Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu  (Đọc 254207 lần)

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
Nhật ký đánh cu của MinhHiếu
« vào lúc: 27/12/2012 11:53:35AM »
 Cũng khá lâu rồi, tôi không thường xuyên ghé diễn đàn như trước .Hôm nay, trở lại diễn đàn tôi có 1 niềm vui nhỏ xin chia sẻ cùng anh chị em đam mê cu gáy.Như tiêu đề tôi đã đề cập, tháng vừa rồi tôi đã trải qua 3 địa điểm với 4 chuyến đi và  thành tích thu được cũng tương đối thành công.Các địa danh trải qua cũng như những chiến lợi phẩm thu được như sau:Lam Sơn 2 con, Bù Đăng 2 con, Sao Bộng 2 chuyến 5 con.
     Sau đây, tôi xin kể lại cuộc hành trình em tù binh số 8 , nó cũng là 1trong số 9 tù bình mà tôi thu phục ấn tượng nhất. Câu chuyện như sau:
   Cũng như mọi khi, hôm nay là chiều thứ 7 máu lại chảy về rừng, tôi chuẩn bị khăn gói  lên đường nhưng chỉ khác là múi giờ, thông thường 1h am tôi với 1  vài ae xuất phát nhưng hôm nay, mấy ae Gò Vấp ko  đi mà  thay  vào đó là ông bạn chơi chung cũng lâu, nhưng đây mới là lần đầu chinh phục núi rừng của ảnh. Ông bạn 5-6h pm ngày thứ 7 alo í ới…
Anh.anh… chuẩn bị xuất phát chưa? Tôi thì thông thường hiếm có khi nào đi đánh vào giờ giấc như thế này , trong bụng thì nói vậy nhưng ở ngoài thôi chiều ông bạn cái đi, nên tôi buộc miệng trả lời nhanh với ông bạn rằng : Thôi để tui hỏi tụi nó (mấy con cu) thử xem sao có thằng nào chịu đi  giờ này ko đã. Hihi. Nói vậy thôi, đúng 6h30 chúng tôi bắt đầu  xuất phát, mỗi người  2 con mồi cây.Qua ngã 4 Đồng Xoài chạy vào đường khá tối và xấu , nhưng tôi cũng cố chạy với suy nghĩ vào sâu tí  sáng thức  dây chạy xíu nữa đến bãi đánh cho khỏe. Thế rồi sau gần 4h đồng hồ tính cả thời gian nghỉ dọc đường, chúng tôi cũng vượt qua chặng đường dài khoảng 130km, địa điểm nhà nghỉ cách cây xăng Nghĩa Thắng khoảng 3-4km.

Sau 1 chặng đường dài hơi vất vả, bây giờ  cảm nhận được cái se lạnh của núi rừng, cái cảm giác của sáng mai thức dậy, ôi chao mọi vất vả để đến được tới đây sao tan biến đi đâu hết, mà thay vào đó là cảm giác sung sướng, sung sướng vì không vướng bận công việc, ko còn những cuộc gọi điện ngoài chủ đề cu cò, và sung sướng là mình lại có 1 cơ hội, 1 thử thách để tìm 1 con bổi hay đúng như ý niệm của mình. Vâng, đó là cái sướng của ngày mai, cái sướng của riêng mình là thế. Sau 1 hồi lục đục lo mấy con  cu, ông bạn muốn sướng bây giờ mới chết chứ…hihi. Ổng nói bây giờ còn sớm quá, ae mình làm vài lon rồi ngủ cho ngon, miệng thì mới nói đó nhưng xoay qua xoay lại thoắt  1 cái ổng biến đi đâu mất tiêu. Khoảng 10phut  sau, ổng quay lại nói nhà nghỉ ở đây ko có bán cái gì hết nên ổng kêu đai 6 chai bia với con khô mực kế bên. Nói là nhà nghỉ chứ ở đây cùi bắp lắm ace ơi, nhưng vì sự nghiệp con cu…hihi.Thế rồi 2 ae cũng lai rai đến 11h30 đi ngủ để chuẩn bị đón 1 giấc mơ đẹp cho 1 trận cầu nảy lửa vào ngày mai.

Chuyện gì đến cũng đến, 4h30 chúng tôi thức dậy, ăn vội miếng bánh mì rồi làm tách café 2 đứa lại lộc xộc, tiến thẳng về Sao Bộng.Tôi nhường cho anh bạn chọn bãi trước cũng như chỉ dẫn ảnh những thao tác cần thiết khi gặp sự cố.Về phần tôi, tôi chọn con hẻm nhỏ nhưng hên cái là con hẻm rất dài, bên trái là vườn điều già đang trỗ bông, dưới đất cỏ dại mọc lưa thưa và có hạt, phía bên phải là thung trũng sâu xuống theo tôi quan sát nơi đây nước non đầy đủ.Bây giờ đồng hồ đã điểm 5h30, trời đã sáng nhưng hơi sương còn nhiều và lạnh. Tôi quyết định chọn điểm này làm kèo đầu tiên.Khu vườn điều là nơi tôi để xe và làm các thủ tục ăn sáng, châm nước non cho mấy cu.Một không khí vẫn vắng lặng và lạnh đến ghê hồn.Bây giờ chỉ còn 5 phút nữa là đến 6h sáng, như thường lệ tôi quyết định chọn con thổ kèm gù-ra dây lên trước.Đưa sào lên nhưng trong bụng nghĩ kèo 1 đánh hầu như ít thành công đối với mình nên phần nào cũng hơi do dự. Tôi rút sào, ôm con mồi thổ còn lại vào 1 vị trí nằm trong phạm vi tầm ngắm.Con mồi giựt(thúc) dồn khoảng 5 tiếng rồi đổ 1 dây gù, chuyển sang chiêu, con mồi tôi ôm trong lòng cũng đổ trả lại 2 dây gù. Con mồi đang đánh ra dây rồi kèm gù , không khí sau 5 phút đã nóng dần lên,khoảng cách giữa tôi và tiếng cu rừng bỗng xích lại gần hơn.Đâu đó, tôi đã nghe rõ được giọng 1 con son chỉ, 1 con thổ pha và 1 con gù đồng thổ chưa xác định được giọng chiêu và thúc.Sau những tràng gù liên tiếp của con bổi đồng thổ bao nhiêu  cù cộ-cù ù cộ-cù cộ…..mồi tiếp chiêu hết bấy nhiêu.Con bổi bỗng tạch …tạch …tạch … 1 vòng trên không trung như có vẻ tức tối và dường như hắn muốn khẳng định” đây là lãnh địa của tao, mới sáng sớm mà có thằng nào bén mặt đến rình vợ ông thế này”. Sau 1 vòng dò xét tình hình, hắn chọn 1 cội Điều già cách vị trí mồi khoảng độ 5m và cao hơn cội mồi treo. Sau đó là những trận phóng đậm chất nghệ sĩ của con bổi với nước gù hơi nhiệu chứ ko cà lăm cù ụ cồ.cù cộ.cù cộ.cù ụ cồ…..nó thả liên tiếp, nhảy nhịp nào là có dây gù nhịp đó, với giàn phóng rước mạnh mẽ như thế tôi thấy có vẻ mặt tiền sáng sủa mặc dầu nội thất tôi chưa biết như thế nào?.Sau 20 phút đôi co trả treo bằng gù,nó mới nhập tàng. Tôi ôm con mồi trong bụng miệng lép nhép kỳ này sướng rồi nha, tao coi thử mày có cái gì ngoài cái đó không? nhập tàng vẫn cái thói gù ào ạt ấy, lúc nãy tôi ko nhớ nó gù bao nhiêu dây, chứ lần này hơn 10 dây(tràng) gù, bắt đầu tôi đã nghe rõ được tiếng thúc, nhưng ko thúc chay mà lại thả dây. À thì ra là mày giưt(thúc) giọng đồng . Tuy là đồng nhưng đấu rât tỉnh chim, sau 30phút nhập tàng, vẫn chưa xuống thế, thì ông nội cắt bay về làm cho bữa tiệc có phần gián đoạn.Tôi nóng hết cả người giờ lại ôm thêm cục tức. Tôi ú ớ với chú mồi của tôi, cứ tiếp tục đi có tao trợ giúp cho.Sau khi tống cổ ông nội bồ cắt , mồi giựt đổ, bổi lại về tàng, cũng với những màng diễn ra quen thuộc như vậy, mồi ép gù, kèm gù liên tục 15 phút sau cũng mời được ông cố nội này vào bàn(thế ) nói chuyện phải trái.Lại 1 cuộc đấu khẩu lời qua tiếng lại như bắp rang, con bổi bây giờ mới ra kèm lót, thế mạnh vẫn là gù, và thúc gù.Cái tôi thích ở con bổi càng vào trong nó đấu càng tỉnh táo hơn, bắt đầu là những pha ép và canh mồi đến ngạt thở.Lúc này tay chân tôi hơi bị run,miệng thì nhép nhép nhảy đi ,nhảy đi. ...vậy mà, mãi đến lúc sau tôi luôn mồm kêu nhảy đi chiều về cúng ông địa nải chuối.Không biết có phải lời cầu xin tôi có hiệu nghiệm hay không nữa mà bây giờ nó ko ào ạt như trước nữa mà đi qua đi lại trên thế canh mồi rồi rải dây đều đều, mồi gần hết dây, là nó lại đệm vào. Bây giờ nó ko đi lại nhiều, chỉ đứng trên thế.Đến khoảng phút 45 sau khi nhập thế, con mồi canh ngược lại và đẩy 3 dây gù thăm thẳm , lúc này chỉ có 1 tiếng tạch vang lên nhưng đầy uy lực , khép lại 1 thời lãnh chúa.
Hình ảnh em bổi bị thu phục

Hình ảnh em nó ngày hôm nay

Sau đây vài hình ảnh đi đánh ở ba địa điểm trên

Hình ảnh mấy em bổi chọn lọc lại trong số đó:
bổi thổ rền, giọng rất lớn, bài bản đủ

bổi đồng sấm

Cảm ơn ace đã xem qua, có time tôi sẽ up tiếp.

Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu
« Trả lời #1 vào lúc: 27/12/2012 12:50:53PM »
Bãi đánh đẹp, bổi đẹp, tả quá hay. cám ơn bác, bác up tiếp nhớ.

nhaque_megay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/12/2012 01:25:44PM »
Hiếu có thể chụp hình mấy con mồi nhà lên anh em thưởng thức được không sắp hết năm rồi cho ae vui vẻ tý  :-bd :-bd :-bd

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/12/2012 01:58:46PM »
chào anh!
Nghe anh tả mà e suong tê cả nguoi,máu cu cò lại nổi lên mun bỏ làm lên rừng lun.
E củng đam mê mồi cây.củng đang có con mồi cây cùi cùi bưa nào anh đi alo e đi với.
anh ở gò vấp đuong nào cho e sdt cafe giao lưu.
Sdt e 0984575223

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/12/2012 02:28:24PM »
  Dear Mr Hiếu.
  Chúc mừng Hiếu, lâu rồi ko thấy xuất hiện bữa nay thu phục nhiều bổi trận quá. Cho ae thêm vài hình con bổi cưng chiêm ngưỡng chút nha. Tiện có thời gian thì cho thêm tí văn thơ về con thổ rền luôn nhé.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/12/2012 03:06:36PM »
Bãi đánh đẹp, bổi đẹp, tả quá hay. cám ơn bác, bác up tiếp nhớ.
Cảm ơn bạn.
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/12/2012 03:17:04PM »
chào anh!
Nghe anh tả mà e suong tê cả nguoi,máu cu cò lại nổi lên mun bỏ làm lên rừng lun.
E củng đam mê mồi cây.củng đang có con mồi cây cùi cùi bưa nào anh đi alo e đi với.
anh ở gò vấp đuong nào cho e sdt cafe giao lưu.
Sdt e 0984575223
Cảm ơn bạn.Mình thường đi vào cuối tuần, có gì alo.Mình ở quận Bình Tân.
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/12/2012 03:21:45PM »
  Dear Mr Hiếu.
  Chúc mừng Hiếu, lâu rồi ko thấy xuất hiện bữa nay thu phục nhiều bổi trận quá. Cho ae thêm vài hình con bổi cưng chiêm ngưỡng chút nha. Tiện có thời gian thì cho thêm tí văn thơ về con thổ rền luôn nhé.
Cảm ơn Bác Vũ. lâu nay mình vẫn đi đánh đều nhưng làm biếng lên dd vì có khoảng time dd mình hơi lộn xộn. ok, có time mình up thêm.
www.Aquaking.vn

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/12/2012 04:14:24PM »
Bán chim đi bổi đi em ơi đẹp quá hehe

Hoàng Lương

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/12/2012 04:30:57PM »
Hô Hô lâu lắm rùi k gặp Cụ Hiếu, dạo này tình hình cu cò có vẻ tiến triển tốt quá nhỉ. Chúc mừng chúc mừng,, bữa nào rảnh lai rai vài chai nhé...

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/12/2012 04:55:21PM »
Hiếu có thể chụp hình mấy con mồi nhà lên anh em thưởng thức được không sắp hết năm rồi cho ae vui vẻ tý  :-bd :-bd :-bd
Anh xem tạm  con này.

www.Aquaking.vn

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 27/12/2012 05:46:55PM »
Lâu lắm rồi mới thấy cụ Minh Hiếu , hoang nghênh cụ đã trở lại và có những bài viết hay và chia sẻ cho anh em hình ảnh những chuyến chinh phục núi rừng cùng mồi cưng của mình .

Những con bổi mà cụ bẩy được với cái nhìn của tôi thấy rất đẹp và chuẩn chim đầy triển vọng ,thanks chúc mừng cụ !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/12/2012 08:49:56PM »
Hô Hô lâu lắm rùi k gặp Cụ Hiếu, dạo này tình hình cu cò có vẻ tiến triển tốt quá nhỉ. Chúc mừng chúc mừng,, bữa nào rảnh lai rai vài chai nhé...
hay ko bằng hên mà. ok, hôm nào rảnh ae đàm đạo cu cò chơi.
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/12/2012 08:54:32PM »
Lâu lắm rồi mới thấy cụ Minh Hiếu , hoang nghênh cụ đã trở lại và có những bài viết hay và chia sẻ cho anh em hình ảnh những chuyến chinh phục núi rừng cùng mồi cưng của mình .

Những con bổi mà cụ bẩy được với cái nhìn của tôi thấy rất đẹp và chuẩn chim đầy triển vọng ,thanks chúc mừng cụ !
thanhs bác cugayquangninh. mình cũng lựa đại thôi, ko biết sau này có nên cơm cháo gì không nữa.
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/12/2012 08:58:59PM »
Mấy con chim bổi của anh minhhieu đẹp quá. Cho hỏi anh ở tỉnh nào vậy, hình như ở miền nam à. Hôm nào cho anh em thưởng thức giàn mồi của anh đi.
Mình sinh ra và lớn lên ở tỉnh Phú Yên, vào trong Nam cũng được 10 năm rồi. ok, nếu có dịp mong được giao lưu cùng bạn.
www.Aquaking.vn

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 28/12/2012 07:59:06AM »
bác minhhieu ơi, có thời gian bác viết thêm về những chuyến gác cu được không ạ, em rất thích đọc những bài viết như thế, có kèm hình ảnh minh họa nữa thì tuyệt vời. Hy vọng các bác trên diễn đàn viết nhiều về những chuyến gác cu của mình để anh em cùng chia sẻ. Chúc các bác năm mới vạn sự như ý, tràn đầy niềm vui trong cuộc sống.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/01/2013 07:52:00PM »
Cuộc hành trình hái lộc đầu năm 2013 diễn của tôi diễn ra trong 4 ngày  với bao niềm vui, 1 thoáng  đệm buồn cũng như sự tiếc nuối phải chia tay mảnh đất Đắc Nông
Công tác chuẩn bị trước giờ khởi hành

Cũng giống như mọi chuyến đi đánh cu khác, chuyến đi lần này có 1 chút thay đổi nhỏ nhưng cũng ko kém phần thú vị đó là Cu Mái (CM) đi theo.

Cu mái lội bộ qua cầu

Chúng tôi xuất  phát vào ngày 28/12  với 2 đêm ở nhà nghỉ, 2 đêm ở nhà người quen, trải qua 3 điểm đánh: Đức Liễu-Bù Đăng, Đắc R-Lấp, Đắc Nông , kết quả 4 em.

2 em ăn uống chuẩn bị ngày mai ra trận

Sau khi ở nhà nghỉ đêm đầu tiên, tôi chọn bãi đánh đầu tiền cũng khá bắt mắt, với khu vườn điều thoáng đãng, cạnh hồ nước thơ  mộng, tôi lắng nghe 1 em thổ pha đang chiêu, tôi liền bung áo lụp ra reo mồi lên, CM  đang ở cách tôi khoảng độ 20m liền mắc võng nằm đọc sách, tôi thấy sao hạnh phúc quá, mồi đang đổ dây , rút nhanh, khoảng 10 phút chim rừng cũng đập cánh  thả diều, sau khi thả chưa hết 1 vòng trên không, cm của tôi cũng vừa đúng lúc đang thả 1 vòng dưới đất, con bổi thấy  vậy bay mất hồn bạc vía, còn tôi vẻ mặt nặng như  chì, tức ko chịu nổi. Tôi nuốt nước miếng ậm ực hỏi: thế em…em  đi đâu vậy mà ko gọi điện cho anh trước…anh  đã bảo rồi? Thiệt là…CM đáp: tại em sợ …vì có mấy thằng dân tộc nào đó đi ngang qua thấy em nó  ghẹo.Nghe cm nói vậy tôi cũng nguôi ngoai. Tôi cố gắng chọn cội lại nhưng nó ko về nữa. Thế là hành trình tìm lại kèo thứ 2, đó là con đường  mòn rẽ vào đám cao su mới lớn, bên cạnh cũng là 1 vườn điều già nhưng lại lưa thưa, đâu đó tôi nghe 1 con thổ đục bài bản ko hay lắm, lần đi này vì có cm đi cùng nên phần nào cũng tạo cho tôi  1 áp lực nho nhỏ, nó thôi thúc tôi phải cố gắng lập 1 chút gọi là chiến công để thể hiện trước cm .hihi.(ko thể hiện với ace à nha), vậy là tôi chọn 1 cội tương đối thoáng, với nhánh chuyền và nhánh thế ko còn cơ hội cho con bổi rút kinh nghiệm với 15 phút đấu đá.

Tôi chỉ biết nở nụ cười tươi như hoa. Kakaka, và tôi ko quên lời khen ngợi con mồi, “mày làm cho tao hãnh diện lắm”, cái này chỉ nói thầm trong bụng thôi nha.

Sau những  pha đường dốc hầm hố, cm có vẻ đuối liên tục đòi nghỉ ngơi, mặc cho những kẻ đang say bổi. Tôi thì đòi chọn bãi này , bãi kia để đánh tiếp, đáp lại đó là những lời kèm mắc me của cm “Bãi này xấu –không đánh, bãi này xấu- không đánh….” Thôi thì đành chiều cm vậy. Tôi tạm biệt Đức Liễu , để tìm chỗ nghỉ ngơi xíu rồi tiếp tục cuộc hành trình  nhằm rút ngắn khoảng cách đến điểm đích là Đắc Nông.
Cuộc hành trình từ Đức Liễu qua Minh Hưng, đoạn đường phải nói là xấu, nhưng bù lại nhìn phong cảnh giành cho những kẻ ngao du cu cò thì quá hoàn mỹ, làm chùn bước chân của người. Sau khi nhịp cánh với cm vài phút tôi bắt đầu dừng chân gần 1 con suối có lác đác vài ngôi nhà dân tộc ở.
Nơi tôi té lộn mấy vòng, trong hình chỉ chụp 1 đoạn dốc chứ thật ra rất cao.

Chiếc cầu treo lủng lẳng

Tôi chợt nghe xa xa vọng  về 1 con thổ to tiếng nhưng giọng chưa xác định rõ là thổ gì, nhưng nó lại ở tận bên kia của con suối. Tôi bắt đầu quan sát địa hình, con đường mòn ngoằn ngoèo chỉ có 1 mét, nhưng rất cao, băng qua 1 chiếc cầu ván treo lủng lẳng chỗ lành, chỗ thủng. Tôi nhìn thấy ngán quá, đang định quay ngược lại nói với cm là chúng ta đi điểm khác.Vừa lúc đó, có 2 con bé dân tộc độ chừng 15-17 tuổi gì đó chạy 2 con ngựa sắt lao thẳng về phía sườn núi bên kia con suối. Thế là lòng tham của kẻ nghiện cu cứ dâng lên lúc nào trong tôi không hay, mặc cho những lời kèm thúc của cm. Tôi quyết định chạy xe qua, cái đuôi xe cứ như muốn chổng ngược tới đằng trước, cm thì đẽo lẽo theo sau, sau khi qua khỏi con dốc nguy hiểm ấy, cửa ải thứ 2 là chiếc cầu đung đưa như chiếc võng, chỗ có ván chỗ không, cửa ải thứ 3 là con dốc để vượt lên đỉnh núi nơi con chim thổ ở.Đây cũng lại là 1 vườn điều nữa, bãi đánh đẹp nhưng cội con chim thổ ko được đẹp chi mấy với những hàng điều  già rậm chi chít, tôi cũng máng đại cái lụp lên xem sao, khoảng cách giữa mồi với con chim thổ khoảng độ chừng 10 mét nhưng lạ thay mặc cho con mồi  phóng rước, đổ dây nhợ,còn con thổ tôi đã nghe rõ có hơi pha bầu 1 xíu,vẫn bình tĩnh trả treo, đầy khí thế có vẻ máu lạnh đây.Sau độ chừng 20 phút không thấy tăm hơi gì, tôi nghĩ con này không dễ nuốt, tôi quyết định đưa mồi vào ngay cội của con thổ , thì ra là nó và con mái đang ấp ở đây, tôi đưa con mồi lên kế bên ổ trứng và  không quên nhánh thế thần đàng hoàng, khoảng  5 phút  sau nó về cội, 2 con đấu nghe như đại bác bắn bên tai, khoảng độ 15phut , con bổi có vẻ bắt đầu rớt gù,nhưng vô nước hậu tôi chưa biết như thế nào?  chủ yếu kèm thúc, dồn. Mồi ép gù , nó ko nhảy cầu tử mà nhảy thẳng ra ngoài trong sự tiếc nuối, tôi tìm hiểu nguyên nhân, thì thấy 1 thằng nhóc đang gùi chuối trên núi đi xuống. Bây giờ đã là 15h15, cm nói thôi mình xuống núi anh ơi, trời chuyển mưa rồi, tôi vì quá ham con chim nên năn nỉ cm chờ thêm xíu nữa. Mồi vẫn làm khí thế, nhưng con bổi này trận mạc cũng ghê, nó  cũng quay trở về nhưng có vẻ hơi e dè xíu, trời bắt đầu rớt từng giọt mưa, bi kịch cũng bắt đầu  từ đây….
Tôi vẫn biết nếu ở trên núi cao như thế  này, mà gặp trời mưa thì chết chắc,nhưng mọi chuyện cũng từ con chim mà ra:  Sau khi đưa mồi  xuống mà trong lòng ko muốn, trời đã nhỉu từng hạt mưa lớn hơn, bấy giờ tôi mới chợt tỉnh giấc. Xe nổ máy, chạy tới chưa đầy 2 mét, xe lung lay vì những pha trượt bánh mặc dù đã phanh trước, phanh sau, gài số. Tôi cố gắng lằm cũng chỉ độ 5 mét, tôi lộn nhào 3-4 vòng gì đó, may mà lúc đó bên đám cà phê có hàng rào dây thép gai cảng lại, chứ ko có lẽ lộn nhào xuống suối luôn. Tôi cố gắng đứng dậy, nhìn về phía sau chiếc xe vẫn lăn lóc nằm đó, cm đi bộ nhưng bị trượt chân té luôn, tôi liền chạy đến đỡ cm dậy và luôn miệng “cho anh xin lỗi”, cm bảo anh xem 2 con chim mồi có bị làm sao không? Sau khi dựng xe đứng dậy, xem lại tôi chỉ bị rách áo thôi, còn đầu may mà có đội nón bảo hiểm, xe chỉ bị gãy thắng trước, còn 2 con mồi tôi thấy còn sống là ổn, con chim bổi bắt được nhìn thấy thảm thương nhưng cũng tạm ổn. Tôi cố gắng cũng bò xuống được, qua khỏi chiếc cầu, còn nỗi khổ lớn nhất bây giờ là lên dốc, vừa lên dốc bánh xe sau bị tuôn không tài nào lên  được, may mà đúng lúc đó có mấy đứa bé dân tộc đang tắm ở suối đi lên , tôi liền hô to  “đẩy …đẩy giúp dùm xe chú lên, chú cho tiền con ơi… đẩy …đẩy giúp dùm xe chú lên, chú cho tiền con ơi…”. Thế là 3-4 đứa hăng hái giúp sức. Sau khi lên được đến dốc trở về vị trí lúc ban đầu, tôi mừng không thể tả, lúc này cm vẫn còn lê từng bước chân nặng trĩu đi lên và không quên cho các bé tiền và lời cảm ơn chân tình với các bé.Tạm biệt Minh Hưng.
   Trời bây giờ mưa như thác đổ , chúng tôi mặc dầu vẫn mang áo mưa nhưng thiếu trước hụt sau, kết quả ướt như chuột lột.Thế là 2  đứa đi trong mưa mong ngóng tìm 1 nhà nghỉ, ấy vậy mà có dễ tìm chút nào đâu, lặng lội mãi chúng tôi chạy hoài cũng đến được Đắc R-Lấp và nghỉ chân tại đây.Sau 1 đêm nghỉ ngơi, tôi có phần khỏe lại, tư tưởng vẫn không quên hướng về rừng. Bây giờ đã 7h30,  tôi gù với cm 1 tràng:  thôi không còn bao xa nữa là đến Đắc Nông rồi, em cho anh thử 1 kèo thôi ,nơi đây phong cảnh hữu tình  quá: cm đồng ý , nhưng 1 kèo thôi nha anh? Ok, hứa là làm. Rút kinh nghiệm hôm qua, vì trời mới mưa xong, đường đất đỏ khá xấu, vì thế tôi vào đàm phán với anh dân tộc gửi xe, và không quên gửi tiền ảnh hút thuốc,

vì chuyến đi này đi chiếc xe của cm chứ không phải xe chuyên dụng đánh cu. Hihi. Sau khi làm thủ tục gửi xe, tôi lặn lội cuốc bộ 20 phút, cm vẫn không quên rên rỉ : mệt quá anh ơi…! Tôi liền nói : cố lên em , rồi sẽ sướng. kakaka. Tôi nghe tiếng 1 con đồng lớn tiếng, hậu 2 đang chiêu. Tôi nghe chiêu hậu 2 thì không thích mấy, nhưng vì tội cm nên tôi dừng lại. Tôi đưa mồi lên, mồi chưa dứt 2 đạt gù con bổi như cháy nhà tới nơi, nó đập cánh bạch bạch bạch…lượn 1 vòng đáp vào cội kế bên,con mồi rước 1 dây  nữa, nó lầm lỳ không nói không rằng, lao thẳng vào cội, lúc này tôi biết chắc đã gặp thứ này chuẩn bị túi rút là vừa , mấy ae tôi thường gọi “ cái thứ tìm mẹ bú” . Đúng như dự đoán, nó về trả treo chưa đầy 10phut , mồi chỉ có gù, chưa biết kèm tiếng nào, thì tiếng bạch bạch vang lên, khép lại cơ hội đánh kèo thứ 2 của tôi, và không quên nhờ cm chụp hình. Chúng tôi xin tạm biệt vùng đất Đắc R-Lấp.
Con bổi hậu 2

Thằng bạn  từ Sài gòn đã về đến Đắc Nông, sau những cuộc gọi, lòng tôi cũng nôn nao lên đường. Trải qua vài chục km đường đèo núi,  cuối cùng chúng tôi cũng có mặt trên Đắc Nông lúc 11h. Sau khi nghỉ ngơi, làm 1 con vịt  khai vị và lai rai vài chén, Ôi !cảm giác thật là sướng! Vừa ăn xong, nghỉ ngơi độ 1h, ba ba của thằng bạn làm tiếp 1 con cầy độ 8kg, 2 con vịt .

Tôi nói với thằng bạn, nhà em làm chi nhiều vậy? nó chỉ cười thôi. Tôi chỉ phụ thôi, sau khi xong việc, còn lại phần nấu nướng, nhìn đồng hồ đã 4h hơn, tôi xin phép cả nhà lội bộ đi xem thổ nhưỡng, phong thủy nơi đây như thế nào ? Mọi người ủng hộ nhiệt tình.hihi. Tôi lại lội bộ khoảng tầm 20 phút về phía sau nhà, khung cảnh cũng không thể chê vào đâu được.Kèo này là con đồng thổ, giọng hùng hồn, bài bản, sau khi trả hết bài, trời cũng đã sập tối, con mồi của tôi đã giữ nó ở lại bằng 1 pha đứng trên nóc lụp nhảy xuống. Sau khi nghe cái chạch, tôi mới định thần vì sướng và đứng thẳng dậy chưa thẳng cái lưng, 1 con cắt lớn bay cái xoẹt qua và ko quên móc con bổi, nhưng may thay nó chỉ bị trầy phao câu, và vết rách nhỏ sau mí mắt. Đây là con bổi khá chuẩn về hình thể, tư cách con mồi lụp.Hôm nào nó tỉnh, tôi up hình ace xem. Phải nói là 1 ngày tương đối may mắn với tôi.

Con bổi hay.

Con thứ 4  thu phục  vào ngày hôm sau nhưng không có gì nổi trội .
Chia tay Đắc Nông trong sự tiếc nuối, số tù binh sau khi đã điểm danh, em hậu 2 bỏ mạng .

Tạm biệt Ace, chúc mọi người ăn tết vui vẻ, sức khỏe, năm mới gặp nhiều thắng lợi mới. Hẹn gặp lại!
www.Aquaking.vn

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/01/2013 08:48:17PM »
thú vị quá anh, mong ngày gần em sẽ có mồi để dc có những cuộc hành trình giống như anh _zoo_
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/01/2013 08:54:55PM »
quá lẵng mạn, quá thi vị, quá chịu chơi và cu mái quá chiều chồng, không biết nói gì hơn, ngưỡng mộ bác

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 04/01/2013 01:42:15PM »
Chặc! Lâu quá không gặp chú! Dạo này đi bẫy gặt hái nhiều thành công quá nhỉ! Dẫn Cu mái đi theo và đi lâu thế, mấy con bồ câu ở nhà nó chết đói hết à chú? Mà đã xuất chuồng được lứa nào chưa vậy, nếu có hú anh, anh bắt mấy cặp về cho cu mái đẻ ở nhà nhé!
Năm mới chúc chú và gia đình mạnh khỏe, trong năm đó tin vui nhé!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent