Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giọng Thổ  (Đọc 1191 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giọng Thổ
« vào lúc: 14/06/2013 02:23:53PM »
Bộ sưu tập giọng Thổ của tôi.

Con Đạ Hoai - Thổ pha đồng

Thổ chạm Rền

Con Chuột Cống - Thổ Sấm

Thổ Sấm

Thổ Rền:

Thổ Rền

Thổ "chay"

Tho chay

AE nghe, nếu thấy không phải là Thổ thì cứ trao đổi vô tư nhé. Vui là chính./.

hoahy84

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Giọng Thổ
« Trả lời #1 vào lúc: 14/06/2013 04:17:49PM »
Tòan hàng tuyển chúc mừng chủ pic nhưng vẫn kết nhất em thổ rền mơ ươc từ nâu mà khó thành hiện thực quá

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/06/2013 04:54:08PM »
Chúc mừng bác ! Bác có nhiều chú cu gáy hay quá   :-bd :-bd  _zoo_ _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/06/2013 10:04:07AM »
Video ồm quá nên ko giám nhận xét giọng gì!  :d Thổ thì chuẩn rồi còn giọng gì thì nghe qua loa ko giám ý kiến! Cảm ơn bác đã post lên ae thưởng thức! để có giàn như của bác thì nhiều ae mơ ước mà ................thèm thôi hihihi :-j :-j
Cu cò không vội được đâu

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/06/2013 01:38:40PM »
Tai Nh thì thế này nhé, co Đạ Oai thổ pha ít đồng, con thổ Sấm thì âm sấm thiếu uy lực, ít sấm( thực ra thẩm âm hơi mơ hồ). Thổ Rền thì có rền nhưng hơi ngắn, không chuyển tải đủ độ rền, chú cuối bác nói là thổ chay thì Nh thấy nó là đồng pha thổ thì đúng  hơn. Tai Nhan là tai Trâu đó nhé, nhờ các bác góp ý thêm .
Có thể do máy, do cách gọi, do chim từng vùng....... và cuối nữa là do ......... bác Hoàng........... . Dựa vào tiêu chí gì để gọi giọng chim. Mấy cái clip bác đưa lên, cái thúc, cái gù. Đúng ra phải nói là bộ sưu tập : Thúc hoặc gù Thổ gì? chứ bác nhỉ ?  :)) :)) :))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/06/2013 03:06:22PM »
Thực ra thì nghe ở ngoài cũng chỉ vậy thôi chứ không khác gì mấy - có điều là khi nghe thì mình tập trung nghe vào một hướng được - đỡ bị loãng âm, khi nghe từ clip thì tiếng cu với tiếng khác trộn chung lại như nhau nên nghe hơi khó hơn tí.
Bác Nhân chính xác về con Thổ Sấm - giọng mới chỉ có chất sấm thôi chứ chưa có chút uy nào của sấm cả - còn phải đãi lúa dài kỳ.
Mấy con chim trên là Thổ có pha - do âm thiên về thổ nên tôi xếp chúng vào xó thổ. Mà thực ra thì tôi chưa thấy con Thổ nào mà không gợn chút giọng khác vào. Nếu ai có thì cho tôi nghe với.
Mấy ông bạn chơi cu của tôi ở ĐL, đại đa số đều thống nhất với cách gọi giọng của bọn cu trên, nhưng có anh cũng chưa đồng ý với tôi. Lão ấy khăng khăng con Đạ Hoai là đồng trơn thôi, lão lấy con Thổ của lão xáp vào để đối chứng. Hic, tai tôi thì nghe con Thổ của lão còn ... đồng hơn cả con Đạ Hoai ..., tai lão thì ngược lại ... he he pó tai ...
Theo tôi thấy thì cách gọi chung chung Thổ - Đồng - Kim của các vùng là tương đối thống nhất. Còn chi tiết Thổ a, b, c ... Đồng a, b, c ... thì mới có sự khác biệt.
Bác nào có chim giọng Thổ hoặc nghĩ là giọng Thổ thì cứ post lên nhé. Nghe vui là chính mà.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/06/2013 10:36:31PM »
nghe thấy bác HOÀNG nói vậy nên em cũng xin pos lên 2 con này nhờ bác phán hộ luôn nhé vì theo em nghĩ giọng cugay cũng tùy thuộc vào sở thích của mỗi người miễn sao là mình nuôi nó và cảm nhận được âm giọng cũng như sở thích riêng và tình yêu của mình và con chim đó gắn bó là thỏa mãn rồi còn về phân biệt chính xác chất giọng nguyên bản thì rất khó bởi lẽ mỗi nghệ nhân chơi cugay lại có 1 cách nhận biết và phân biệt khác nhau nên em cho rằng chuyện âm giọng thì chưa có cao thủ nào dám khẳng định mình là cao siêu trong vấn đề này cả phải k bác,em còn 1 con thổ rền nữa nhưng chưa quay video nó bao giờ cả và cũng có nhiều người thẩm rồi một số thì quan điểm giống em còn 1 số lại có quan điểm khác họ lại gọi nó là sấm rền hihihihi thật là khó khăn trong việc này
MOV01789

MOV00481 1

huan863500

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/07/2013 08:23:44PM »
moi  chi fa tho thoi ban a, chua du do sam va do ren
Đề nghị bạn viết có dấu nhé.
« Sửa lần cuối: 04/07/2013 08:37:51AM gửi bởi Lê Nam »