Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cườm này có phải cườm 3 dây , nhờ mayrau và bà con cho nhận xét .  (Đọc 4457 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Con này, khi nó nhướng cổ lên thì hai phần 3 bộ cườm ở gữa chống lại úp vào nhau thành một đường như đường gươm ở giữa ,
còn hai bên chia thành 2 hàng , các hàng cách xa nhau từ trên đầu hàng cườm xuống đến hết  vai , cườm có cảm giác rất thưa , toàn cườm
đen và từng  lông cườm dài gần gấp 1.5 lần so với mấy con khác, có điều chụp nó khó quá, khi nó nhướng lên thì buộc nó phải nhớn nhác
do đó bấm máy đúng khỏang khắc đó thật khó , bữa nào mình sẽ rình để chụp chắc thấy rỏ hơn . nước chơi ở rừng được , đây là bộ cườm
lần đầu mình thấy . còn khổ  cườm  chia 3 nhưng chỉ một phần 2 . 3 ở giữa xuống vai thì nhiều . Như vậy con này có phải là cườm 3 dây,
cườm rựng không .( Hình chụp khi mới bắt, qui rụng hết , giờ thì em nó tươm tất rồi )
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Hình hơi mờ, Em nghĩ đây ko phải cườm 3 dây đâu bác, cườm 3 dây chia theo hàng doc theo cổ trên dưới thẳng nhau thành 3 hàng song song từng bộ 3 giáp  nhau đó mà bác.
Quan điểm của em khi lựa trọn chim thì em thích chim có cườm rựng, cườm giắt hơn là cườm 2 dây, 3 dây.
« Sửa lần cuối: 05/05/2011 06:42:56AM gửi bởi MayRau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
em nầy không phải cườm 3 dây, cườm nầy luộn xộn đâu có hàng lối gì đâu. nhìm em nầy đẹp đấy nhưng không biết gáy giọng gì đây, nhin nói chung là ok
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Bạn Mayrau cho mình hỏi cườm rựng,cườm giắt là sau .Mong trả lời sớm

Thuật ngữ cườm rựng Em có gải thích (theo ý hiểu và cách gọi quê Em) ở topic http://www.cugay.org/forum/index.php?topic=507.0 Bác xem lại nếu có gì ko chính xác thì góp ý thêm để Anh em cùng học hỏi nhe.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent