Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi cách phòng ngừa dịch cúm gia cầm cho chim cu gáy?  (Đọc 1081 lần)

Manh tut

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào các ! tình hình là em đang nuôi 1 đàn cu do mới tập tọe vào chơi hiện ở ngoài bắc dịch cúm đã bùng phát em lo quá. Em kinh nghiệm thì chưa có nên có thắc mắc muốn được các bác trong diễn đàn nhiệt tình giúp đỡ để em biết cách chăm sóc đàn cu của mình tốt hơn nữa. Chân thành cảm ơn các bác

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi cách phòng ngừa dịch cúm gia cầm cho chim cu gáy?
« Trả lời #1 vào lúc: 06/12/2013 10:55:03AM »
E cũng đang cần, bác nào có kn chia sẻ chút...... Giờ e chỉ biết cho nó tránh xa chim o bên ngoài thôi
 (*)(*)

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/12/2013 02:12:23PM »
chào bạn ! theo mình dc biết thì dịch cúm gia cầm chỉ xảy ra cho gia cầm thôi rất hiếm khi lây lan được cho chim cảnh nói chung và cu gáy nói riêng theo tôi thì tốt nhất phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh  bạn ah!
- chim cu gáy là loài di cư vào mùa đông và vì một lý do gì đó nên chúng phải ở với bạn vào mùa đông :d và đây là cách tôi phòng ngừa và nuôi dưỡng chim vào mùa đông hay mùa dịch:

-về chuồng trại nên cố gắng thay phân 2 ngày một lần và cho một ít cát đã phơi khô và sàng kỹ vào đáy lồng  vừa tránh ẩm và giữ cho phân chim ko hôi.

- về dinh dưỡng vào mùa lạnh thì hệ miễn dịch chim có phần suy giảm đòi hỏi nó cần bổ sung nhiều loại vitamin và khoáng chất cái này bạn có thể bổ sung qua chế độ ăn và thuốc vitamin tổng hợp dạng nước hay bột pha vào thức ăn hoặc nước uống theo liều lượng đã ghi trên sản phẩm; còn nếu ko có điều kiện đi mua dc thì đảo giun đất nhét cho chúng ăn  và cố gắng vệ sinh cóng nước và thức ăn hằng ngày nếu có thể!

- phơi nắng cách nhật  khoảng 1h vào lúc từ 7h-10h sáng, tránh treo chim vào chỗ có gió lùa, nếu thời tiết lạnh quá có thể bố trí cho chúng vào phòng thoáng khí  treo vài bóng điện làm ấm cho chim,sáng ra thay nước cho nước ấm cho chúng uống, treo cao tránh chó mèo chuột bọ.

- không nuôi chim cùng các loại gia cầm khác như gà vịt bồ câu v.v.... nếu chim bị lây bệnh hoặc bị dịch thì nhờ cơ quan thú y xử lý bạn nhé đừng vì tiếc chú chim hay mà cả nhà ôm bệnh bạn nhé! một đời ta ba đời nó mà! chúc các bạn thành công nhé! :-bd
« Sửa lần cuối: 09/12/2013 12:15:02PM gửi bởi cugay113 »
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Manh tut

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/12/2013 11:24:39AM »
hì hì em cảm ơn bác nhiều  _zoo_. năm nào trên em cũng bị dịch mà bác gà vịt chết hết luôn ... em vừa mới tậu 1 em về nuôi từ tháng 5 vừa qua chơi dược 1 thời gian thì em có thấy kết 1em nữa nên lại bỏ tiền ra rước về nhà hihi hôm 13/09 vùa rồi em lại sắm thêm cái lụp nữa . thế là em mang ra cây xoài sau nhà treo mang ra muộn quá đói nên vào nhà ăn bát cơm lúc quay ra xem thì thấy 1 em nằm trong lưới  :-j . từ hôm bẫy đc có nghe nó gáy vài tiếng nhưng tù khi em sang lồng là tịt hẳn  :-S không gáy nữa buồn quá bác ạ . em chưa học đc tính kiên trì 1 trong 4 cái ngu mà người ta vẫn thường bảo thì fai

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent