Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Men mới - Show lồng nuôi cu gáy đẻ của em  (Đọc 9967 lần)

zquangthanh

• Khách
Men mới - Show lồng nuôi cu gáy đẻ của em
« vào lúc: 08/07/2013 04:33:50PM »
Mới tham gia diễn đàn nên show tác phẩm đầu tay em tự làm gọi là ra mắt để giới thiệu với ae
Thành phần tham giá có chiếc lồng sắt :D

- Đầu tiên là phủ lưới sắt : cái này ae có thể dùng loại 0,5 cm2 như  của em nhưng nên mua loại là Inox bền đẹp cứng của em là kim loại nên mềm không thằng được

+ Kiểu này là vừa dùng đinh rút và dây rút ( không thẩm mỹ lắm được cái nhanh )

+ Kiểu này thì dùng nguyên dây rút ( Nhanh nhưng không đẹp và chắc chắn )

+ kiểu này là bắn đinh rút ( đẹp, bên, nhưng kỳ công phải khoan lỗ rồi bắn đinh rút )

- Phần khung thì dùng sắt hộp 2x2cm 55k / 1 cây 6m . Kích thước lồng là 1,5 x 1 x1
Khung được khoan lỗ bắt vít không hàn :D

+ phần chân bắt vít các góc nên chắc chắn vô cùng

Lồng đang hoàn thành phần cửa và nóc em sẽ up giới thiệu sau
giờ show qua ít hàng đã
Thành phần được ở trong lồng có đôi này :
em đực rựa

em đang trong thời kỳ thay lông nên thành phần ăn rất bổ dưỡng : trộn lẫn : Thóc , vừng , kê , đỗ xanh nghiền đôi , cám trứng ba vì, sỏi , đất ải .
Còn em cái thì đang nhốt tập chung với mấy em bồ câu trong clip dưới
Cu gay
  Video em chưa biết up nên đưa link

Em cũng có thắc mắc muốn hỏi là liệu có nuôi cu gáy đẻ tập chung như bồ câu được khôn , và nhốt cả 2 con chào mào đực vào đó liệu có đánh nhau không mong các chuyên gia tư vấn cho em vụ này để em bốc thêm đồi cu gáy đang đẻ về

cugay_cugay

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Men mới - Show lồng nuôi cu gáy đẻ của em
« Trả lời #1 vào lúc: 08/07/2013 07:42:47PM »
nhin qua long thay quen quen co phai bac o ha nam khong
cai nay do may ong tren ha  tay cu lam ]
gia rat re
hì chem bua khong dung bac thong cam :)) :)) :))

Chú ý : Lần sau bạn nhớ viết có dấu , viết không dấu sẽ không được duyệt bài 
« Sửa lần cuối: 08/07/2013 09:13:41PM gửi bởi Đồngquê »

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 08/07/2013 11:24:08PM »
ĐÚng rồi em ở Bình Lục - Hà Nam
còn về cái lồng là made in tự tay em làm lấy, em hay làm chuồng úm gà bằng sắt này rẻ mà bên :D ở cuối Clip cũng có cái lồng em tự hàn để nuôi chim trĩ đỏ đó.

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 10/07/2013 03:18:42PM »
Không để chờ đợi lâu với quyết tâm hoàn thành trước khi đi du lịch nha trang - đà lạt 10 ngày ( thực lòng em không muốn đi, để dành tiền mua mấy em mi và 2 cặp cu gáy + con khướu nữa nhưng vợ bắt đi hjx )
Sau một hồi vất vả mới đưa được cái lồng ra sau nhà ( phải đi từ nóc bếp xuống cửa nhà nhỏ quá không vừa hjx )
Đây là tổng thể chuồng em vừa làm xong gồm 2 cánh 1 cánh chính và 1 cánh phụ nhỏ để cho chim ăn 

Tiếp là làm ổ cho cặp vợ chồng tương lai :

đây là kết cấu của ổ được lắp rất chuyên nghiệp hy vọng 2 em thích .

Thêm cái nữa cho sinh động :

Tiếp thieo là xà cho chim ăn : sau 1 hồi suy nghĩ quyết định đắt trên cánh cửa chính to, tiện cho ăn uống
xà đỡ 2 đâu

và đây là thành quả :

lắp cầu đừng nước và máng thóc ở đây :

Đêm qua mới đưa em cu gáy cái vào chuồng không thấy đánh nhau là ok rồi giờ phần vân làm nền cho chim, theo nhiều chuyên gia quê em là lấy đất ải trộn với chấu + sỏi hạt nhỏ làm nên cho chim. em cũng đang phân vân mong các bác tư vấn

Dự án nhỏ của em sẽ thử nghiệm mô hình nuôi tập chung như bồ câu , sau 10 ngày đi du lịch về em sẽ nhốt thêm đôi cu gáy già đang đẻ và ấp trứng nuôi cùng xem thế nào, sẽ cập nhập liên tục cho ae

cugay_cugay

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 10/07/2013 08:36:48PM »
bạn ơi mình góp y tí nhé
lồng của bạn tuy rất đẹp nhưng chỉ có môtf điều chưa hợp lý đó là cái cửa theo em bác nên cho xuống dưới vì chim gáy nó rất hay bay hoăc rúc lên phía trên "chim quân tử" mà vì vậy nếu đăt cửa như vây thì
ưu rễ thu sản phẩm   _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
nhược điểm chim rất để bay ra ngoài và mất   em có ông chú làm hàn sì củng làm lồng chim như bác lúc nào cũng sợ chim bay ra vì đã từng mất môt em
còn cái lồng lân trước em bảo không phải cái lồng nuôi gà mà là cái lông có chim cu đấy
loại này ở Vĩnh trụ bán nhiêu lăm hì có 50k rất rẻ  và tốt khi thuần bổi
có gì không đúng mong bác bỏ qua cho nhé
thân.

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 10/07/2013 09:04:05PM »
Dự án nhỏ đam mê lớn .......

chúc bác sớm có thành quả !!!
Thân !
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 10/07/2013 10:55:13PM »
bạn ơi mình góp y tí nhé
lồng của bạn tuy rất đẹp nhưng chỉ có môtf điều chưa hợp lý đó là cái cửa theo em bác nên cho xuống dưới vì chim gáy nó rất hay bay hoăc rúc lên phía trên "chim quân tử" mà vì vậy nếu đăt cửa như vây thì
ưu rễ thu sản phẩm   _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
nhược điểm chim rất để bay ra ngoài và mất   em có ông chú làm hàn sì củng làm lồng chim như bác lúc nào cũng sợ chim bay ra vì đã từng mất môt em
còn cái lồng lân trước em bảo không phải cái lồng nuôi gà mà là cái lông có chim cu đấy
loại này ở Vĩnh trụ bán nhiêu lăm hì có 50k rất rẻ  và tốt khi thuần bổi
có gì không đúng mong bác bỏ qua cho nhé
thân.

em sẽ giải quyết 2 thắc mắc cho bác luôn
1 là em sẽ làm lại nên đó là xây gạch thành bôn rồi đổ đất làm nên :D nên lúc cần thu sản phẩm thì chui luôn vô chuông cho tiện :))
2 cái lồng nuôi cu gáy bác bảo ở vĩnh trụ có ạ để hôm nào em lên đó xem rẻ làm vài cái chơi :D chiều nay ông bên nhà đang bảo thanh lý hết đàn cu của ông ấy 3 cặp : 2 non và 1 già, hẹn ông đi chơi xong về lấy luôn

cugay_hàđông

• Chính thức
  • Thanks 11
  • rất vui được giao lưu với anh em 0988912999
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/07/2013 12:35:05AM »
lồng đẹp đó bạn :-bd nhưng mình thấy ổ làm bằng cái đó hơi to   bạn nên tham khảo để có ổ ấp lý tưởng cho chim nhé . chúc bạn sớm có sản phẩm _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cu gay hà đông
                     CUGAY.ORG
CHUNG TAY VUN ĐẮP MỘT NIỀM VUI

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 12/07/2013 10:32:27AM »
lồng đẹp đó bạn :-bd nhưng mình thấy ổ làm bằng cái đó hơi to   bạn nên tham khảo để có ổ ấp lý tưởng cho chim nhé . chúc bạn sớm có sản phẩm _zoo_ _zoo_ _zoo_
Tại em làm vội tìm ko ra cái rổ nhỏ hơn nên dùng tạm

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 12/07/2013 12:40:13PM »

Bác cho em hỏi, fần đáy bác cũng dùng lưới à. Em rất thích vụ này. Nhà em vườn rộng, em cũng fải làm cái để chơi. Nếu đáy mà dùng lưới thì cho cát sỏi đất vào cái gì. Các góc dùng đinh rút thì có chắc chắn không. Ngày xưa cứ nghĩ đến hàn là em ngại làm. Giờ thấy sản fẩm của bác mới thấy tiện lợi thật. Cảm ơn bác nhiều.
Đam mê cu gáy...!

mêcugáy_hàtây

• Full Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 17/07/2013 10:42:40PM »

Bác cho em hỏi, fần đáy bác cũng dùng lưới à. Em rất thích vụ này. Nhà em vườn rộng, em cũng fải làm cái để chơi. Nếu đáy mà dùng lưới thì cho cát sỏi đất vào cái gì. Các góc dùng đinh rút thì có chắc chắn không. Ngày xưa cứ nghĩ đến hàn là em ngại làm. Giờ thấy sản fẩm của bác mới thấy tiện lợi thật. Cảm ơn bác nhiều.
Nếu bác có ý định di chuyển cái lồng thì mới làm đáy. Nếu để cố định thì bác nên xây gach quây thì sẽ tốt hơn . Nếu bác đáy làm bằng lưới thì bác có thể dùng bao tải cắt rồi lót vào rồi đổ đất lên là ok .

fm2love0ne

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/07/2013 07:05:47PM »
Anh cho e hỏi chi phí cho cái lồng là khoảng bao nhiêu tiền. E cũng đang có dự định làm 1 cái như của anh. Nền thì cứ sỏi sạn nhỏ với cát là hợp lý a à. Lâu mới phải thay cát 1 lần. Dụng cụ làm thì e có đầy đủ nhưng là ở quê. Mà về quê thì đc có vài ngày mỗi công đi về đã hết thời gian. E muốn hỏi là e không biết hàn, e k muốn làm đinh rút mà e dùng đinh vặn thẳng ép lưới vào khung và dùng vít vặn luôn cho các nẹp góc có được không. Mong a chia sẻ ít kinh nghiệm. Cảm ơn anh nhiều.

zquangthanh

• Khách
« Trả lời #12 vào lúc: 27/07/2013 11:37:47PM »
chi phí cũng không nhiều mình liệt kê nhé

sắt hộp : 55k/1 cây 6m, lưới sắt 12k/m2, súng rút đinh loại tốt 120k, bắt góc long đen v v 150k
của mình là 3 cây sắt 10m2 lưới thôi chúc bạn thành công

fm2love0ne

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 28/07/2013 10:13:02AM »
Cám ơn anh. Sắp tới nghỉ mấy ngày về e sẽ bắt tay vào làm. Máy móc thì nhà chú e có đủ cả, cớ cưa sắt máy, khoan vặn ốc, Linh phụ kiện thì có bán luôn. Hỏi về a về giá cả để còn biết chi phí cho hợp lý. Không biết 2 ngày có xong không. Đang đam mê vụ cu sinh sản ghê. E định làm lồng cao 1m5, rộng 1m và sâu 0,5m. Làm 1 cửa trên 0,4 x 0,4 gần tổ. 1 cửa phía trước 0,6 x 0,4. 3 mặt đều xung quanh và mái đều bắn tôn. Chỉ bắn lưới phía mặt trước. Anh cho e cái nhận xét với. Cảm ơn a Nhiều _zoo_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent