Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy nhà em các bác xem cho vui  (Đọc 2172 lần)

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy nhà em các bác xem cho vui
« vào lúc: 31/03/2013 06:32:06PM »
Hôm nay đi làm về không biết làm gì lên lấy cái điện thoại ra quay chú ấy đang đấu , anh em xem cho đỡ buồn . Do em quay bằng điện thoại lên âm thanh và hình ảnh không được tốt  :(
https://www.youtube.com/watch?v=-EODQcRkmi8
Cu Gay Dau
« Sửa lần cuối: 03/06/2013 12:09:16AM gửi bởi lanhlunghp »

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chú cu cùi nhà em các bác xem cho vui
« Trả lời #1 vào lúc: 31/03/2013 07:28:12PM »
xa xa như đồng thổ,rền âm ấy bác nhỉ.loa nhà em cùi quá bác thông cảm ạ.!
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

cugay12

• Full Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy nhà em các bác xem cho vui
« Trả lời #2 vào lúc: 01/05/2013 02:34:07PM »
Chao bac .bac cho minh hoi con chim nay cua bac bac co nhuong lai ko ?bac ma co nhu cau nhuong lai thi pm em vao sdt 0934248998

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/05/2013 04:14:57PM »
- Lâu rồi mới nghe có con chất giọng kéo lực thiệt, nếu giọng đồng thì TX gọi là đồng kéo, còn con này thì thổ rền nhưng pha chút đồng bài bản thì loạn xạ chắc là phải cụ cugayquangninh chấm điểm thì chuẩn :-bd
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/05/2013 04:48:00PM »
- Lâu rồi mới nghe có con chất giọng kéo lực thiệt, nếu giọng đồng thì TX gọi là đồng kéo, còn con này thì thổ rền nhưng pha chút đồng bài bản thì loạn xạ chắc là phải cụ cugayquangninh chấm điểm thì chuẩn :-bd
Hì vậy mà hôm trước em mang nó đi thi , chim nằm bệt cầu gáy không nghỉ 15 phút mà được hẳn 140 điểm đó  =)) giám khảo hôm đó cũng thật pro chấm con này mà buôn dưa lê với ông bên cạnh rồi chăm chú nhìn con khác , chim ra giọng cũng chẳng thấy gạch cái nào  _khotro_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/05/2013 09:29:05PM »

Hì vậy mà hôm trước em mang nó đi thi , chim nằm bệt cầu gáy không nghỉ 15 phút mà được hẳn 140 điểm đó  =)) giám khảo hôm đó cũng thật pro chấm con này mà buôn dưa lê với ông bên cạnh rồi chăm chú nhìn con khác , chim ra giọng cũng chẳng thấy gạch cái nào  _khotro_
- Vậy là con này bị ép hay bị xui rồi à. Theo TX thì đã là giám khảo thì trước tiên phải trung thực, phân minh sau đó là phải chuẩn về thẩm âm cũng như tiêu chí cách chơi của vùng đó đề ra. Chúc cho em nó lầu sau may mắn hơn  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/05/2013 09:55:32PM »
Chú lạnh cố chắm sóc nó cho khỏe như  lý Đức sang năm đi thi đấu khi ko đạt 1500 điểm trở lên thì cho về với thiên nhiên.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/05/2013 10:08:13PM »
Thú chơi nào liên quan đến khía cạnh đấu đá ganh đua đều có những điểm bất cập riêng .
Theo cá nhân mình khi cầm chú chim đi giao tranh cờ quạt trước tiên bản thân chủ chim nên xác định .. Vui là chính .... như vậy thì cho dù kết quả thế nào cũng luôn thoải mái vui vẻ . 
 Còn để mổ xẻ phân tích ra những góc độ khác thì còn phải bàn đến rất rất nhiều vấn đề .
Có chú chim ở nhà chơi ra lối ầm ầm - nhưng vô tình hôm đó đem đến điểm thi có một điều gì đó làm chú chim không thoải mái để chơi thì cũng không ra lối như hàng ngày .
 Có chú ra rất nhiều lối nhưng ở nhà trong không gian chật thì nghe ok nhưng khi ở không gian thoáng thì rất khó nghe - với điều này ngừoi chấm thi có quyền chấm cho không có lối - vì họ chỉ chấm cho những gì họ nghe thấy ( đây là xét với BGK công minh )
- Chính vì những điều này mà khi thi thừong BGK tạo ra vòng khoảng cách giữa người chấm thi với người đi thi . Tránh tình trạng anh em ở ngoài nghe đc tiếng chim và phản đối ngay trong khi ban giám khảo đang làm việc - lộn xộn .
  Bên tổ chức đã nhờ những ngừoi ngồi chấm thì phần nào không ít thì nhiều họ cũng có kinh nghiệm về nghe chim đấu nên ...... Trọng tài là cha là mẹ =))
  Ngoài ra còn phải nói đến một số trường hợp không tránh khỏi là khi chấm trọng tài chưa tập trung cao độ để lắng nghe chim đấu và đánh giá rồi cho điểm . Đang chấm thấy con bên cạnh giọng hay quá ngó sang tí 5>10 giây thôi - đúng lúc đó chú chim bên này ra bài >>> bị bỏ sót .....
...... Và còn nhiều vấn đề tế nhị khác nữa thừong sảy ra trong thi cử .
Theo cá nhân tôi vẫn giữ quan điểm nếu vác chim đi thi thì mình cứ đơn giản hóa - không quá chú tâm vào chú chim của mình để đánh giá ngựoc lại trọng tài chấm thi , có khi đó lại là ngừoi quen sau này sinh ra tình cảm ... đi xuống he he ... Vô tư mà chơi thì nhẹ được nhiều đường . 
Chúc anh em có nhiều chim hay - bài bản -c hơi mau > đi thi thì may mắn :))
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 01/05/2013 10:37:22PM »
Thú chơi nào liên quan đến khía cạnh đấu đá ganh đua đều có những điểm bất cập riêng .
Theo cá nhân mình khi cầm chú chim đi giao tranh cờ quạt trước tiên bản thân chủ chim nên xác định .. Vui là chính .... như vậy thì cho dù kết quả thế nào cũng luôn thoải mái vui vẻ . 
 Còn để mổ xẻ phân tích ra những góc độ khác thì còn phải bàn đến rất rất nhiều vấn đề .
Có chú chim ở nhà chơi ra lối ầm ầm - nhưng vô tình hôm đó đem đến điểm thi có một điều gì đó làm chú chim không thoải mái để chơi thì cũng không ra lối như hàng ngày .
 Có chú ra rất nhiều lối nhưng ở nhà trong không gian chật thì nghe ok nhưng khi ở không gian thoáng thì rất khó nghe - với điều này ngừoi chấm thi có quyền chấm cho không có lối - vì họ chỉ chấm cho những gì họ nghe thấy ( đây là xét với BGK công minh )
- Chính vì những điều này mà khi thi thừong BGK tạo ra vòng khoảng cách giữa người chấm thi với người đi thi . Tránh tình trạng anh em ở ngoài nghe đc tiếng chim và phản đối ngay trong khi ban giám khảo đang làm việc - lộn xộn .
  Bên tổ chức đã nhờ những ngừoi ngồi chấm thì phần nào không ít thì nhiều họ cũng có kinh nghiệm về nghe chim đấu nên ...... Trọng tài là cha là mẹ =))
  Ngoài ra còn phải nói đến một số trường hợp không tránh khỏi là khi chấm trọng tài chưa tập trung cao độ để lắng nghe chim đấu và đánh giá rồi cho điểm . Đang chấm thấy con bên cạnh giọng hay quá ngó sang tí 5>10 giây thôi - đúng lúc đó chú chim bên này ra bài >>> bị bỏ sót .....
...... Và còn nhiều vấn đề tế nhị khác nữa thừong sảy ra trong thi cử .
Theo cá nhân tôi vẫn giữ quan điểm nếu vác chim đi thi thì mình cứ đơn giản hóa - không quá chú tâm vào chú chim của mình để đánh giá ngựoc lại trọng tài chấm thi , có khi đó lại là ngừoi quen sau này sinh ra tình cảm ... đi xuống he he ... Vô tư mà chơi thì nhẹ được nhiều đường . 
Chúc anh em có nhiều chim hay - bài bản -c hơi mau > đi thi thì may mắn :))
Em mang chim đi thi thì cũng chẳng mong được giải này giải kia gì cả , được đi giao lưu được gặp nhiều anh em cùng đam mê là vui rồi , còn con chim này em cũng như mấy anh em chơi cùng đều biết khi nó đã chịu đấu thì ở bất cứ đâu nó vẫn ra giọng như thường ( ngay cả chợ hàng ở chỗ em , người qua lại đông hơn rất nhiều hội thi ) cũng có thể hôm đó tiếng nó bé lên người chấm không nghe được , nhưng có rất nhiều tiếng như chu và bóng vặt , đến mấy anh em ngồi xa nó hơn 3 m còn nghe thấy chứ đừng nói đến người chấm ngồi cách hơn 1 m , em cố ngó xem người chấm có gạch không mà vẫn chỉ nhìn thấy tay cầm bút chống cằm và nói chuyện , không nhẽ chỉ vì con chim nó gáy hơi nhỏ mà BGK KHÔNG CẦN NGHE , ngồi nói chuyện với nhau sao ( em nhấn mạnh không cần nghe là vì thi 15 phút thì chỉ 2 3 phút đầu giám khảo tập chung , còn lại là nhìn con chim khác trên sào thi cùng , phải chăng con chim đó cùng hội với người chấm , hay là của người chấm ) , em nói ra cũng chẳng sợ mất lòng ai vì sự thật nó là vậy , không phải 1 mình em mà rất nhiều anh em cũng có ý kiến như vậy , chỉ mong sao đã được mọi người tin tưởng giao cho nhiệm vụ thì làm thế nào cho xứng đáng với lòng tin của mọi người , đã chơi là phải vô tư và công bằng vậy thôi
« Sửa lần cuối: 01/05/2013 10:57:02PM gửi bởi lanhlunghp »

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 01/05/2013 11:10:14PM »
Chú Tùng! Gáy xách đi đâu cũng chơi, treo đâu cũng gáy thì đẳng cấp của nó đã hơn hẳn những chú gáy khác . Kể cả gáy cực khủng về giá tiền. Con gáy chịu đấu, có giọng thì chú cứ yên trí. Ai thì anh ko biết. Chứ để có 1 con chim đấu giàn như thế , khó tìm khó gặp khó mua lắm chú ah. Chim vài trục triệu kia kìa, treo giàn ko mở mồm 1 tiếng chứ gáy đc như chim của chú dù hơi nhỏ cũng khối người mong mỏi. Cứ yên tâm mà chơi.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #10 vào lúc: 02/05/2013 10:39:09AM »
Chú Tùng có chim hay quá, còn việc thi thố nhắc đến thấy nản. Anh nghĩ như anh nằm nhà nghe cu gáy, mà thấy lòng nhẹ nhõm thanh thản, không đua chen vào chốn thi cử để chuốc bực vào thân. Con người ai cũng thế , cái gì của mình cũng nhất cũng tài, mấy vị giám khảo kia cũng thế họ cũng là con người, nên thông cảm cho họ. Nhưng nhất để làm gì ? , giỏi thi chim thì để làm gì? đấy cũng chỉ là danh hão thôi Tùng à? Đã là người thì sống có ích cho xã hội, cho gia đình, cho anh em bạn bè, sống sao ra đường anh em bạn bè chào hỏi mình thế là tốt rồi.Đôi dòng tâm sự gửi đến chú Tùng, chúc chú tìm được niềm vui trong thú chơi cu cò này nhé!
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent