Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thảo luận về Vừng đen và Kê!  (Đọc 11538 lần)

bin009

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thảo luận về Vừng đen và Kê!
« vào lúc: 30/06/2011 10:17:41AM »
Hi các bác!

Các bác cho em hỏi giữa vừng đen và kê thì nên cho chim cu gáy ăn loại nào, các cao thủ chỉ giúp em với.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về Vừng đen và Kê!
« Trả lời #1 vào lúc: 30/06/2011 10:34:37AM »
Cái này thì không cần cao thủ, thấp thủ cũng trả lời được , bạn cho ăn lúa là chính , lúa chọn loại hạt nhỏ, tròn hạt là tốt nhất , gạn sạch hạt lép . Kê , vừng cho ăn ít thôi . Tuần cỡ 1 thìa cà phê . Mùa thay lông có thể tăng cường cho ăn thêm mè đen . Riêng mè, nếu cho ăn ít thì phải ít , đều . Nếu cho ăn nhiều , lúc có lúc không hay làm chim thay lông lai rai . Cứ thế nhé .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/06/2011 12:37:21PM »
Cái này thì không cần cao thủ, thấp thủ cũng trả lời được , bạn cho ăn lúa là chính , lúa chọn loại hạt nhỏ, tròn hạt là tốt nhất , gạn sạch hạt lép . Kê , vừng cho ăn ít thôi . Tuần cỡ 1 thìa cà phê . Mùa thay lông có thể tăng cường cho ăn thêm mè đen . Riêng mè, nếu cho ăn ít thì phải ít , đều . Nếu cho ăn nhiều , lúc có lúc không hay làm chim thay lông lai rai . Cứ thế nhé .

mình đồng ý với anh nhân.
nhưng mình chỉ thêm cái này.
Bạn gạn sạch lúa lép bằng cách, khi mua lúa về bạn đổ vào thau nước, dùng tay khuấy điều lên và gạn bỏ lúa lép. làm như vậy cho tới khi thấy còn ít lúa lép nổi lên nha.
Công dụng của việc này tuy nhỏ nhưng cũng quyết định đến thành bài đó bạn ah.
Nếu bạn không gạn lúa lép, thì tác hại là lâu ngày những hạt lúa lép ấy chim không ăn, nó cứ tồn đọng lại trong hủ.
Nếu mình không wan sát kỷ tưởng lúa còn nhiều, không đổ thêm lúa và tình trạng ấy kéo dài thì bạn sẽ tiết nuối em nó đó.
Thân chào.  _b_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

bin009

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/06/2011 12:52:04PM »
Trước hết em xin cảm ơn các bác đã chỉ dạy. Nhân tiện bàn về vụ thức ăn các bác cho em hỏi lúa mua ở ngoài tiệm hay lúa vừa gặt về tốt hơn ạ. Lúa nếp có được ko ạ?

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/06/2011 02:28:12PM »
theo mình, lúa nào cũng tốt cả.
Nếu là lúa mới gặt thì bạn mua về phải phơi nắng, nếu không sẽ bị móc ah, còn lúa mua thì không cần.
Nói gì thì nói. lúa mua hay lúa mới gặt cũng phải gạt lúa lép nha bạn.
góp ý nhỏ về lúa phai chon lúa hạt tròn 41 để tránh hơm trong lua  , tránh  trường hợp chim  ăn sóc hơm
« Sửa lần cuối: 30/06/2011 05:40:28PM gửi bởi cugaynhatrang »
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

bin009

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/06/2011 02:32:15PM »
Vâng, em thấy mọi người chỉ bảo là cho vào bao tải, đạp nhẹ, rồi cho vào nước, hạt lép sẽ nổi lên và gạt bỏ sau đó phơi khô ạ. Cái việc làm khoáng bổ sung có vẻ hơi phức tạp các bác nhỉ. Không hiểu ngoài tiệm họ có bán cái đó không nhỉ?

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/06/2011 02:39:55PM »
mình thì không rõ, ngoài tiệm có bán hay không.
Nhưng anh muốn cho em nó có khoáng thì cho em nó ăn võ trứng ( mình thì cho ăn võ cua,ghẹ). ngaòi ra phải hạ thổ em nó thường xuyên. hay dùng trứng trộn với lúa, sao đó hông khô trên nồi ( bằng lửa).

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #7 vào lúc: 01/07/2011 09:04:07PM »

Về cách chăm mỗi người một kiểu nhưng cơ bản là như bác Nhân nói. Lúa là chính, thức ăn phụ như , kê, mè đen cho ăn ít thui. Ngoài ra Em cho ăn thêm ngô hạt và khi thay lông thì dùng mè trắng cho nhiều dầu, bóng lông.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

bin009

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/07/2011 01:41:16PM »
Vâng em cảm ơn các đại ka nhiều, em đang tính tìm một em bổi gốc miền trong, bác nào có để lại cho em một em, em ở HN ạ.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #9 vào lúc: 25/11/2011 12:45:26AM »
em cũng chia sẽ với bác  tí : thóc lúa bác đải sạch như các bác hướng dẫn như trên nhé.khoảng 3kg thóc bác đải sạch thóc lép đi ,đổ  nước  sấp sấp bác cho 1 nắm muối hột ,ngâm khoảng 30phút cứ để nguyên nươc muối rồi đổ ra rổ phơi khô cho chim ăn .Thức ăn phụ bác cho kê ,mè đen ,đậu xanh hạt nhỏ,ngô trắng dã vừa,tất cả chỉ 1 chén uốn  trà mắt trâu thôi  cho cốc riên ,cứ thứ 2 đầu tuần đúng chu kỳ,nếu còn lại cái gì ,lần sau cắt cái đó, tăng cái no thích lên thành 1 cốc.Nước uốn 2 tháng bác cho 1 ống b1 loại tim cho người ,pha vào cóng cho uốn dần,3 tháng cho uốn 1 ống b12 cũng loại tim cho người ,khi cho uốn b12 bác nhớ cho vào thóc em nó tùy theo cóng thóc nhé ,2 hoặc 3 viên dầu gất hoặc gan cá, phải đúng chu kỳ nghen bác.Đến mồi tươi ,bác đào mấy con trùn[giun đất ý ]  chọn con cái bụng to ,cắt 1 đầu ,nặng lấy ruột cho vào cái chén ,đại khái là bát con ,đổ tí nước ,mấy hôn nỡ ra giun con ,cho ăn ,dàng chim nhà em con nào cũng khoáy món nầy, còn khoán ko cần cầu kỳ lắm,đã có chất mặn trong thóc, vỏ trứng mai mực bổ sung canxi phòng liệt chân ,và quyết định là hạ thổ phơi nắng ,1 tuần ít nhất 4 lần , cho chim sung và kéo dài tuổi thọ, dầu gức mà kết hợp với nắng thì sinh công dữ lắm đó   .Nhà em hơn 10 chú ,theo 1 nguyên tắc riên ,mùa nào cũng căng đét,cho vô nhà lúc nào cũng phải bịt áo lồng ,mấy năm nay,chưa phải chửa bệnh gì .Đây là kinh nghiệm của em bác thử tham khảo..thân,,
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/08/2012 08:48:34PM »
cho mình xin có tí ý kiến về mè đen và kê. minh thì thương cho chim ăn một giỏ đựng kê và một giỏ đựng lúa và môt giỏ đưng các thứ khac. như mè đen, đậu xanh. đậu nành, bắp. thấy chim ăn vẫn chơi bình thường. mà còn sung hơn là chỉ cho ăn lúa không nữa. vai lời chia sẽ có gì chưa đúng chưa đủ. mong các bác bổ xung thêm.  :-S

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/08/2012 10:36:46PM »
Theo e thì các bác nói đều đúng, thức ăn chủ yếu của cu vẫn là lúa đãi cho sạch, còn việc cho ăn thêm kê hay mè thì còn tùy thuộc vào điều kiện về thời giăn của mỗi người cũng như từng con chim. Nếu như cho chim ăn kê, mè mà không đều thì sẽ thay lông dẫn đến chim thiếu lửa. Còn một số con thì lại không biết ăn kê, mè. Nhà e nuôi có hai con không biết ăn kê. E nghĩ nên cho chim ăn lúa và tỉnh thoảng cho ăn thêm ngô như bác Mayrau là ok

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #12 vào lúc: 28/08/2012 06:28:07AM »
em cũng chia sẽ với bác  tí : thóc lúa bác đải sạch như các bác hướng dẫn như trên nhé.khoảng 3kg thóc bác đải sạch thóc lép đi ,đổ  nước  sấp sấp bác cho 1 nắm muối hột ,ngâm khoảng 30phút cứ để nguyên nươc muối rồi đổ ra rổ phơi khô cho chim ăn .Thức ăn phụ bác cho kê ,mè đen ,đậu xanh hạt nhỏ,ngô trắng dã vừa,tất cả chỉ 1 chén uốn  trà mắt trâu thôi  cho cốc riên ,cứ thứ 2 đầu tuần đúng chu kỳ,nếu còn lại cái gì ,lần sau cắt cái đó, tăng cái no thích lên thành 1 cốc.Nước uốn 2 tháng bác cho 1 ống b1 loại tim cho người ,pha vào cóng cho uốn dần,3 tháng cho uốn 1 ống b12 cũng loại tim cho người ,khi cho uốn b12 bác nhớ cho vào thóc em nó tùy theo cóng thóc nhé ,2 hoặc 3 viên dầu gất hoặc gan cá, phải đúng chu kỳ nghen bác.Đến mồi tươi ,bác đào mấy con trùn[giun đất ý ]  chọn con cái bụng to ,cắt 1 đầu ,nặng lấy ruột cho vào cái chén ,đại khái là bát con ,đổ tí nước ,mấy hôn nỡ ra giun con ,cho ăn ,dàng chim nhà em con nào cũng khoáy món nầy, còn khoán ko cần cầu kỳ lắm,đã có chất mặn trong thóc, vỏ trứng mai mực bổ sung canxi phòng liệt chân ,và quyết định là hạ thổ phơi nắng ,1 tuần ít nhất 4 lần , cho chim sung và kéo dài tuổi thọ, dầu gức mà kết hợp với nắng thì sinh công dữ lắm đó   .Nhà em hơn 10 chú ,theo 1 nguyên tắc riên ,mùa nào cũng căng đét,cho vô nhà lúc nào cũng phải bịt áo lồng ,mấy năm nay,chưa phải chửa bệnh gì .Đây là kinh nghiệm của em bác thử tham khảo..thân,,

Chăm đc chu đáo như bác thì bá cháy luôn rùi. Chăm thế này chim ko xung mới lạ.
@tuan_ld: ko biết bác có phải là Tuấn ( cafe nóng - Di Linh - Lâm Đồng ) đó ko nhỉ?

« Sửa lần cuối: 28/08/2012 06:39:19AM gửi bởi MayRau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent