Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các bác vào cho em hỏi cách cho chim uống vitamin và dầu gấc!  (Đọc 6424 lần)

kutit_23

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
e đang định cho chim uống vitamin và dầu gấc nhưng băn khoăn k biết cho uống ntn?

1. cho chim uống vitamin và dầu gấc vào thời điểm nào là tốt nhất ạ?

2. cho chim uống vitamin b1 dung dịch của người có cần pha thêm nước k? hay chỉ bơm dung dịch và cóng nước là xg? và uống trong bao lâu thì bỏ cóng nước í đi?

3. cho chim uống dầu gan cá thì chộn mấy viên 1 lần và chộn với tỉ lệ thóc là bao nhiêu? hay chộn đầy cóng thóc thì thôi? và cho ăn 1 ngày bỏ ra hay cho ăn hết mới thôi? chộn trong vòng bao lâu thì cho chim ăn?

Xin mọi người cho em í kiến thanks tất cả mọi người!  _zoo_

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: các bác vào cho em hỏi cách cho chim uống vitamin và dầu gấc!
« Trả lời #1 vào lúc: 19/07/2013 02:10:29PM »
trả lời cho bạn câu 2 và 3 câu một chịu vì chưa cho ăn bao giờ #:-S

- một ống B1 hòa với một cóng nước .cứ để cho e nó uống khi nào hết thì thôi ta lại đổ nước vào.
- lấy khoảng 3 viên dầu cá và một chút thóc thôi bóp ba viên dầu cá vào thóc trộn đều lên cho e nó ăn .tốt nhất nên cho ăn hết trong ngày . (nghe giang hồ đồn đã ăn dầu cá rồi thì ko cần phải ăn dầu gấc nữa )  bat tay

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/07/2013 04:50:02PM »
Cái ni tớ xin hóng hớt chút nhé. Tớ lâu nay trộn 1 viên 1 viên dầu gấc cho 1 cóng lúa. Cho ăn liền, 1 tuan 1 lần, cho vào buổi tối  sáng hôm sau phơi nắng e nó luôn là ok
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/07/2013 06:08:37AM »
e đang định cho chim uống vitamin và dầu gấc nhưng băn khoăn k biết cho uống ntn?

2. cho chim uống vitamin b1 dung dịch của người có cần pha thêm nước k? hay chỉ bơm dung dịch và cóng nước là xg? và uống trong bao lâu thì bỏ cóng nước í đi?

3. cho chim uống dầu gan cá thì chộn mấy viên 1 lần và chộn với tỉ lệ thóc là bao nhiêu? hay chộn đầy cóng thóc thì thôi? và cho ăn 1 ngày bỏ ra hay cho ăn hết mới thôi? chộn trong vòng bao lâu thì cho chim ăn?

1- Thời gian chuyển mùa hoặc thay lông hay bổ sung lúc bệnh  :-j
2- Bỏ một viên thuốc vào cóng đỗ thêm nước vào khoảng 1/2 cóng, nói chung pha làm sao chim uống hết trong ngày là được  O:o
3- Đong 2/3 cóng thóc rồi đổ ra đĩa hay chén, bóp vào đó một viên dầu cá, để trong mát phơi gió khoang 4h là dùng được (trong thời gian cho ăn nên kết hợp quan sát phân chim, nếu đi phân lỏng nhiều hơn ngày thì thay lúa khác)
Trên đây chỉ là ý kiến riêng của AK, nên có gì không đúng mong mọi người góp ý thêm  :-bd
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 20/07/2013 06:44:30AM »

...............................................

Trời ơi, bạn kutit đã châm ngòi cho...........thời HOÀNG KIM cuả cu gáy, giống như thời hoàng kim của Chó Nhật năm xưa  =)) =)) =)). Nếu mà cu gáy biết ăn cả .....trứng vịt lộn và uống ....sữa tươi thì chắc cũng không phải quá khó với các anh em có niềm đam mê như thế này =)).

Dầu gấc, vitamin B1 và dầu gan cá toàn là thuốc bổ dưỡng. Về cách dùng và liều lượng phù hợp với cu gáy thì nên tham khảo ý kiến các cao thủ, hoặc là bác sĩ thú y  :d. Mình thì thấy vitamin B1 rất tốt vì mình đang cho 1 em cu gáy non bị liệt hai chân uống vitamin B1 đây nè, mỗi lần pha 1-2 viên b1 với 1 xi-lanh nước lọc, chia làm 2 rồi bơm trực tiếp vào họng em đó, đến nay em nó vẫn sống sót nhưng chưa tự mổ thức ăn được, chắc phải thử cả dầu gấc và dầu gan cá xem sao  =)).

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/09/2013 02:07:45AM »
Đây cũng có thể là con dao hai lưỡi đấy nhé. AK đã bị đức tay  :d -> một em đi ngoài dạng phân sợi + nước + hôi rất khó trị  #:-S
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent