Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu em đang bị bệnh các bác giúp em với - Khẩn cấp  (Đọc 4037 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là con cu nhà e mới mua hơn 1 tháng, ăn thóc bình thường gáy gù đủ....Tự nhiên mấy hôm nay nó ít gáy hơn, lúc gáy nghe giọng như có gì tắc ở cổ......Ăn thì ít, mà mổ với vẩy thóc thì nhiều hạt nào rơi ra sàn nó mới ăn.......Trông có vẻ ủ rũ....

Đặc biệt là lâu lâu em thấy ở cái cổ họng nó (diều của chim ý) nó cứ như muốn nuốt cái gì đấy kiểu như đang bị nghẹn ở cổ.....Cứ thi thoảng làm vậy, mà em cho ăn mỗi thóc thì k hiểu bị nghẹn cổ hộng kiểu gì...........Các bác nào biết bệnh này chỉ em nhé......Không là chim em chết mất :((

chimkucanh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu em đang bị bệnh các bác giúp em với - Khẩn cấp
« Trả lời #1 vào lúc: 16/06/2011 09:07:39AM »
bạn bắt nó ra kiểm tra xem. Có thể có vật cản trong cuống họng của nó đó bạn à.chào bạn

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 16/06/2011 09:55:44AM »
Anh Tuấn cho em hỏi, bệnh Đẹn này có phải nó có cục gì mọc lên trong cổ họng không anh.....

Vì  bạn em đang tư vấn là banh mồm nó ra, rồi xem ở gần cổ họng nếu có 1 cục nho nhỏ thì dùng móc lấy ráy tai của người khều nó ra.....Và nguyên nhân của bệnh là do thiếu chất......

Trong khi theo kinh nghiệm mấy người nuôi chim thì em cho ăn thóc sau khi ngâm sạch phơi nắng 3 ngày, nước đun sôi 1 ngày thay 1 lần, phân em 2 ngày dọn sạch 1 lần, thêm 1 cóng cho ăn mấy hạt sỏi nhỏ đã qua chọn lọc......Sáng sớm thì em bê lồng ra trước sân xi măng của nhà tắm nắng do ở quanh k có đất nên chỉ có thể để trên nền xi măng......

Anh xem có gì tư vấn giúp em nhé, em cám ơn anh

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 16/06/2011 10:08:26AM »
Chim của bạn rơi vô hai trường hợp:
Bị  đẹn thì vạch miệng lở đẹn rồi cho ăn lá khổ qua như anh Tuấn hướng dẫn.
Trường hợp nữa là bị ngã nước,bạn hạ thổ trong một cái mành ở dưới đất rồi thả lúa xuống đất cho nó ăn,nhét cho nó một vài trái ớt cho ấm bụng...phơi nắng cho nó,thấy nó hồi phục thì bổ xung thêm một vài viên dầu cá....thân!
Bình Định Quê Tôi..!

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 16/06/2011 10:33:31AM »
Chuẩn không cần chỉnh.

Riêng về việc bô sung viên nang Dầu cá, Bác CugayBinhDinh nói chưa rỏ Bạn nên chú ý, nếu có cho bỗ sung thêm thì 1 lần cho uống 1/2 viên thôi nhé và cách nhau khoảng hơn 1 tháng, tốt nhất là 1-2 viên năm là được.

Thân
« Sửa lần cuối: 16/06/2011 10:42:58AM gửi bởi Kiến Vàng »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 16/06/2011 11:29:44AM »
Chim của bạn rơi vô hai trường hợp:
Bị  đẹn thì vạch miệng lở đẹn rồi cho ăn lá khổ qua như anh Tuấn hướng dẫn.
Trường hợp nữa là bị ngã nước,bạn hạ thổ trong một cái mành ở dưới đất rồi thả lúa xuống đất cho nó ăn,nhét cho nó một vài trái ớt cho ấm bụng...phơi nắng cho nó,thấy nó hồi phục thì bổ xung thêm một vài viên dầu cá....thân!

Anh cho em hỏi 1 tí:

1, Bị đẹn: Khi em vạch miệng ra kiểm tra, thì dấu hiệu của đẹn là ntn hả anh để em tiện phân biệt. Nếu cho ăn lá khổ qua thì cho ăn bao nhiêu lần và 1 lần cho ăn mấy lá (Số lần nhồi lá vào  miệng chim). Em mới nuôi nên chưa rành việc này anh chỉ giúp em.

2, Ngã nước: Hiện em nuôi cho uống nước đun sôi, nuôi hơn 3 tuần mới thấy dấu hiệu này. Thì liệu có phải ngã nước k anh. Với cả nhà em ở khu dân cư, xung quanh toàn bê tông, sáng đi làm tối mới về. Việc chữa như anh liệu có cách nào khác khả thi hơn k anh.

Em Tâm.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 16/06/2011 11:39:56AM »
Chuẩn không cần chỉnh.

Riêng về việc bô sung viên nang Dầu cá, Bác CugayBinhDinh nói chưa rỏ Bạn nên chú ý, nếu có cho bỗ sung thêm thì 1 lần cho uống 1/2 viên thôi nhé và cách nhau khoảng hơn 1 tháng, tốt nhất là 1-2 viên năm là được.

Thân

Anh Kiến vàng cho em hỏi:

Em cho uống như vậy thì là có phải hòa chung với nước k anh, hay là cắt đôi viên dầu cá, rồi bóp thẳng vào miệng chim hả anh?

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 16/06/2011 02:56:44PM »
Tiện trả lờ lun 2 phần giúp Bác Tuấn.

Anh cho em hỏi 1 tí:

1, Bị đẹn: Khi em vạch miệng ra kiểm tra, thì dấu hiệu của đẹn là ntn hả anh để em tiện phân biệt. Nếu cho ăn lá khổ qua thì cho ăn bao nhiêu lần và 1 lần cho ăn mấy lá (Số lần nhồi lá vào  miệng chim). Em mới nuôi nên chưa rành việc này anh chỉ giúp em.

Em Tâm.
1- Nếu bị đẹn thì banh mỏ ra là thấy các hạt mụn trắng trắng là chính nó ...làm cho con chim đau không/khó ăn uốn được. Bạn phải xữ lý gấp mới được, thường thì từ khi bị cho đến 2-3 ngày thôi còn muộn hơn là coi như xong hết chữa.

Em cho uống như vậy thì là có phải hòa chung với nước k anh, hay là cắt đôi viên dầu cá, rồi bóp thẳng vào miệng chim hả anh?

2- Khi cho uống dầu cá thì mình chích 1 lỗ nhỏ trên viên dầu rồi bóp vào miệng Em nó
Thân

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/06/2011 03:10:19PM »
Tiện trả lờ lun 2 phần giúp Bác Tuấn.

Anh cho em hỏi 1 tí:

Em Tâm.
1- Nếu bị đẹn thì banh mỏ ra là thấy các hạt mụn trắng trắng là chính nó ...làm cho con chim đau không/khó ăn uốn được. Bạn phải xữ lý gấp mới được, thường thì từ khi bị cho đến 2-3 ngày thôi còn muộn hơn là coi như xong hết chữa.

2- Khi cho uống dầu cá thì mình chích 1 lỗ nhỏ trên viên dầu rồi bóp vào miệng Em nó
Thân

Hi a kiến,

Em về tối nay xem sao , nó bị 2 ngày này mà biểu hiện như nó nghẹn gì ở cổ e lại tưởng nó hóc cái gì , giờ k biết về có kịp ko. Mà anh cho em hỏi bệnh này có lây cho các con khác k anh, với cả phòng tránh kiểu gì hả anh

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 16/06/2011 03:46:52PM »
Theo mình biết thì bệnh này là do vi khuẩn gây ra nên lây là chuyện đương nhiên. nhưng không phải là dễ lây đâu Bạn
Để phòng tránh thì cứ chăm cho bọn nó khỏe mạnh đủ nắng và khoáng là ok, chi ít vệ sinh lồng nuôi nửa. Với lại bổ sung thêm viên nan dầu cá như trên là được rồi.
- Còn vụ đút lá cây khổ hoa thì cứ lấy 3-4 lá non vo nán nhét vào họng cho Em nó (nhớ nặng hết cục mủ- dùng tay hoặc vật cứng kiều bỏ mấy cục đẹn trước)
Hoặc bạn lấy mắm cá linh vo 1 viên bằng đầu ngón tay nhét vào họng cho em nó (sau khi đã nặng hết mụn)
Thân

cuupdat

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/02/2014 05:53:05AM »
Chjm cu bệnh đau mắt .nổj đẹn . Là do thjếu chất .nhjệt tăng nên gây bệnh
. . Chjm của pạn vẩn còn ăn ít vẫn còn gáj gù ít .chứng tỏ sk ko kém lắm . . Trường hợp nầj . Pạn dùng cây . ( bạch đầu ông ) 1 con dung đất . Tỉ lệ 50.50. Gjả nhỏ vò vjên như hạt đậu đỏ . . Cho uống ngàj 1 lần 3 vjên . Uống 3 ngàj sẻ ok . Chjm mau nổj lửa

. Dân chơj chjm cu ở mjền tâj dùng pàj nầj là chuẩn nhất . . Thường dùng 1 lần là chjm khỏj bệnh . . .

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #11 vào lúc: 03/02/2014 10:10:12PM »
Tình hình là con cu nhà e mới mua hơn 1 tháng, ăn thóc bình thường gáy gù đủ....Tự nhiên mấy hôm nay nó ít gáy hơn, lúc gáy nghe giọng như có gì tắc ở cổ......Ăn thì ít, mà mổ với vẩy thóc thì nhiều hạt nào rơi ra sàn nó mới ăn.......Trông có vẻ ủ rũ....

Đặc biệt là lâu lâu em thấy ở cái cổ họng nó (diều của chim ý) nó cứ như muốn nuốt cái gì đấy kiểu như đang bị nghẹn ở cổ.....Cứ thi thoảng làm vậy, mà em cho ăn mỗi thóc thì k hiểu bị nghẹn cổ hộng kiểu gì...........Các bác nào biết bệnh này chỉ em nhé......Không là chim em chết mất :((
Theo như bạn miêu tả thì chú chim của bạn không phải bị ngã nước mà là bị đẹn mọc trong họng gây cộm làm cho chim không thể ăn được nếu để lâu chim sẻ suy yếu. Bạn nên làm theo cách này đơn giản thôi; bạn bắt chim ra banh miệng sẻ thấy những cục đẹn màu trắng sữa nằm ngay dưới lưỡi chim hoặc 2 bên thành họng của chim, bạn kêu thêm người nữa dùng 1 cây tăm nhọn đầu dùng để xĩa răng khều lấy hết những cục đẹn đó ra, trường hợp có những cục đẹn còn chưa nổi cộm hẳn lên nên chưa lấy ra được thì bạn hòa 1/10 viên thuốc ampicilin vào 1/3 cóng nước cho uống khoảng 2 ngày để những cục đẹn đó gom và nổi hẳn lên sau đó bắt ra và khều ra cho hết, bạn bổ sung dầu cá = cách nhét cho e nó nguyên 1 viên vào miệng cho nuốt không cần phải chích ra gì hết. Đây là cách mà mình đã chữa cho rất nhiều chú cu gáy rất hiệu quả đảm bảo trong từ 3-4 ngày là chú chim cu của bạn ăn uống và hồi phục lại bình thường thôi! Chúc thành công!
Thân chào! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/02/2014 11:26:00PM »
a Tâm nuôi chim toàn bị bịnh ko vậy , khổ thân , có con chym nào ngon ngon đưa e nuôi cho khi nào lên mồi e trả lại , mất , chết e đền con khác ngon hơn . Khổ thân ông anh mê cu mak bận rộn quá kô chăm đc bịnh tật miết

cugay_honphutu2013

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/02/2014 11:42:49AM »
cu của bạn còn 1 trường hợp nửa là khi ăn bị đầu hạt lúa đâm trúng cổ họng nên bị đau, bạn cho em nó ăn mè, kê, hoặc đậu xanh đâm nát ra trộn các thứ lại bổ xuống đất kết hợp với hạ thổ tấm nắng khoản 1 tuần thì em nó mới có thể hết. nếu bị hạt lúa đâm bạn cũng banh miệng nó ra xem sẽ thấy lỗ rất nhỏ sung quanh hơi đỏ, chúc bạn thành công

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent