Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cảm thấy bức xúc !  (Đọc 2869 lần)

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm thấy bức xúc !
« vào lúc: 03/09/2014 04:41:53PM »
     Tình hình là tranh thủ 4 ngày nghỉ lễ định đi làm vài kèo cho đỡ ghiền, ai rè sáng ra thấy chim rụng lông nhiều quá, chán thay lông hoài ! Không có chim chơi thế là lên ông bác (đáng kính) hỏi mua lại con đồng mà hôm trước thằng con trai bác (bạn cu cò của mình) giới thiệu  (*)(*)
     Theo bác thì con này: thúc đồng, gù thổ, lẹ sào, có rước, có kèm thưa, chịu chơi không bỏ bổi. Chỗ quen biết không thèm xem chim, kiểm tra, đánh thử, giao kèo gì hết, nửa đêm chạy lên đưa tiền rồi sách chim về để sáng mai lên rừng.
     Kết quả:  _khotro_
     Kèo một: Treo lên một lúc mới gáy, gáy mấy tiếng rồi im luôn.
     Kèo hai: Treo lên một lúc rồi gáy, thấy bổi bay về cây bên kia, hắn đưa ra một dây gù rước nghe mà đã  *><*, bổi nhập tàn luôn. Gù với bổi được 3 sấp, thúc được mấy tiếng rồi tịt.
     Kèo ba, kèo bốn, kèo năm: Treo lên một lúc lâu mới gáy, bổi về gù hai sấp rồi tịt luôn _khotro_
     Buồn mà không nói nên lời, sáng hôm sau dẫn thằng con ổng đi đánh cùng, hắn chứng kiến tình hình con cu chỉ nói một câu: Dạo trước hay lắm mà, chắc bị ể (mệt) nên nó mới thế (trong lòng nghĩ mà bực mình: chỗ quen biết mà lừa nhau vậy đó hả, biết nó vậy mà bán cho tôi làm gì ?).
     Bao nhiêu năm chơi cu, trình độ cu cò cũng không đến nỗi nào, nhưng chỉ vì tin tưởng, vì hai chữ bạn bè, thân quen mà ôm hận. Các bác không biết có gặp trường hợp giống em không ? đúng là trên đời chẳng tin ai được các bác ạ !  =o)
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

marlboro

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cảm thấy bức xúc !
« Trả lời #1 vào lúc: 03/09/2014 04:48:10PM »
Đồng cảm với cụ. Đúng là càng quen càng chết. Hihi

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/09/2014 05:41:11PM »
Cách đây 6 th mua 1 con của thằng E. Đã từng đi đánh chung con này hay vô cùng, đã từng đánh cây bắt cả tram bổi có dư. Minh kết nước chơi wa mà mua về.(Giá khá chat) Vừa rồi nghì lể về đi đánh cũng gặp như bạn bổi về chỉ bói ko, hỏi ra mấy tháng nay mình đi làm xa ở nhà Ô E đi đánh đụng bỏi trận wa đưa e nó xuống đất bắt bỏi tuy bắt đc bổi, nhưng hư mất con cây rồi. Nay ra rung vẫn rất hay, nhưng mà hay chọt.

lychailon

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/09/2014 06:18:56PM »
Chia buồn với bác chủ. Tính em thì tềnh toàng
Nhưng cu mồi đã mua phải giao kèo ngon lành. Ưng cái bụng mới ra lúa cho chủ cu. Rút kinh nghiệm bác nhé

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/09/2014 07:17:36PM »
Chim mới mua về lạ nhà, lạ chủ chơi như vậy cũng bình thường thôi bác à.trước đây e có mua con mồi đất về vài ngày sau  đem đi đánh thậm chí bổi về xuống đất  nó còn ko gù nữa kìa , giờ quen rồi gù như điên vậy. Vì vậy Bác đừng vội kết luận là bị lừa để rồi ôm hận cũng chưa chắc là như vậy đau.

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/09/2014 08:10:34PM »
Cũng chưa thể nói lên được điều gì, có thể do chim đang xuống, cũng có thể do chim lạ chủ đó bác.....và cũng có thể bác bị lừa thật

cugaybensong

• Chính thức
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/09/2014 12:32:58AM »
"Treo lên một lúc mới gáy" yêu cầu của bác cao quá! Bác mua con đó bao nhiu tiền vậy? Chắc bác định sắm con như tên nick của bác chứ gề???

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #7 vào lúc: 04/09/2014 06:07:36AM »
Bạn thấy bức xúc cũng đúng nhưng bình tỉnh vì cũng có thể  chim lạ chủ chưa chơi, bạn hảy chăm sóc nó khoảng 1 tuần sau đó đem đi rừng thử thì mới quyết định được là có bị lừa hay không! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/09/2014 07:11:39AM »
Cảm ơn các bác đã quan tâm, động viên chia sẻ ! Em cũng mong niềm tin của mình không bị đặt sai chỗ ! Nhưng chim đã thay lông xong rồi các bác ạ, chỉ có điều là chưa quen chủ thôi. Em đã dầm em nó bốn ngày nghỉ lễ luôn đó các bác, nhưng kết quả thì cứ nghĩ kèo 1 - 5 ! chán nhỉ ! Để tuần này em làm vài kèo nữa xem sao !
Cảm ơn các bác !

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/09/2014 07:15:50AM »
"Treo lên một lúc mới gáy" yêu cầu của bác cao quá! Bác mua con đó bao nhiu tiền vậy? Chắc bác định sắm con như tên nick của bác chứ gề???

Hì hì ! Không đòi hỏi cao vậy đâu bác ơi ! em chơi chim chỉ thích mấy em nhẹm sào và thực tế đã sở hữu toàn mấy em loại này, chứ treo lên mà đợi muỗi đốt cho vài nhát mới gáy thì chán lắm ạ.
Còn gù nhiều gù ít thì ai cũng vậy thôi, bước vào nghiệp cầm cu thì ai chẳng muốn sở hữu một con bài bài, phóng, rước, kèm, thúc dồn, gù dồn, gù hậu cứng...nhưng chim cũng như người mà thôi, dễ gì kiếm ra mấy em đó, được nọ mất kia. Em chỉ mong kiếm được mấy em đạt chuẩn 7 - 80% là ok lắm rồi ạh!

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #10 vào lúc: 04/09/2014 08:00:15AM »
Cảm ơn các bác đã quan tâm, động viên chia sẻ ! Em cũng mong niềm tin của mình không bị đặt sai chỗ ! Nhưng chim đã thay lông xong rồi các bác ạ, chỉ có điều là chưa quen chủ thôi. Em đã dầm em nó bốn ngày nghỉ lễ luôn đó các bác, nhưng kết quả thì cứ nghĩ kèo 1 - 5 ! chán nhỉ ! Để tuần này em làm vài kèo nữa xem sao !
Cảm ơn các bác !
Con này mồi lỡ hay thuần hả bạn? nếu lỡ thì vấn đề bạn gặp phải là bình thường còn nếu chim đã là mồi chai thuần thì trường hợp trên phải xem lại người bán chim cho bạn, chim có vấn đề và người bán cũng có vấn đế!
Sống để đam mê cu gáy!

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/09/2014 09:09:33AM »
Cảm ơn bác todiepbl, con này cũng được hai mùa lồng rồi bác ah, cũng bắt được mấy con bổi rồi. Hồi đầu mùa nghe nói chơi cũng được lắm, giờ về mình thì muốn đưa lên nồi cho bõ tức. Cũng có thể do chưa thuần, chưa quen chủ, cách chăm sóc của chủ cũ...để em thử vài hôm nữa xem thế nào...không được thì còn một nước là cho đạp mái  _khotro_
Bác todiepbl ở chỗ nào vậy. Em có ông cậu ở cầu Đại Lào cách Bảo Lộc cũng không sa lắm, dạo trước có dịp hay vào thăm cậu. Khi nào có dịp vào Bảo Lộc em alo bác nhé, a e giao lưu  =o)
Sdt cua em: 0984.683.684

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/09/2014 09:30:32AM »
Anh em mới chơi ai cũng vậy, cũng muốn con mồi phải treo lên là gáy ngay, mang đi có một con mà muốn kèo nào cũng gáy như cái máy. Mùa nay chim thay lông, lạ chủ chơi như vậy là cũng ok rồi. Ai cầm mồi chơi lâu năm đến mùa này còn lúc này lúc khác nữa huốn chi...... Anh em nào chơi mồi lâu năm cũng biết. Đừng nóng vội......
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/09/2014 10:07:43AM »

Bác cầm Em nó thêm 1-2 năm nữa rồi phán Bác ơi. Cu cò tuy dễ mà khó, đơn sơ nhưng khó hiểu.

Buồn quá vào phán bậy.  O:o

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #14 vào lúc: 04/09/2014 11:11:54AM »
Cảm ơn bác todiepbl, con này cũng được hai mùa lồng rồi bác ah, cũng bắt được mấy con bổi rồi. Hồi đầu mùa nghe nói chơi cũng được lắm, giờ về mình thì muốn đưa lên nồi cho bõ tức. Cũng có thể do chưa thuần, chưa quen chủ, cách chăm sóc của chủ cũ...để em thử vài hôm nữa xem thế nào...không được thì còn một nước là cho đạp mái  _khotro_
Bác todiepbl ở chỗ nào vậy. Em có ông cậu ở cầu Đại Lào cách Bảo Lộc cũng không sa lắm, dạo trước có dịp hay vào thăm cậu. Khi nào có dịp vào Bảo Lộc em alo bác nhé, a e giao lưu  =o)
Sdt cua em: 0984.683.684
Cảm ơn bạn! Nhà mình ở ngay chợ Bảo Lộc, nhưng hiện giờ đi làm ở huyện Bù Gia Mập, tỉnh Bình Phước vài tuần mới về thăm nhà một lần; sđt của mình là 0968246158 tên Diệp, chim cò mình mang theo qua chổ làm hết, lúc nào rảnh là xách lồng vào rừng, rẩy làm vài kèo cho đở nghiền bạn à!
Sống để đam mê cu gáy!

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 04/09/2014 01:41:14PM »
Cảm ơn bác Tho, cứ để trải nghiệm vài tuần nữa xem sao  :-w, nếu còn chưa nên cơm cháo gì thì chít với em  _khotro_

Cảm ơn bác Diệp, vậy là ít có dịp giao lưu rồi, khi nào có dịp alo bác nhé.
Chúc các bác sức khỏe !

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/09/2014 04:57:44PM »
Cũng tuỳ lúc tuỳ phong độ của mồi nữa B ah!!! tuỳ cách chơi của từng con. Có con chịu treo cao, có con chịu tầm thấp có con chịu tàng thưa, con chịu tàng rậm nữa nó chung B cũng phải tìm hiểu tính nết với cách chơi của từng con để mình lựa cách đánh cho phù hợp nữa B ah. Giống như mình nói o trên Mình có 1 con trước đây đánh cây rất hay bài bản tốt, hậu cứng nhưng do cách chơi cũng làm hư một con chim chiến. Bạn cứ từ từ tim hiểu thêm tính của nó để mình lựa cách đánh cho thích hợp nha  _b_

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 04/09/2014 07:16:58PM »
Cũng tuỳ lúc tuỳ phong độ của mồi nữa B ah!!! tuỳ cách chơi của từng con. Có con chịu treo cao, có con chịu tầm thấp có con chịu tàng thưa, con chịu tàng rậm nữa nó chung B cũng phải tìm hiểu tính nết với cách chơi của từng con để mình lựa cách đánh cho phù hợp nữa B ah. Giống như mình nói o trên Mình có 1 con trước đây đánh cây rất hay bài bản tốt, hậu cứng nhưng do cách chơi cũng làm hư một con chim chiến. Bạn cứ từ từ tim hiểu thêm tính của nó để mình lựa cách đánh cho thích hợp nha  _b_

Cảm ơn bác, để e xem vài kèo nữa xem thế nào. Rất vui đựoc giao lưu với bác.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 04/09/2014 08:56:48PM »
Nói về con mồi thì khó đủ điều mồi tập lạ chủ đã đành có những con mồi lão luyện vẫn khó tính như thường đầu mùa gác cu tôi gặp một trường hợp chủ mồi bận công chuyện mình đưa về chơi thử cũng làm nhiều động tác để làm quen rồi mới mang đi suốt một tháng trời cứ mang đi mang về không có sản phẩm cứ tưởng là nó bể rồi đt cho chủ nó rồi mang đi trả về tay chủ nó lại chơi bình thường mà con mồi này được ca ngợi là hay bởi vì chủ nó cũng biết chơi mang từ trong nam về mấy năm nay rồi,tóm lại cu cò không vội được bạn cứ chăm sóc tốt rồi thử lại chúc bạn vui vẻ và thành công tốt đẹp nhé

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 05/09/2014 07:26:43AM »
     Tình hình là tranh thủ 4 ngày nghỉ lễ định đi làm vài kèo cho đỡ ghiền, ai rè sáng ra thấy chim rụng lông nhiều quá, chán thay lông hoài ! Không có chim chơi thế là lên ông bác (đáng kính) hỏi mua lại con đồng mà hôm trước thằng con trai bác (bạn cu cò của mình) giới thiệu  (*)(*)
     Theo bác thì con này: thúc đồng, gù thổ, lẹ sào, có rước, có kèm thưa, chịu chơi không bỏ bổi. Chỗ quen biết không thèm xem chim, kiểm tra, đánh thử, giao kèo gì hết, nửa đêm chạy lên đưa tiền rồi sách chim về để sáng mai lên rừng.
     Kết quả:  _khotro_
     Kèo một: Treo lên một lúc mới gáy, gáy mấy tiếng rồi im luôn.
     Kèo hai: Treo lên một lúc rồi gáy, thấy bổi bay về cây bên kia, hắn đưa ra một dây gù rước nghe mà đã  *><*, bổi nhập tàn luôn. Gù với bổi được 3 sấp, thúc được mấy tiếng rồi tịt.
     Kèo ba, kèo bốn, kèo năm: Treo lên một lúc lâu mới gáy, bổi về gù hai sấp rồi tịt luôn _khotro_
     Buồn mà không nói nên lời, sáng hôm sau dẫn thằng con ổng đi đánh cùng, hắn chứng kiến tình hình con cu chỉ nói một câu: Dạo trước hay lắm mà, chắc bị ể (mệt) nên nó mới thế (trong lòng nghĩ mà bực mình: chỗ quen biết mà lừa nhau vậy đó hả, biết nó vậy mà bán cho tôi làm gì ?).
    Bao nhiêu năm chơi cu, trình độ cu cò cũng không đến nỗi nào, nhưng chỉ vì tin tưởng, vì hai chữ bạn bè, thân quen mà ôm hận. Các bác không biết có gặp trường hợp giống em không ? đúng là trên đời chẳng tin ai được các bác ạ !  =o)

Có lẽ bạn chưa chơi mồi nhiều như bạn nói. Coi dễ mà khó, người này cầm thì gù không đối thủ, qua tay khác thì được vài sấp...chuyện thường thôi! Vả lại mới đổi chủ, đổi thức ăn, nước uống, đổi cách treo lồng, đổi cách chọn tàn, chọn thế...mà lại cầm đi đánh liên tục mấy ngày như bạn nói ở dưới thì theo mình là 1 sai lầm nghiêm trọng. Nhiều sai lầm lắm, nhưng sai lầm lớn nhất là đã vội nói xấu chủ cũ.

Rất cảm ơn các bác đã quan tâm, chia sẻ ! Có lẽ em đã vội kết luận, nhưng em hy vọng là kết luận của mình là sai.
        Nói thật với các bác, sau 4 ngày lễ dầm em nó, thấy không xứng đáng với số tiền lớn mà mình đã bỏ ra; em có nói với thằng bạn (con trai ổng) và ổng: Tôi mua về vì tin tưởng và muốn có chim đi đánh luôn vì nó cũng đã thuần chim rồi, chứ mua về tập tành cho quen, cho sung...rồi mới đi đánh thì không sướng lắm, giờ tôi muốn đổi con này lấy con mồi lỡ (mồi đất, có giá trị bằng 1/3 con mồi em đã mua)...nhưng hai cha con im thin thít và chỉ nói một câu: cứ chơi thêm thời gian nữa xem sao, nếu nó vẫn như vậy thì mày tập nó làm mồi đất cũng được. Câu này có nghĩa là gì hả các bác ?  :-SS

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent