Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mồi bị nhặm mắt => hỏi gấp ạ.  (Đọc 6911 lần)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu mồi bị nhặm mắt => hỏi gấp ạ.
« vào lúc: 01/06/2013 10:17:19AM »
tình hình là chú mồi đang thay lông nhưng bị nhặm mắt 3 ngày nay. do đi làm ít thời gian nên mới phát hiện sáng nay. hai cánh đều bị ướt và mắt bị sưng to....
xin các cao thủ cu gáy chỉ bảo cho vài cách mà trị cho hết bệnh đau mắt này ạ...mình cũng làm bằng cách lấy ớt đăm nát chà vào mắt rồi mà k biết có kết quả gì k....
chân thành xin cảm ơn các anh em gần xa tận tình giúp đở mình nhé!!!!
« Sửa lần cuối: 03/06/2013 10:02:31AM gửi bởi CườngHM 80! »

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: CU MỒI BỊ NHẶM MẮT=> HỎI GẤP Ạ
« Trả lời #1 vào lúc: 01/06/2013 10:26:48AM »
Anh ra tiệm thốc mua bình nước muối sinh lý bỏ vào bình xịt rồi xịt cho nó anh ạ. không thì bắt ra lấy thuốc nhỏ mắt người nhỏ vào. ngày làm 2,3 lần vài hôm sẽ khỏi

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/06/2013 10:32:43AM »
xin cảm ơn dophucapec rất nhiều...anh em có cách nào hay thì chỉ giúp hết ạ
dù sao cũng là kinh nghiệm cho các anh em khác mà tham khảo
chân thành cảm ơn anh em

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/06/2013 10:36:12AM »
bắt ra nhét cho nó mỗi ngày 1 viên dầu cá, khoảng 2-3 ngày thì hết ( tùy con). Khi bắt ra thì cho em nó ăn thêm ít kê luôn. Nhớ vệ sinh lồng sạch sẽ luôn rồi hãy cho nó vô lồng lại

dumex

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/06/2013 03:50:55PM »
thưởng bị nhặm mắt sẻ kèm theo ỉa, tốt nhất bác nên mua thuốc nhỏ mắt cho gà con ngoài tiệm thú y có 5 ngàn một  lọ, bác ra nhà thuốc tây mua vitamin AD 1000-5000UI loại tốt có 10k loại thường có 5k,bác xem cu mồi có bỏ ăn ko,banh họng ra coi có đẹn ko nếu có thì dùng kim lể  ra,nhớ dẹn ơi ben ngoài mỏ ko được lể

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/06/2013 04:40:21PM »

Hôm nọ mình thấy anh chủ chim ở Yên Xá chữa cho em gáy khiển bị xước mắt như thế này: Anh bơm lọ thuốc đau mắt của trẻ con- (hoặc là lọ thuốc mắt Natri clorit 0.9% bán ở ngoài hiệu thuốc Tây) cho em nó, sau đó lại phát hiện ra vì em nó nhắm tịt mắt lại nên ko ăn uống được có vẻ yếu người, nên chủ chim pha 1 viên B1 rồi dùng xi lanh bơm vào họng cho em nó uống mau lại sức. Hai hôm sau thấy nhắn cho mình là em nó đã khỏi mắt rồi.  _yahoo_..

Ngày trước mình có một em gáy Pháp cũng bị đau mắt, thấy 2 mắt cứ lờ đờ chẳng chịu ăn uống gì cả. Mình sợ em nó ra đi sớm nên cũng xịt thuốc mắt Natri clorit vào 2 bên mắt em nó. Nhưng mà hồi đó không dám bắt em nó ra nên cứ rình khi nào nó nghiêng đầu sát nan lồng thì phụt cho một nhát, thế mà mấy ngày sau cũng khỏi nhé  =)) Giờ thì em nó đang sống ung dung ở nhà mẹ mình rồi.

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/06/2013 08:12:54PM »
Mùa này cu gáy hay bị đau mắt là do vệ sinh lồng kém. Bạn đừng có chữa theo những cách dân giã. Theo mình, bạn ra hiệu thuốc tây mua mấy lọ thuốc đau mắt của người (nhớ bảo người bán thuốc lấy loại bình thường thôi). Ngày nhỏ cho em nó khoảng 3-4 lần, và nhỏ cả vào chỗ cánh bị ướt, lấy bông xoa xoa cho sạch. Đảm bảo vài ngày là khỏi. Đau mắt, chim hay bị suy (yếu), bạn tăng cường dinh dưỡng và cho uống một số loại vitamin A B C... cho tăng sức đề kháng cho em nó. Chúc thành công.                                                                                                       
Đam mê cu gáy...!

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/06/2013 09:11:36PM »
tình hình là chú mồi đang thay lông nhưng bị nhặm mắt 3 ngày nay. do đi làm ít thời gian nên mới phát hiện sáng nay. hai cánh đều bị ướt và mắt bị sưng to....
xin các cao thủ cu gáy chỉ bảo cho vài cách mà trị cho hết bệnh đau mắt này ạ...mình cũng làm bằng cách lấy ớt đăm nát chà vào mắt rồi mà k biết có kết quả gì k....
Đông tây y kết hợp - Vò nhuyễn mấy lá ra ngót già, sau khi nhỏ thuốc thì nhét cho nó luôn. Nhớ thả vô mùng cho nó bay mệt rồi thì mới tra thuốc ... chim sẽ đỡ xuống hơn.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

quachcongcong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/06/2013 08:37:47AM »
Bạn ra nhà thuốc tây mua chai v rohto loại màu xanh, về giăng cái mùng, thả chim vô nhỏ mắt ngày 3 lần, 3 ngày là hết, nếu ko hết là thuốc giả hiiiii

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
Re: Cu mồi bị nhặm mắt => hỏi gấp ạ.
« Trả lời #9 vào lúc: 03/06/2013 09:55:47PM »
Mình cũng vừa bị một lúc 2 con mồi nhưng giờ đã trị khỏi hẳn rồi. Đầu tiên bạn sang chim qua một cái lồng nuôi sạch khác, vệ sinh chà rữa cái lồng nuôi cũ, phơi nắng cho tiệt hết mầm bệnh. Sau đó chạy ra tiệm thuốc tây mua chai thuốc nhỏ mắt Vrohto giá khoảng 40k về bắt chim ra nhỏ cả hai mắt rồi cho vào lồng trùm áo và để vào góc yên tỉnh, có ánh sáng cho chim ăn uống, ngày phơi nắng khoảng 15-20 phút nhưng không được mở áo trùm, làm như vậy trong 3 ngày chim sẻ khỏi hẳn nhậm mắt. Nếu chim bị ĩa chảy kèm theo thì bạn mua thuốc Biseptol về cạo khoảng 1/4 viên thuốc thành bột hòa vào nước cho chim uống trong vòng 24 giờ sau đó thay thuốc mới cứ như vậy khoảng 3 ngày thì chim sẽ hết bệnh, sau đó bổ sung cho chim uống thêm dầu cá, dưỡng chất và khoáng. Chúc bạn thành công!
Sống để đam mê cu gáy!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mồi bị nhặm mắt => hỏi gấp ạ.
« Trả lời #10 vào lúc: 10/06/2013 04:33:46PM »

Mình thấy các cách mà anh em bày cho bạn cũng chi tiết lắm rồi , mà các bạn ấy cũng đã thành công rồi (*)(*), chỉ bổ sung thêm một tí ti nữa là hôm qua mình mới học thêm được một điều từ mấy bác VIP xin chia sẻ với bạn, đó là mùa này đừng cho chim ra ngoài trời nắng nhiều, chim dễ bị đau mắt  (*)(*). Thân.

...............................................
Quẳng gánh lo đi mà vui sống

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent