Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ gì đây?  (Đọc 1514 lần)

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Thổ gì đây?
« vào lúc: 01/12/2012 02:53:04PM »
nhờ ae nghe giùm xem con này giọng gì , đã đạt đến sấm chưa hay chỉ là thổ thui

« Sửa lần cuối: 01/12/2012 05:04:56PM gửi bởi chipchip »
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thổ gì đây?
« Trả lời #1 vào lúc: 01/12/2012 05:29:10PM »
Bác nghe con này của em rồi so sánh nhé!

Thổ sấm nhà lehieuhp

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/12/2012 06:13:52PM »
Sấm thì chưa tới , chỉ thổ thôi anh ơi , nhưng thổ thì nhiều lắm gồm có thổ đặt , thổ bầu ,thổ sấm, thổ rền , thổ vang , thổ pha ,thổ đồng, có thổ tả nữa anh ạ :d !con của anh thổ pha :D

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/12/2012 08:06:22PM »
Sấm thì chưa tới , chỉ thổ thôi anh ơi , nhưng thổ thì nhiều lắm gồm có thổ đặt , thổ bầu ,thổ sấm, thổ rền , thổ vang , thổ pha ,thổ đồng, có thổ tả nữa anh ạ :d !con của anh thổ pha :D
  :-bd :-bd. theo em thì cu bác móng cái là thổ pha 1 chút rền thôi chưa đạt được đến sấm đâu
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/12/2012 09:25:51PM »
chính sác là thổ pha rền..

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/12/2012 04:41:05PM »
Thổ pha thế nào được với rền, mong bác xem xét lại khái niệm này!

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/01/2013 05:19:32PM »
"Thổ pha thế nào được với rền, mong bác xem xét lại khái niệm này!"
 sao thổ lại không pha được với rền? thực ra khái niệm thổ pha,kim pha  hoặc đồng pha hoặc bầu, rền ,sấm ...là người ta gọi tắt cho con chim có âm không đạt được chuẩn âm của kim-đồng-thổ là 3 giọng chính của chim!(3 giọng này phải đều trong khi nghe không có tạp âm rè) còn bầu,rền,sấm,buồn hay kim còi ......đều là được hòa trộn theo các giọng chính với tỷ lệ khác nhau cũng như âm tiết tạp âm ,giai điệu qua từng đời di truyền,hoặc từng vùng!(ví dụ về âm tiết chim thổ đặc nhưng âm tiết giai điệu lại chậm rãi bình thản lúc đó ta không còn gọi là thổ đặc nữa mà lại có thể gọi là thổ buồn) hoặc trong âm giọng thổ mà lại có độ rung như nước thì ta gọi thổ bầu ..! còn khi có âm tiết trong giọng mà lại nghe chưa đạt thổ đặc mà dai điệu có nước trong họng thì lúc đỏ ta có thể gọi là thổ pha bầu...)! nói chung khái niệm "pha" thì vô cùng! vì thế 100 con gáy nuôi trong nhà không con nào giọng giống con nào!đó là điểm thú vị khi các bác chơi sẽ dần khám phá ra được! còn về âm đồng thì mình khẳng định với cách đánh giá trong nam là sai hoàn toàn!nếu lấy mẫu "đồng" chuẩn như vậy sẽ rất dễ lầm lạc về thẩm âm! âm đồng là âm đồng chứ không phải pha 5/5 với giọng son!thân

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/01/2013 07:12:25PM »
nhờ ae nghe giùm xem con này giọng gì , đã đạt đến sấm chưa hay chỉ là thổ thui
http://youtu.be/p7iWU6iPj-4

Con này theo trong mình thì gọi đồng sấm ,chưa đạt thổ nói bừa cho vui  bat tay bat tay bat tay

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/01/2013 07:33:23PM »
 sao thổ lại không pha được với rền? thực ra khái niệm thổ pha,kim pha  hoặc đồng pha hoặc bầu, rền ,sấm ...là người ta gọi tắt cho con chim có âm không đạt được chuẩn âm của kim-đồng-thổ là 3 giọng chính của chim!(3 giọng này phải đều trong khi nghe không có tạp âm rè) còn bầu,rền,sấm,buồn hay kim còi ......đều là được hòa trộn theo các giọng chính với tỷ lệ khác nhau cũng như âm tiết tạp âm ,giai điệu qua từng đời di truyền,hoặc từng vùng!(ví dụ về âm tiết chim thổ đặc nhưng âm tiết giai điệu lại chậm rãi bình thản lúc đó ta không còn gọi là thổ đặc nữa mà lại có thể gọi là thổ buồn) hoặc trong âm giọng thổ mà lại có độ rung như nước thì ta gọi thổ bầu ..! còn khi có âm tiết trong giọng mà lại nghe chưa đạt thổ đặc mà dai điệu có nước trong họng thì lúc đỏ ta có thể gọi là thổ pha bầu...)! nói chung khái niệm "pha" thì vô cùng! vì thế 100 con gáy nuôi trong nhà không con nào giọng giống con nào!đó là điểm thú vị khi các bác chơi sẽ dần khám phá ra được! còn về âm đồng thì mình khẳng định với cách đánh giá trong nam là sai hoàn toàn!nếu lấy mẫu "đồng" chuẩn như vậy sẽ rất dễ lầm lạc về thẩm âm! âm đồng là âm đồng chứ không phải pha 5/5 với giọng son!thân

bác lấy chuẩn giọng bắc ép sang giọng nam thì sao mà đúng được bác ơi? Kiểu như bác nói trong nam phải gọi "bố" là "bố", gọi "ba" là sai ah? thế người ta gọi "bọ" có được không...?  thói đời nghề chơi thì dễ bảo thủ, nước mình thì dài, cách chơi thì mỗi phường mỗi khác mỗi thầy mỗi khác, cách lưu truyền thì truyền miệng, tam sao thất bản, ngay trong miền bắc thì Hà Nội, Hải Phòng, Hải Dương còn chả giống nhau thì sao bác bảo tít trong Cà Mau họ phải giống được.

trong này cũng nhiều trường phái chia giọng khác nhau hoàn toàn nên ai chơi sao thì cứ chơi vậy thôi bác ah, miễn chim gáy mình nghe thấy hay là được, anh em chơi mồi thì lại quan trọng con nào ra chịu chơi nhanh, giọng chiêu hợp chim rừng, bài bản có khi là thứ yếu, hiệu quả làm đầu!

Thôi thì ai chơi sao thì chơi, SG chơi khác, HN chơi khác, miền trung chơi khác... mình chơi cũng khác, người ta chơi cũng khác, còn nếu đã chấp nhận đi thi thì phải chấp nhận luật chơi do BTC đề ra. Tài tử thì chẳng nên ép nhau làm gì...

Hi vọng ngày càng được thấy nhiều anh em bạn bè khắp ba miền cùng chơi cu, tới nơi đâu cũng có được một vài anh em cùng đam mê để giao lưu. Đó mới là hạnh phúc, mục đích nghề chơi của mình.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/01/2013 09:34:52PM »
 sao thổ lại không pha được với rền? thực ra khái niệm thổ pha,kim pha  hoặc đồng pha hoặc bầu, rền ,sấm ...là người ta gọi tắt cho con chim có âm không đạt được chuẩn âm của kim-đồng-thổ là 3 giọng chính của chim!(3  bầu,rền,sấm,buồn hay kim còigiọng này phải đều trong khi nghe không có tạp âm rè) còn ......đều là được hòa trộn theo các giọng chính với tỷ lệ khác nhau cũng như âm tiết tạp âm ,giai điệu qua từng đời di truyền,hoặc từng vùng!(ví dụ về âm tiết chim thổ đặc nhưng âm tiết giai điệu lại chậm rãi bình thản lúc đó ta không còn gọi là thổ đặc nữa mà lại có thể gọi là thổ buồn) hoặc trong âm giọng thổ mà lại có độ rung như nước thì ta gọi thổ bầu ..! còn khi có âm tiết trong giọng mà lại nghe chưa đạt thổ đặc mà dai điệu có nước trong họng thì lúc đỏ ta có thể gọi là thổ pha bầu...)! nói chung khái niệm "pha" thì vô cùng! vì thế 100 con gáy nuôi trong nhà không con nào giọng giống con nào!đó là điểm thú vị khi các bác chơi sẽ dần khám phá ra được! còn về âm đồng thì mình khẳng định với cách đánh giá trong nam là sai hoàn toàn!nếu lấy mẫu "đồng" chuẩn như vậy sẽ rất dễ lầm lạc về thẩm âm! âm đồng là âm đồng chứ không phải pha 5/5 với giọng son!thân
Tạm thời chưa nói đến các tiêu chuẩn về giọng gáy nhưng thường thổ và chữ rền - anh em ngoài bắc không gọi là Thổ pha Rền mà thường thì gọi thổ hơi rền hoặc Thổ rền chuẩn .
Còn về tiêu chuẩn đánh giá chữ Đồng theo quan điểm riêng của tôi bác vuaquayfa có lẽ hơi bảo thủ một chút xíu .  Mỗi vùng có một đánh giá khác nhau - đôi khi là do ảnh hưởng kiểu hiệu ứng vầng sáng ( nhiều cụ bảo chơi lâu năm bảo đấy là đồng thì thế là đồng ) cũng như bác được truyền lại cảm thụ âm giọng đồng theo một cách khác vậy thôi .
  Theo ý tôi khi anh em ta lên giao lưu trên đây cũng nên tôn trọng bản sắc riêng của từng vùng - nếu với bác vuaquayfa cho rằng đây chưa phải đồng thì có lẽ ta nên thêm vào trước câu đó là với khái niệm của một số anh em ngoài bắc ..... Nếu được như vậy thì anh em ta luôn luôn cảm nhận và chia sẻ được nhiều điều trong thú vui chung này .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/01/2013 10:31:19PM »
 sao thổ lại không pha được với rền? thực ra khái niệm thổ pha,kim pha  hoặc đồng pha hoặc bầu, rền ,sấm ...là người ta gọi tắt cho con chim có âm không đạt được chuẩn âm của kim-đồng-thổ là 3 giọng chính của chim!(3  bầu,rền,sấm,buồn hay kim còigiọng này phải đều trong khi nghe không có tạp âm rè) còn ......đều là được hòa trộn theo các giọng chính với tỷ lệ khác nhau cũng như âm tiết tạp âm ,giai điệu qua từng đời di truyền,hoặc từng vùng!(ví dụ về âm tiết chim thổ đặc nhưng âm tiết giai điệu lại chậm rãi bình thản lúc đó ta không còn gọi là thổ đặc nữa mà lại có thể gọi là thổ buồn) hoặc trong âm giọng thổ mà lại có độ rung như nước thì ta gọi thổ bầu ..! còn khi có âm tiết trong giọng mà lại nghe chưa đạt thổ đặc mà dai điệu có nước trong họng thì lúc đỏ ta có thể gọi là thổ pha bầu...)! nói chung khái niệm "pha" thì vô cùng! vì thế 100 con gáy nuôi trong nhà không con nào giọng giống con nào!đó là điểm thú vị khi các bác chơi sẽ dần khám phá ra được! còn về âm đồng thì mình khẳng định với cách đánh giá trong nam là sai hoàn toàn!nếu lấy mẫu "đồng" chuẩn như vậy sẽ rất dễ lầm lạc về thẩm âm! âm đồng là âm đồng chứ không phải pha 5/5 với giọng son!thân
Tạm thời chưa nói đến các tiêu chuẩn về giọng gáy nhưng thường thổ và chữ rền - anh em ngoài bắc không gọi là Thổ pha Rền mà thường thì gọi thổ hơi rền hoặc Thổ rền chuẩn .
Còn về tiêu chuẩn đánh giá chữ Đồng theo quan điểm riêng của tôi bác vuaquayfa có lẽ hơi bảo thủ một chút xíu .  Mỗi vùng có một đánh giá khác nhau - đôi khi là do ảnh hưởng kiểu hiệu ứng vầng sáng ( nhiều cụ bảo chơi lâu năm bảo đấy là đồng thì thế là đồng ) cũng như bác được truyền lại cảm thụ âm giọng đồng theo một cách khác vậy thôi .
  Theo ý tôi khi anh em ta lên giao lưu trên đây cũng nên tôn trọng bản sắc riêng của từng vùng - nếu với bác vuaquayfa cho rằng đây chưa phải đồng thì có lẽ ta nên thêm vào trước câu đó là với khái niệm của một số anh em ngoài bắc ..... Nếu được như vậy thì anh em ta luôn luôn cảm nhận và chia sẻ được nhiều điều trong thú vui chung này .

-Thấy chủ đề này có phần gióng việc tranh luận về cái định nghĩa " ĐỒNG SÁO DIỀU " quá nên góp vui chút
. Mình đã đọc các bài viết của mọi người + nghe clip , theo quan điểm riêng của mình thì mình thì đúng là quan điểm chơi của mỗi vùng có khác và nhất là cách gọi và cách thẩm âm thì càng không mấy khi giống nhau , nhưng xét đi xét lại có lẽ chẳng ai sai hết quan điểm nào cũng có cái ý đúng. Nhưng nếu với con chim trong clip này mà gọi nó là Thổ Rền thì không đúng vì nó đâu có rền, nói chung chung thì thường chỉ gọi là Thổ Pha còn cụ thể hơn thì con này thổ pha chút xíu đồng.

-Còn quan điểm của mỗi người dù có khác nhau thế nào đi nữa cũng dựa trên những gì chung nhất, phổ biến nhất để gọi cho tất cả mọi người cùng dễ hiểu, còn về cái vụ " Thổ pha rền " thì đúng là ýt thấy xuất hiện cụm từ này và thay vào đó chúng ta vẫn dùng từ " hơi đá chút rền " hoặc như bạn " vuaquayfa " có lấy dẫn chứng về " ghé hay chạm mức " Thổ Bầu... v v " Mình hoàn toàn tán thành.

-Vậy thiết nghĩ thay vì chúng ta tranh cãi thì chúng ta nên thảo luận sẽ tốt hơn bởi có nhiều khi chúng ta cùng chung 1 ý nhưng chỉ do cách nói khác nhau dẫn tới hiểu lầm vậy sẽ hay hơn nếu chúng ta có thể phổ biến rộng hơn những thuật ngữ của từng vùng để tất cả anh em đều nắm bắt được người khác đang nói gì sẽ hay hơn rất nhiều. Chúc toàn thể anh em luôn vui vẻ
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/01/2013 07:32:19AM »
Theo mình thì hai con trên của hai bác đều có độ rền. Mình nếu chỉ nghe thúc thì gọi gọn là thổ rền. Tuy nhiên độ rền thì chưa đạt, nó chưa đủ độ nặng, độ riết, miết , sệt.  :)) :)) :)) mô tả cái tiếng nó khó quá mấy cụ ơi, nhất là loại võ biền như Cua đây .Con của cụ mongcai thổ ít hơn, trong tiếng thúc vẫn còn có âm trong cao nên nghe nó chưa sướng bằng con của cụ lehieu , con của cụ lehieu âm vực rộng, vang hơn, có pha và  pha lẫn, hoà trộn đồng vào trong đó  nên tiếng thúc nghe có độ vang, phóng khoáng, trầm ấm  hơn. Theo cái tai trâu của Cua thì giọng chim này trong Cua còn, tuy nhiên cũng không quá nhiều. Loại này không biết ở vùng khác sao chứ trên này, bắt loại này không phải dễ. Đã chịu thì nhập tàn nhanh nhưng khi nó không chung cây thì hầu như rất ít di chuyển. Vẫn còn ngoài rừng 3 con mà Cua biết, để dành chờ anh em lên vô đánh thử, mỗi miền một cách gọi, tìm hiểu để nếu người vùng nào nói lên mọi người có thể hiểu được là hay nhất- Rồi có thể - tìm dần ra một cách gọi mô tả gần nhất , đúng nhất với bản chất để gọi y như mình học tiếng phổ thông, nói tiếng phổ thông nhưng tiếng địa phương vẫn tồn tại song hành và đầy tự hào, gắn bó các cụ hè  :)) :)) :)).
Có khi nghe clip nó khác với nghe ngoài rừng nhiều. Chờ con của cụ dovan, con của cụ cocsai nổi hẳn, làm cái clip đưa lên nhờ anh em đánh giá xem nó thế nào .
Nhận xét thô thiển, mong 2 cụ đại xá cho. Chúc mừng hai cụ có chim giọng hay.

Cũng may, qua đây Cua hiểu được Rền và Sấm, nếu vậy, sấm là nó phải vượt lên trên rền - Nó như con của cụ lehieu nhưng đòi hỏi âm vực rộng nữa, vang nữa, độ rền tăng lên nữa - còn tăng đếm độ nào thì gọi là Thổ sấm - cụ nào có clip đưa vô đây luôn, anh em nhận xét - Cái này có thể giúp cho Cua mô tả để anh em trong này hiểu rõ hơn, tránh tình trạng anh em cần thổ rền, thổ sấm lại mang thổ tả đi giao thì khác nào tự vả vô mặt mình.
« Sửa lần cuối: 23/01/2013 07:41:09AM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 23/01/2013 09:09:40AM »
hi thank bạn đã nhắc nhở!bạn nói rất đúng! đúng là mình hơi bảo thủ khi đem chất giọng đồng của bắc để áp đặt!  có gì ko phải mong các bạn bỏ qua! âu cũng chỉ là tranh luận giúp diễn đàn ta ngày càng phát triển và tìm được nhiều điều hay trong thú chơi này ! thân

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 23/01/2013 11:30:31AM »
nay mạn phép gấu tôi xin phán bừa đây: em nầy chỉ đánh giá được là thổ pha thôi, nhưng có và điểm nhấn mạnh như sau: Thổ thì thiếu, đồng cũng thiếu, có tí sấm nhưng cũng thiếu luôn nên em nó chỉ đánh giá chung là thổ pha thôi nhé. Phán bừa có sai đừng ném đá ...bỏ chạy thôi  *><*
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 23/01/2013 11:58:30AM »
- Theo cảm nhận cách gọi của TX về 2 con này thì con của anh cu gay mong cái là thổ pha, còn phân tích thì nó pha nhiều thứ pha đồng có độ rền. Con của anh lehieuhp thì như vậy TX cũng gọi là thổ sấm được rồi nếu to vang hơn chút nữa thì chuẩn. Anh em cứ trao đổi thấy sao nói vậy vui là chính, chim mình thích là được, nếu có ném vài cục đá theo tinh thần góp ý trao đổi thì cũng là điều tốt.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 21/02/2013 09:16:27PM »

Theo như thiển nghĩ của em thì giọng cu gáy có ba giọng chính thổ, son (kim), đồng và tỉ lệ pha giữa các âm này khác nhau sẽ cho ra các chất giọng khác nhau của từng con cu gáy. Cũng như màu sắc, chỉ từ 5 màu cơ bản là: đỏ, xanh, vàng, đen, trắng người ta có thể phối ra vô số màu mà chúng ta từng thấy. Tuy nhiên lĩnh vực âm thanh thì trừu tượng hơn nhiều so với màu sắc, sự cảm nhận về màu sắc của hai người khác nhau đã có sự khác nhau do có sự khác biệt về cấu tạo, phân bố và sắp xếp của các tế bào hình nón và que ở đáy mắt. Sự khác biệt này còn rõ rệt hơn trong lĩnh vực âm thanh, tai của mỗi người có sự tiếp nhận khác nhau về tần số âm thanh, người thì cảm nhận tốt âm thanh có tần số cao, còn người khác lại cảm nhận được những âm thanh có tần số thấp. Để tranh cãi nhạu giọng con cu này cụ thể là giọng gì thì chắc chắn là "3 thầy 7 ý". Trên thực tế người ta có thể đo và phân tích tần số âm thanh để phân loại, nhưng đây chỉ là một thú chơi cũng không nhất thiết phải cầu kỳ quá như vậy. Theo ngu ý của em cứ nghe con nào thấy thích và lọt tai là chơi còn đưa lên đây chỉ là để tham khảo. Nói lan man quá mà vẫn chưa bật được điều em nghĩ đó là em không tán thành cái khái niệm thổ pha rền, mà chỉ có thổ rền, thổ bầu, thổ buồn, thổ...mong các bác thông cảm!

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 21/02/2013 09:45:07PM »
Thổ pha thế nào được với rền, mong bác xem xét lại khái niệm này!
chuẩn, thổ chỉ dọng
rền chỉ độ to và ngân
pha được mới lạ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent