Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu con nuôi lên  (Đọc 374 lần)

phamquanghong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu con nuôi lên
« vào lúc: 02/01/2013 03:54:00PM »
chào các bác, các bác đánh giá dùm em nó xem tướng tá được không? nó là cu non nuôi khoảng 1 năm, đã gáy gù nhiều..ở nhà chỉ có 2 vợ chồng em là nó gù thôi, em nghĩ chim cu nó khôn hơn những con chim hót vì nó biết chủ nó. Sáng em về nhà trong vườn, mới chạy xe vô nhà, đ1 chông là nó nhảy xuống gù rồi, thấy thương lắm. Một lần phơi nắng không hiểu vì sao cửa lồng lại mở (có lẻ mở áo lồng kéo cửa lên không hay) nó bay đi mất. Hai ngày sau, chiều em dang đi ngoài vườn vô nhà thì thây một chú cu bay ngang qua rất thấp, dòm theo em nghĩ có lẻ là nó vì đuôi bị cắt ngắn. Nó bay sang hướng nhà kế bên nhà em. em chạy vô nhà gọi vợ ra kiếm phụ thì thấy nó đang đậu và mổ kiếm gì đó trên nóc nhà. Vợ em gọi nó thì nó ngẩn đầu lên nhìn quanh. khi thấy vợ chồng em thì nó bay lại đậu trên nhánh bàng kế bên tụi em đang đứng. em tính thò tay bắt nhưng lại sợ nó bay nên chạy vội vô nhà lấy lồng cùa nó, mở cửa và máng trên nhánh bàng kế bên. Nó thấy lồng bèn nhảy vào...và ăn miệt mài( có lẻ là chim con nuôi trong môi trường có sẵng thức ăn nên ra ngoài không biết kiếm ăn). Sẵng các bác em dùm em nó là trống hay mái, em nghĩ nó chắc trống quá vì nó mến vợ em hơn ( hấp dẫn giới tính....ka...ka...).

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu con nuôi lên
« Trả lời #1 vào lúc: 02/01/2013 09:19:18PM »
Dear mr phamquanghong
Con chim này nó ko muốn rời anh mà đi thì anh cứ nuôi dù trống hay mái, còn theo tôi thì nó là chim trống còn chính xác nói trống mái nhìn trực tiếp còn sai huống chi là nhìn qua hình, nói chung chỉ nhìn theo cảm nhận quen mắt và dựa trên 1 số điểm thôi.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent