Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2013)  (Đọc 12741 lần)

robir9nguyen

• Khách
Re: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2013)
« Trả lời #40 vào lúc: 18/10/2013 11:33:21AM »
Chúc mừng chú Sơn,em Tú.Chú cháu đi gác chung vậy là vui lắm rồi.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Hẹn 1 ngày kô xa,trên đất Long Thành.Cái thung quá đẹp Tú ơi !

hehe, hẹn thì giữ hẹn nhé ông anh..

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #41 vào lúc: 18/10/2013 12:33:37PM »
Bữa nào đi thì hú 1 tin cho đi ké với coi..............

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #42 vào lúc: 30/10/2013 04:06:06PM »
Bổi Thổ Gù "2 Hù", Suối Trầu - Long Thành Đồng Nai 28/10/2013

Chào anh em, tuần vừa rồi về quê có việc mà cũng ghiền quá nên xách theo 2 em mồi về làm vài kèo. có vài hình ảnh chia sẽ cùng anh em.

Ngày 26/10 alo hẹn chú Sơn đi Định Quán không được, đành lên kế hoạch giữ nguyên lịch trình nhưng tác chiến cùng "cu mái" vào chủ nhật và thứ 2. Đồ nghề, hành lý sẵn sàng thì sáng chủ nhật nhận điện thoại của mẹ sớm bảo về giữ nhà 3 ngày cho ba mẹ đi công việc. Thế là tiêu tan mọi kế hoạch...Cú này hơi cay  :( :( :( :( :( :( :(.

Sáng thứ hai ngày 28/10/2013 có hẹn với thằng bạn làm vài kèo nhưng mãi 8h nó mới qua vì dậy trễ. Gần nhà nên thôi trễ tí cũng không sao.

Xuất phát ra bãi đánh cách nhà khoảng 1km, chạy mon men theo con đường mòn giữa đám cao su già và đám điều tơ, thấy bãi đẹp quá bảo thằng bạn dừng lại nghe ngóng tình hình.

nghe bên trong đám điều có con Son 2 hậu lỡ và con Thổ đang chiêu chiêu, thúc thúc nên quyết định làm kèo đầu.

Đi sâu vào vườn điều.

Chọn thế, ngụy trang lụp và treo em mồi TR gần với em Son 2 hậu lỡ.

Quay ra em  chỗ gần em Thổ treo em mồi CC.

Sau khoảng 15 phút 2 con mồi làm việc siêng năng, 2 con bổi cùng dắt tay nhau bỏ đi nơi khác, thu dọn kèo đầu tìm vận may khác.  :( :( :( :( :( :(

Vườn điều này kế đám bắp mà không nghe động tĩnh gì nên bỏ đi...

Đi ngang qua đám tràm non trồng xen đậu xanh, kế bên là đám mì non, ngừng lại nghe ngóng cũng chẳng thấy gì, nhìn xa xa thì cũng gần nhà người dân quá, bỏ đi tìm cội khác, đi được khoảng vài chục mét thì tự dưng bảo thằng bạn quay lại làm 1 kèo ở đám đậu xanh này.

Vào trong chọn thế, ngụy trang lụp, treo mồi TR. Cây thế là cây điều ngay góc vườn, rất thoáng. Nhánh thế cũng rất ưng ý.

Sau khi em mồi TR chiêu chiêu, thúc thúc, đổ gù 2 dây thì có em Son thúc lạ xa xa, thấy hơi vui vui trong lòng vì có tiếng bổi. Mồi TR nghe bổi thì thúc gù 3 dây liên tiếp rồi lại thúc kèm dc vài tiếng thì em bổi im re. Trong lòng lại buồn rười rượi. Đang tính thu dọn thì nghe em mồi TR thúc dồn và đổ 2 dây nữa. Và nhìn ra nghe ngóng, bỗnd dưng nghe tiếng vỗ cánh đánh cội phạch phạch phạch, và 1 em bổi đáp ngay cây thế, đáp phía dưới em mồi TR. Thì ra em mồi TR thấy bóng dáng bổi nên làm dữ.

Em bổi đáp về là em Thổ giọng hơi gằn chứ không phải em Son lúc nảy, cũng khôn biết em nó ở đâu ra, chắc nó rình đâu đó nảy giờ. Em nó về đổ liền 2 dây gù rồi nhảy lên tầng trên, mồi TR đáp lại 2 dây. Bổi Thổ đổ thêm 1 dây. Thấy vậy mình lén lút đi vào đám mì cao ngang ngực, lén lại gần chừng 15m xem trận đấu cho rõ, trong khi đó thì em bổi Thổ cũng nhảy qua nhảy lại gần nhánh thế. Em mồi TR thì thúc gù, thúc kèm. Em bổi thì chỉ có gù, ko nghe tiếng thúc tiếng chiêu nào. khi mà mình đếm được dây gù thứ 17 của em bổi Thổ và lúc này em nó đang trên đúng nhánh thế thì có tiếng xe máy chạy vào cái nhà hoang nhỏ nhỏ gần ngay cội gác, cách chừng 25m. xe máy chạy vào xe vẫn nổ máy, chủ nhân lái chiếc xe còn hú to 2 tiếng "Đại ơi, Đại ơi", chắc anh này đi tìm anh Đại đi dọn rẫy hay gì đấy. Em bổi im re đứng ngó ngó, em mồi TR cũng im re. Mình thì ngồi chửi thề "không lẽ số mình đen vậy sao". thế thì người đi xe máy lái xe đi, may quá em bổi không bay đi, tiếng xe máy xa xa thì em mồi TR đổ tiếp 2 dây gù, em bổi Thổ xàng qua xàng lại tìm vị trí đẹp, đổ gù thêm 2 dây và lao mình nhảy cầu. Phạch phạch phạch. Mình mừng quá bật dậy chạy ra gọi thằng bạn đem sào vào.

Làm cái ảnh kỷ niệm.

Tướng tá em nó đây..

Kết nhất cái mỏ và cặp cán này.

Sáng đi quên không mang túi rút nên cho vào bọc thế này sau khi vào nhà bác "2 Hù" gần đó mượn kéo cắt cánh, cắt đuôi. Đấy cũng là lý em đặt em nó cái tên Thổ Gù "2 Hù"

Vào nhà bác 2 thì thấy mấy em này,

2 thằng thu dọn kèo này lúc 9h50 sáng. Tìm cội làm tiếp kèo nữa.

vô tình gặp mấy bác đi săn loại này.

kèo 3 buồn buồn làm cái này chơi...chong chóng cao su

Chong chóng...

kèo 3 chả thấy bóng dáng hơi hám của bổi. nên kết thúc chuyến đi luôn.

Chúc anh em sức khỏe,

thân,
cuboi_longthanh
« Sửa lần cuối: 30/10/2013 06:33:19PM gửi bởi cuboi_longthanh »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #43 vào lúc: 30/10/2013 04:12:11PM »
oạch cứ đà này thì rừng hết chim mất thôi.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 30/10/2013 04:18:10PM »
Chúc mừng chú, văn dạo này lên tay viết hay quá, kèo nào chua nhất chú ơi. Con bổi có mã lông sáng nhìn thích quá.

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 30/10/2013 04:52:30PM »
Do có chuyện cần giải quyết nên ko dám hẹn chắc .... =(( =(( =(( vậy là chú em trôn 1 mình về quê đánh rồi ..DT thỉ ko mở buôn quá ..cuahangnguyen rũ đi kasati dợt cũng bỏ luôn ... =(( =(( =((
   Nay nghe tin biết rồi ..thôi chúc mừng chú Tú nhe ..hẹn thứ 7 nầy chú cháu mình làm 1 chuyên Mả đà hay bù đăng xem sao ???
    Như vậy tỷ số vẩn 1/0 nhe..... (*)(*) (*)(*) (*)(*)

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #46 vào lúc: 30/10/2013 07:29:59PM »
Chúc mừng Tú! Cố gắng phát huy nha! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #47 vào lúc: 31/10/2013 06:04:46AM »
Chúc mừng ...chúc mừng nhá !
- khi nào đi " định quán " thì cho thằng e này đi ké với.

BAONHJ.

• Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 31/10/2013 10:17:23AM »
con bổi đẹp quá chúc mừng bác nhé _zoo_ _zoo_

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #49 vào lúc: 11/11/2013 12:17:12AM »
Bổi Thổ Kèm, Nghĩa Trung - Bù Đăng - Bình Phước - 09/11/2013

thông tin chuyến đi thì anh minhhieu đã cập nhật như link bên dưới

http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=5484.msg63824;topicseen#msg63824

em xin chia sẽ vài hình ảnh chuyến đi.

Đội em gồm 2 đội hình A và B, mình A và anh Cường B. Sau khoảng 45 phút sau kèo đầu tiên đầy thất vọng thì 2 anh em cũng tìm được bãi đánh ưng ý và hy vọng nhất khi nắng vừa lên. Vào cội thì thấy 1 em đánh cội thả diều khá đẹp mắt. 2 anh em chia 2 hướng, mình thì rẽ phãi đi vào vườn điều tơ, kế bên vườn uơm tiêu và cao su để theo con bổi Đồng kèm. anh Cường thì rẽ trái vào đám cafe và đám cao su non.

Bãi của mình thì nghe vẽ rộn ràng như đang có tiệc, nhưng mình để ý và theo em bổi Đồng 1 hậu đang kèm và kèm dập. Anh bạn quên mang sào, lại già cả, nên mình nhường sào cho anh ấy và phải leo cây treo mồi, hên là điều tơ còn thấp. nhưng thế treo không ưng ý lắm vì hơi thấp.

Treo mồi Thổ Rền lên được 1 lúc thì em Đồng cũng đánh cội thả diều về gần em mồi TR. 2 bên cò cưa 1 lúc thì em nó cũng nhập tàn, đứng trên ngọn điều đấu với mồi. Quan sát tình hình thì em nó không chịu rớt tàn, 1 lúc sau thì em nó chuyển cây 2 lần nhắm hướng về con mồi. đến khi em nó nhập tàn cây điều kế bên con mồi thì bác chủ vườn ươm cùng 2 em Becgie lai phát hiện và tiến hành điều tra hành tung cũng như lai lịch của em. Thế là em bổi Đồng Kèm "say good bye forever". rồi mình nhắn tin hỏi đội hình B xe thế nào? đội hình B cũng đang cố gắng thu phục em Thổ Kèm.

Mình tìm thế làm kèo nữa, nhưng không ăn thua vì bổi đã đi đâu hết, mình quay lại chỗ để xe đợi đội hình B rút quân tìm bãi đánh mới. Đang ngồi thì nge gần chỗ đánh cũ con Đồng kèm có con Đồng đang thúc chay, và con Son gù cà lăm. mình tranh thủ làm thêm kèo nữa nhằm hy vọng xem có gì may mắn không? lại phải loay hoay leo cây treo lụp.

mồi TR làm 1 lúc nhưng không ăn thua, 1 lúc nữa thì thấy có con bổi hướng đội hình B bay về. sau 1 hồi ngía thì em nó cũng phát hiện vị trí em mồi TR, rồi bay sáp về cây kế bên. được lúc nữa thì thêm 2 em bổi về, 1 em ngay sát trên đầu chỗ mình núp. em bổi Thổ kèm ra oai bay tới gù kèm, hình như là 2 em mái. sau 1 lúc ra oai thì mình nghe em mồi TR đổ 2 dây gù, ngó qua thì em Thổ kèm đã vào nhánh thế. vào nhánh thế thì em nó ra kèm dập nhiều hơn.

nhây nhưa 1 lúc, em mồi TR lúc cương lúc nhu. em bổi thì sàng qua sàng lại tìm chỗ vừa ý trên nhánh trế chúi chúi cái đầu tính nhảy dù, sàng qua sàng lại tìm mãi vẫn chưa ưng ý, đến khi em mồi TR kèm 2 tiếng rồi đổ gù 2 dây liên tiếp thì em nó cũng bung dù. Thành ra thế này đây...

cuboi_longthanh - Bổi Bù Đăng 09/11/2013

Alo gọi đội hình B lên chia vui lên chụp cho pô hình làm kỉ niệm..

cho vào túi cho chắc...

Sau đó nghe nghe anh Cường kể thì có lẽ con bổi này là con bổi Thổ mà anh Cường đang theo, nhưng do bù cắt dí nên bay qua hướng này. dọn dẹp xong thì alo cho anh minhhieu thì đội bạn cũng vừa ghi bàn. nhưng mình thì nói với anh Hiếu là chưa bắt được con nào... :d :d :d :d :d

Mình và anh Cường lại rong rủi tìm vận may, nhưng số anh Cường hôm nay không may khi lại để sẩy em bổi Đồng kèo sau đó vì chim chỉ nhảy vào vĩ sàn chứ không nhảy cầu tử...quá đen cho đội áo đen.  :d :d :d :d...cội này cũng chính là cội anh Cường để quên cây sào phải quay lại tìm sau đó.

2 anh em tìm nơi ăn trưa, nghỉ trưa sau khoảng thời gian khá mệt.

12 giờ trưa, 2 anh em quay lại tìm cây sào thì vô tình gặp đội 1, rồi cùng nhau tìm nơi nghỉ ngơi tiếp vì trời nắng quá gắt.

có vài hình ảnh chia sẽ cùng anh em.

chúc anh em vui, sức khỏe,
thân,
cuboi_longthanh
« Sửa lần cuối: 11/11/2013 12:19:35AM gửi bởi cuboi_longthanh »

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #50 vào lúc: 11/11/2013 04:31:35AM »
Hay.....hay......quá hấp dẫn !
Nữa đi aaaaaaaaaaa! Đừng dừng lại ......kakakakakaka
- tiếp tục cập nhật những kí sự của a nữa nhé !

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 11/11/2013 09:08:37AM »
Chúc mừng bác Tú nhé. _yahoo_ _yahoo_
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #52 vào lúc: 12/11/2013 08:23:53AM »
Chúc mừng bác Tú nhé. _yahoo_ _yahoo_

Chào anh,

Cảm ơn anh, hẹn ngày giao luu cung anh.

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #53 vào lúc: 22/11/2013 07:22:23PM »
Bổi "Thổ Tả" Đức Liễu - Bù Đăng - Bình Phước 21/11/2013

Chào anh em,

Hôm qua có đi rừng, có vài hình ảnh chia sẽ cùng anh em.

Tối thứ 3 anh bạn rủ làm 1 chuyến trong tuần, cuối tuần thì mình bận nên sắp xếp công việc hẹn anh bạn vào thứ 5 vừa rồi 21/11/2013.

Xong xuôi hẹn 2 anh bạn, alo chú Sơn (Chú Sơn đi với đệ tử).

1h mình và anh bạn đến điểm hẹn với chú Sơn tháp tùng với đệ tử...di chuyển lên Cổng Xanh 2h30 vào tới quán cơm cu cò ăn sáng lót dạ, làm ly cafe chờ bạn Phương (Phuong_kofk).

4h sáng lên tới vòng xoay thị xã Đồng Xoài, tranh thủ mua lương thực dự phòng.

Chú Sơn cùng đệ tử.

5h10 sáng đến ngã 3 Sao Bọng, anh em làm thêm ly cafe chuẩn bị vào bãi.

Sau đó 5h45 cùng nhau tiến lên Đức Liễu, 5 người với 10 con mồi chia 3 nhóm. chú sơn cùng đệ tử 2 cây 1 đất, Phương 3 cây, mình và anh bạn 4 cây.

Kèo đầu tiên, mình và anh bạn vào 1 bãi rất đẹp, vườn trái câ xen kẽ điều non và ao cá. Trời còn sớm chưa nghe tiếng bổi. anh bạn nhăn nhăn vì khó tính, mình bảo cứ cho mồi làm kèo đầu.

mồi gáy vài tiếng thì tiếng bổi đã vang lên. 1 em thổ rền về liền về với 4 tiếng thúc xem kẽ là 4 dây gù nghe chói tai, hướng về em mồi Gia Lai của anh bạn. sau đó thì chuyền về hướng giữa mồi GL và mồi TR của mình, về đậu trên cây Bằng Lăng Tím chỉ thúc kèm, kèm dập, và thúc gù. 2 em mồi cố gắng hút bổi nhưng em nó quá trận. 1 con bổi hay. nhưng 2 anh em đành tiếc nuối dọn kèo.

dời thêm 2 kèo nhưng không có hy vọng vì bổi khá trận.

Đến 10h thì alo anh em rút về Sao Bọng kiếm bãi khác đánh.

Trong khi chờ đồng bọn thì anh bạn mắc võng tranh thủ ngủ 1 tí lấy sức. Mình đem em mồi Cườm Cao vào vườn điều tơ gần mép đường để treo, mấy hôm nay thấy em nó căng lại sau khi lâu nay em nó "sập sình" sau khoảng thời gian mọc 2 cọng lông trắng ở cánh. Em nó vẫn chứng chưa chơi, nên mình phải dùng đến em mồi "Hồ Cẩm Đào" để kích. Nhưng không ngờ 1 em bổi bay về.

Mồi CC thấy bóng dáng bổi thì chòi chòi lồng mấy cái và đổ liền 2 dây gù. Em bổi đứng lơ ngơ thúc chay vài tiếng giọng thổ pha tí đồng. em mồi CC thể hiện đúng bài bản của nó thúc kèm và thúc gù rước bổi xen kẽ nhau. 1 bổi cũng không kém khi đã nhập tàn. thúc kèm được 3 tiếng đầu, và sau đó thúc chay, đổ thêm 2 dây gù. Mồi CC gù siết thì em nó di chuyển tìm đường vào nhánh thế. em bổi đấu tay đôi vói mồi CC được khoảng 5 phút thì nhảy cầu tự sát. trận chiến diễn ra chưa đầy 15 phút.

có vài hình ảnh em bổi anh em xem cho vui.

Quay ra nhờ anh bạn chụp cho 1 tấm làm kỷ niệm..

Về Sao Bọng bổi nhiều nhưng cũng khá trận...

cuối đường đất đỏ, phía bên phải là đám sầu riêng xen kẽ điều tơ, nơi mà anh bạn đã tha mạng cho 1 em "bổi cùi". Đi gác mà quên không để ý kiểm tra lụp, lưới lụp chuột đã cắn từ bao giờ...anh em để ý vụ này.

3h chiều, thấm mệt nên alo anh em tìm điểm hẹn để tập họp rồi về lại SG.

ăn bánh xèo lấy sức về nhà...

Kết thúc chuyến đi, anh em, chú cháu dắt nhau về SG.

Chúc anh em vui, và sức khỏe,

thân,
cuboi_longthanh
« Sửa lần cuối: 22/11/2013 07:24:25PM gửi bởi cuboi_longthanh »

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 22/11/2013 10:41:48PM »
Sinh lưu ban còn sinh thêm  hạn vũ .....trận đánh hay.tuần sau giao lưu 1 chuyến đi rừng bác.cố gắng chia sẻ kinh nghiệm cho ae mới chơi .chứ mấy cao thủ khác khó gần quá
Bình thường là trước khi giăng kèo đầu luôn thả ra vén lại lưới lụp......
« Sửa lần cuối: 22/11/2013 10:53:15PM gửi bởi cuahangquyen »
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #55 vào lúc: 22/11/2013 11:35:06PM »
Sinh lưu ban còn sinh thêm  hạn vũ .....trận đánh hay.tuần sau giao lưu 1 chuyến đi rừng bác.cố gắng chia sẻ kinh nghiệm cho ae mới chơi .chứ mấy cao thủ khác khó gần quá

Có Hạng Vũ thì sẽ có Lưu Bang, Có Phạm Tăng thì sẽ có Trương Lương....1 trận đánh hay...

Nhưng Lưu Bang còn cần đến Trương Lương, như tiểu bối còn cần đến Nguyễn Cường...

P/S:đùa tí cho vui nha bác cuahanguyen...bác không vui e chém téc đầu.... :)) :)) :)) :))
« Sửa lần cuối: 22/11/2013 11:46:25PM gửi bởi cuboi_longthanh »

robir9nguyen

• Khách
Re: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2014)
« Trả lời #56 vào lúc: 07/01/2014 05:54:06PM »
Bổi "Đồng 13", Đak Nông, ngày 05/01/2014

+ 418km.
+ 8 lít xăng.
+ 3 bổi.

Chào anh em ,

lâu nay đi rừng mà không có thành tích gì nên cũng lười viết bài, post hình cho anh em. chủ nhật vừa rồi có làm chuyến dã ngoại cùng anh bạn, có vài hình ảnh chia sẽ với anh em.

theo như lịch hẹn hò dã ngoại khai lụp đầu năm thì có vài hình ảnh chia sẽ với anh em.

chiều 4/01/2014, mấy anh em nhóm Kasati có buổi họp mặt lai rai gặp mặt gồm: mình, anh Hùng (traidatnghe), anh Trường (hotruong), anh Cường, anh Mẫn, anh Phong, anhkhoa81.

anh Hùng nghe thông tin dã ngoại liền đăng ký 2 suất cho anh Hùng và anh Bình (binhbaohiem).

20h đang chuẩn bị hành lý thì anh Hùng alo hồi kèo vì 2 anh em bận việc.

21h30 anh bạn thổ địa (TĐ) alo báo bổi điểm đánh xa hơn, thế là mình alo cho anh bạn đi cùng và cả 2 quyết định xuất phát ngay sau đó.

23h30 xuất phát rời SG - 00h15 đến gần Cổng Xanh thì gặp cơn mưa khá nặng hạt, 2 anh em tranh thủ mặc áo mưa và tiến lên, nhưng hên là chỉ là cơn mưa thoáng qua. - 01h đến quán cơm cu cò - 2h10 đến vòng xoay Đồng Xoài - 4h30 đến điểm hẹn với anh bạn TĐ - 06h45 đến điểm gác đầu tiên.

Kèo 1: thu phục em bổi "Đồng 13"

Sau khi sửa soạn xong, 2 anh em phân chia khu vực đánh, anh bạn thì đánh gần bãi để xe, mình sung sức lội lên đồi và băng qua bên đồi kế bên. bãi đánh là 1 vượn mì vừa thu hoạch kẹp giữa 2 đám điều tơ. loay hoay tìm cây treo lụp nhưng không thấy cây nào ưng ý, trong khi đó thì trời hơi gió nên phương án treo điều tơ đong đưa theo gió cũng bị loại, nhìn tới nhìn lui thì mình chọn cây khô ngã dưới đất và chọn thế cao nhất (khoảng 1m) như thế này.

chọn thế và ngụy trang lụp theo thường lệ.

Treo mồi TR xong, mình chọn chỗ núp và nằm ngả ngửa nghỉ lưng tí. mồi chiêu chiêu thúc thúc thì có mấy em trả lời nhưng được 1 tí thì mình nghe không gian chỉ còn gió thổi vi vu cùng tiếng hót các loài chim khác, còn thấy cả 2, 3 em chòe lửa.

10 phút sau, bỗng dưng nghe em mồi thúc nhanh hơn và đổ 1 dây gù, mình ngó qua ngó lại rồi thấy 1 cái bóng đáp xuống ngay nhánh treo lụp, mồi TR đổ liền 2 dây gù. em bổi giọng Đồng kèm 2 tiến rồi đổ lại 1 dây gù. rồi nhảy xuống nhánh thế gù đi ra đi vào với mồi. rồi 1 kết thúc có hậu đã đến khi em bổi trong tư thế chúi chúi và không khó để nhảy vào cầu tử với cái thế đó sau khi kết thúc 13 dây gù tổng cộng. cũng vì thế nên đặt tên cho em nó là bổi "Đồng 13".

vài hình ảnh của em nó.

vừa dọn kèo xong thì anh bạn alo dời kèo khác vì bổi khó nhai quá.

Kèo 2: Vô duyên.

anh bạn TĐ alo rước thêm 1 TĐ thứ 2 (TĐ 2) rành địa bàn này hơn.

bụi kịnh khủng..

được thêm 1 anh thổ địa là người làm rẫy mì ở đây dắt vào 1 cội nghe đâu toàn bổi thổ, và kính thưa các loại thổ. mình và anh bạn nghe mà không kìm lòng nổi. đi vào thì thấy bổi đi ăn bên dưới bay tứ tung. thấy có vẻ thơm.

anh bạn qua bên trái...

mình qua bên phải..

mình treo mồi, mồi TR chiêu mới được 3 tiếng thúc thúc 2 tiếng thì 1 em thổ gằn tiếng đáp ngay nhánh thế và đổ liền 3 dây gù. rồi tự nhiên bay cái Phạch qua cây kế bên, mồi cũng đứng im re. mình linh tính theo cái tính em mồi đi ra thì thấy 1 em Bù Cắt đậu cây khô kế bên. trên đầu thì 2 em Ó cũng đang bay lượn và kêu O...O...O...

lấy lụp xuống cho em mồi tắm tí nắng, mình phát hiện 1 em thổ chiêu thúc có sấm, gù có rền đang làm rầm rầm bên kia vườn điều, mình men theo thì bị anh dân tộc đi hái cây gì đó "phá đám"

thôi thì dời kèo vì mấy con Ó làm mấy con mồi yếu bóng vía không dám gáy.

trên đường dời qua kèo 3.

Kèo 3: Màn 2 cảnh 1 (như kèo 2). nhưng thay vào đó là 1 em Mái khá to con, có kèm có dập, kèm bo về trước sau đó em trống mới về nhưng Ó lượn dữ quá em mồi bó tay. thôi chiều quay ra gặp lại nhé.

Kèo 4: không hy vọng.

kèo này mồi gáy mà chả nghe em bổi nào...

anh em ra quán nước bàn phương án tác chiến khác...anh TĐ bảo là đi hướng khác đánh rồi về đường khác khỏi quay lại. anh bạn đi chung hỏi mình ý sao. mình thì tiếc 2 em bổi kèo 2 và 3, thậm chí là em thổ gù rền. nên mình hỏi thêm thông tin về mấy em Ó. anh TĐ thứ 2 bảo là trưa trưa nắng gắt thì tụi Ó không lượn. Mình quyết định và nói với anh bạn là thôi nghỉ trưa ăn gói mì rồi tí quay lại. thế là anh bạn Ok và anh em theo kế hoạch.

Kèo 5: Niềm vui chung.

Lần này mình vào lại kèo 3 lúc sáng, quan sát rồi lại quyết định chon cái cây khô gần vị trí được mình cho là 2 em bổi kèo 3 đang làm tổ để tạo thế. còn anh bạn thì đánh trên cây tràm khoảng 1 năm tuổi phía ngoài sát đường mòn.

mồi TR của mình vừa chiêu lên thì em mái chui ra liền từ cái cây làm tổ. em TR của mình gặp mái thì lại nhoi nhoi "may lại mặt lụp".

mình núp đối diện rồi tính lấy máy quay ra quay sau khi em trống về gù được 2 dây trên cây cách em mồi TR chừng 15m. nhưng xui thay em Kiến Nhọt chui vào quần lúc nào làm 1 phát làm mình xém nhảy bật nhưng cũng kiềm lại được, nhưng lại làm em bổi trống phát hiện và bay sang hướng anh bạn đang treo mồi GL. rồi thì mình và em mồi TR mất cơ hội, trong khi đó anh bạn và mồi GL chớp ngay cơ hội và hạ em bổi trong tích tắc.

có video này là em mồi GL của anh bạn đấu với bổi (theo hướng ngược lại của máy quay). em chiêu chiêu chính là em mái.

Cuboi_longthanh - Nghe ké

anh em nhìn kỹ con mắt em mặc "Quân Phục" xem có gì đặc biệt không?

anh bạn TĐ của mình.

Anh em thu dọn, lại kéo ra lại kèo 2 lúc sáng.

Kèo 5: Viện binh đúng lúc.

kèo này anh bạn TĐ alo cho ông anh mang thêm 1 con mồi vào tiếp viện.

kèo này trưa nắng quá, mình thì không đụng em bổi nào không biết tụi nó kéo đi đâu, thôi nằm ngủ lấy sức tí...

Lúc quay ra thì anh bạn của mình chìa con bổi ra và nói con thổ có rền mày nói nè. hỏi ra mới biết ông anh mới đem con mồi viện binh vào đã thu phục được nó phía sau căn chòi.

con bổi khá to con, con nằm giữa.

còn đây là chiếc Ducati Moster 2014 phiên bản đặc biệt với khung sườn mắt cáo của dòng Ducati. chiếc này anh bạn mới vào vừa tậu vài ngày.

Bánh sau được chủ nhân độ thêm các chi tiết khá hầm hố.

Dọn kèo này, anh TĐ 2 dẫn anh em đi thu phục em bổi Thổ được anh TĐ 2 cho là khá hay. nhưng cũng phải vượt qua đoạn đường chỉ thấy trong các cuộc thi vượt địa hình...

không thể tự vượt qua thử thách cuối cùng nên phải nhờ anh em trợ giúp...

nghỉ mệt xíu...

vào căn chòi quen của anh bạn TĐ nghỉ tiếp.

Kèo 6, kèo 7: mình thì không đụng bổi còn anh bạn thì đụng mà bắt không được. bổi khu này đi đâu hết, em Thổ anh TĐ chỉ cũng không thấy đâu...

dọc theo quả đồi trống sau khi thu hoạch mì tới men mép đám rừng còn sót lại, không có thế nên mình phải bẻ cây tạo thế cho vừa ý 1 chút.

thấy tình hình khó nhai và cũng 3h30, nghĩ lại đoạn đường khá xa, mình alo anh bạn hẹn 4h phải ra để về lại SG.

mình về lại căn chòi đợi anh bạn, rãnh rỗi nên đi vòng vòng chụp lại cảnh phá rừng của nơi này.

anh bạn ra đúng giờ, chia tay anh bạn TĐ 2 và anh bạn đi chiếc Ducati, còn được anh ấy tặng luôn con bổi thổ rền làm kie niệm. Xin cảm ơn sự nhiệt tình của anh và hẹn gặp lại anh.

2 anh em mình và anh bạn TĐ quay về chỗ hẹn khi sáng làm tô cháo vịt dằn bụng và chia tay anh bạn để về lại SG, sẵn tiện mua cái lồng bỏ 3 em bổi vào vì sợ nó bị cúm chân.

5h30 2 anh em đề pa ra về - 10h30 tối 2 anh em về tới nhà sau 1 chặng đường dài phải ngừng 2 chặng để nạp Redbull cho tỉnh khỏi buồn ngủ.

Kết thúc 1 chuyến đi dài, khá mệt, nhưng bù lại có thành quả cho chuyến khai lụp đầu năm, vài hình ảnh chia sẽ cho anh em diễn đàn sau chuyến đi, và sự nhiệt tình mến khách của mấy anh bạn mới gặp dù là lần đầu, như vậy thôi cũng làm giảm bớt cái mệt.

Xin chúc anh em diễn đàn 1 năm mới 2014 thật nhiều sức khỏe. Xin cảm ơn anh em đã theo dõi.

thân,
cuboi_longthanh

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2014)
« Trả lời #57 vào lúc: 07/01/2014 06:09:14PM »
Bổi "Đồng 13", Đak Nông, ngày 05/01/2014

+ 418km.
+ 8 lít xăng.
+ 3 bổi.

Chào anh em ,

lâu nay đi rừng mà không có thành tích gì nên cũng lười viết bài, post hình cho anh em. chủ nhật vừa rồi có làm chuyến dã ngoại cùng anh bạn, có vài hình ảnh chia sẽ với anh em.

theo như lịch hẹn hò dã ngoại khai lụp đầu năm thì có vài hình ảnh chia sẽ với anh em.

chiều 4/01/2014, mấy anh em nhóm Kasati có buổi họp mặt lai rai gặp mặt gồm: mình, anh Hùng (traidatnghe), anh Trường (hotruong), anh Cường, anh Mẫn, anh Phong, anhkhoa81.
đây là hình ảnh ae...nói phải có dẫn chứng chứ chú"... _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

https://www.youtube.com/watch?v=0XQQcsm6UgI&feature=c4-overview&list=UUSyUoTf8Nd3zZz8PgJh62cA
anh Hùng nghe thông tin dã ngoại liền đăng ký 2 suất cho anh Hùng và anh Bình (binhbaohiem).

20h đang chuẩn bị hành lý thì anh Hùng alo hồi kèo vì 2 anh em bận việc.

21h30 anh bạn thổ địa (TĐ) alo báo bổi điểm đánh xa hơn, thế là mình alo cho anh bạn đi cùng và cả 2 quyết định xuất phát ngay sau đó.

23h30 xuất phát rời SG - 00h15 đến gần Cổng Xanh thì gặp cơn mưa khá nặng hạt, 2 anh em tranh thủ mặc áo mưa và tiến lên, nhưng hên là chỉ là cơn mưa thoáng qua. - 01h đến quán cơm cu cò - 2h10 đến vòng xoay Đồng Xoài - 4h30 đến điểm hẹn với anh bạn TĐ - 06h45 đến điểm gác đầu tiên.

Kèo 1: thu phục em bổi "Đồng 13"

Sau khi sửa soạn xong, 2 anh em phân chia khu vực đánh, anh bạn thì đánh gần bãi để xe, mình sung sức lội lên đồi và băng qua bên đồi kế bên. bãi đánh là 1 vượn mì vừa thu hoạch kẹp giữa 2 đám điều tơ. loay hoay tìm cây treo lụp nhưng không thấy cây nào ưng ý, trong khi đó thì trời hơi gió nên phương án treo điều tơ đong đưa theo gió cũng bị loại, nhìn tới nhìn lui thì mình chọn cây khô ngã dưới đất và chọn thế cao nhất (khoảng 1m) như thế này.

chọn thế và ngụy trang lụp theo thường lệ.

Treo mồi TR xong, mình chọn chỗ núp và nằm ngả ngửa nghỉ lưng tí. mồi chiêu chiêu thúc thúc thì có mấy em trả lời nhưng được 1 tí thì mình nghe không gian chỉ còn gió thổi vi vu cùng tiếng hót các loài chim khác, còn thấy cả 2, 3 em chòe lửa.

10 phút sau, bỗng dưng nghe em mồi thúc nhanh hơn và đổ 1 dây gù, mình ngó qua ngó lại rồi thấy 1 cái bóng đáp xuống ngay nhánh treo lụp, mồi TR đổ liền 2 dây gù. em bổi giọng Đồng kèm 2 tiến rồi đổ lại 1 dây gù. rồi nhảy xuống nhánh thế gù đi ra đi vào với mồi. rồi 1 kết thúc có hậu đã đến khi em bổi trong tư thế chúi chúi và không khó để nhảy vào cầu tử với cái thế đó sau khi kết thúc 13 dây gù tổng cộng. cũng vì thế nên đặt tên cho em nó là bổi "Đồng 13".

vài hình ảnh của em nó.

vừa dọn kèo xong thì anh bạn alo dời kèo khác vì bổi khó nhai quá.

Kèo 2: Vô duyên.

anh bạn TĐ alo rước thêm 1 TĐ thứ 2 (TĐ 2) rành địa bàn này hơn.

bụi kịnh khủng..

được thêm 1 anh thổ địa là người làm rẫy mì ở đây dắt vào 1 cội nghe đâu toàn bổi thổ, và kính thưa các loại thổ. mình và anh bạn nghe mà không kìm lòng nổi. đi vào thì thấy bổi đi ăn bên dưới bay tứ tung. thấy có vẻ thơm.

anh bạn qua bên trái...

mình qua bên phải..

mình treo mồi, mồi TR chiêu mới được 3 tiếng thúc thúc 2 tiếng thì 1 em thổ gằn tiếng đáp ngay nhánh thế và đổ liền 3 dây gù. rồi tự nhiên bay cái Phạch qua cây kế bên, mồi cũng đứng im re. mình linh tính theo cái tính em mồi đi ra thì thấy 1 em Bù Cắt đậu cây khô kế bên. trên đầu thì 2 em Ó cũng đang bay lượn và kêu O...O...O...

lấy lụp xuống cho em mồi tắm tí nắng, mình phát hiện 1 em thổ chiêu thúc có sấm, gù có rền đang làm rầm rầm bên kia vườn điều, mình men theo thì bị anh dân tộc đi hái cây gì đó "phá đám"

thôi thì dời kèo vì mấy con Ó làm mấy con mồi yếu bóng vía không dám gáy.

trên đường dời qua kèo 3.

Kèo 3: Màn 2 cảnh 1 (như kèo 2). nhưng thay vào đó là 1 em Mái khá to con, có kèm có dập, kèm bo về trước sau đó em trống mới về nhưng Ó lượn dữ quá em mồi bó tay. thôi chiều quay ra gặp lại nhé.

Kèo 4: không hy vọng.

kèo này mồi gáy mà chả nghe em bổi nào...

anh em ra quán nước bàn phương án tác chiến khác...anh TĐ bảo là đi hướng khác đánh rồi về đường khác khỏi quay lại. anh bạn đi chung hỏi mình ý sao. mình thì tiếc 2 em bổi kèo 2 và 3, thậm chí là em thổ gù rền. nên mình hỏi thêm thông tin về mấy em Ó. anh TĐ thứ 2 bảo là trưa trưa nắng gắt thì tụi Ó không lượn. Mình quyết định và nói với anh bạn là thôi nghỉ trưa ăn gói mì rồi tí quay lại. thế là anh bạn Ok và anh em theo kế hoạch.

Kèo 5: Niềm vui chung.

Lần này mình vào lại kèo 3 lúc sáng, quan sát rồi lại quyết định chon cái cây khô gần vị trí được mình cho là 2 em bổi kèo 3 đang làm tổ để tạo thế. còn anh bạn thì đánh trên cây tràm khoảng 1 năm tuổi phía ngoài sát đường mòn.

mồi TR của mình vừa chiêu lên thì em mái chui ra liền từ cái cây làm tổ. em TR của mình gặp mái thì lại nhoi nhoi "may lại mặt lụp".

mình núp đối diện rồi tính lấy máy quay ra quay sau khi em trống về gù được 2 dây trên cây cách em mồi TR chừng 15m. nhưng xui thay em Kiến Nhọt chui vào quần lúc nào làm 1 phát làm mình xém nhảy bật nhưng cũng kiềm lại được, nhưng lại làm em bổi trống phát hiện và bay sang hướng anh bạn đang treo mồi GL. rồi thì mình và em mồi TR mất cơ hội, trong khi đó anh bạn và mồi GL chớp ngay cơ hội và hạ em bổi trong tích tắc.

có video này là em mồi GL của anh bạn đấu với bổi (theo hướng ngược lại của máy quay). em chiêu chiêu chính là em mái.

Cuboi_longthanh - Nghe ké

anh em nhìn kỹ con mắt em mặc "Quân Phục" xem có gì đặc biệt không?

anh bạn TĐ của mình.

Anh em thu dọn, lại kéo ra lại kèo 2 lúc sáng.

Kèo 5: Viện binh đúng lúc.

kèo này anh bạn TĐ alo cho ông anh mang thêm 1 con mồi vào tiếp viện.

kèo này trưa nắng quá, mình thì không đụng em bổi nào không biết tụi nó kéo đi đâu, thôi nằm ngủ lấy sức tí...

Lúc quay ra thì anh bạn của mình chìa con bổi ra và nói con thổ có rền mày nói nè. hỏi ra mới biết ông anh mới đem con mồi viện binh vào đã thu phục được nó phía sau căn chòi.

con bổi khá to con, con nằm giữa.

còn đây là chiếc Ducati Moster 2014 phiên bản đặc biệt với khung sườn mắt cáo của dòng Ducati. chiếc này anh bạn mới vào vừa tậu vài ngày.

Bánh sau được chủ nhân độ thêm các chi tiết khá hầm hố.

Dọn kèo này, anh TĐ 2 dẫn anh em đi thu phục em bổi Thổ được anh TĐ 2 cho là khá hay. nhưng cũng phải vượt qua đoạn đường chỉ thấy trong các cuộc thi vượt địa hình...

không thể tự vượt qua thử thách cuối cùng nên phải nhờ anh em trợ giúp...

nghỉ mệt xíu...

vào căn chòi quen của anh bạn TĐ nghỉ tiếp.

Kèo 6, kèo 7: mình thì không đụng bổi còn anh bạn thì đụng mà bắt không được. bổi khu này đi đâu hết, em Thổ anh TĐ chỉ cũng không thấy đâu...

dọc theo quả đồi trống sau khi thu hoạch mì tới men mép đám rừng còn sót lại, không có thế nên mình phải bẻ cây tạo thế cho vừa ý 1 chút.

thấy tình hình khó nhai và cũng 3h30, nghĩ lại đoạn đường khá xa, mình alo anh bạn hẹn 4h phải ra để về lại SG.

mình về lại căn chòi đợi anh bạn, rãnh rỗi nên đi vòng vòng chụp lại cảnh phá rừng của nơi này.

anh bạn ra đúng giờ, chia tay anh bạn TĐ 2 và anh bạn đi chiếc Ducati, còn được anh ấy tặng luôn con bổi thổ rền làm kie niệm. Xin cảm ơn sự nhiệt tình của anh và hẹn gặp lại anh.

2 anh em mình và anh bạn TĐ quay về chỗ hẹn khi sáng làm tô cháo vịt dằn bụng và chia tay anh bạn để về lại SG, sẵn tiện mua cái lồng bỏ 3 em bổi vào vì sợ nó bị cúm chân.

5h30 2 anh em đề pa ra về - 10h30 tối 2 anh em về tới nhà sau 1 chặng đường dài phải ngừng 2 chặng để nạp Redbull cho tỉnh khỏi buồn ngủ.

Kết thúc 1 chuyến đi dài, khá mệt, nhưng bù lại có thành quả cho chuyến khai lụp đầu năm, vài hình ảnh chia sẽ cho anh em diễn đàn sau chuyến đi, và sự nhiệt tình mến khách của mấy anh bạn mới gặp dù là lần đầu, như vậy thôi cũng làm giảm bớt cái mệt.

Xin chúc anh em diễn đàn 1 năm mới 2014 thật nhiều sức khỏe. Xin cảm ơn anh em đã theo dõi.

thân,
cuboi_longthanh
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 07/01/2014 07:05:46PM »
Chúc mừng bác Tú.đi vui quá bãi dánh cũng đẹp nữa. :-bd
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 07/01/2014 07:32:01PM »
chúc mừng Tú nha
1 chuyến đi bẫy thật ý nghĩa và kết quả thật mỹ mãn .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent