Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin hỏi anh em vài điều về mồi đất  (Đọc 1237 lần)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin hỏi anh em vài điều về mồi đất
« vào lúc: 29/11/2012 06:36:58PM »
hiện tại tôi có 1 chú mồi đất 3 năm lồng. cu cũng loại cùi mía mà thôi. đi bẫy mới dính 1 con bổi loại thường thường thôi. nhưng không hiểu sao mổi khi úp bội là nó nép sát xuống đất, nằm im re không dám đi đứng gì hết.cu bổi gáy gù gì nó cũng vậy hết. Nhưng khi thả tự do mà không úp bội thì chú nó lại chơi nhiệt tình, bổi xuống đất là gáy gù quyết liệt.hộm trước đi bẫy úp bội bổi bay xuống chú nó nằm sát đất im re.túc quá mình ra đuổi bổi bay đi và lấy dây cột chân như mồi trần nhưng dây hơi dài tí thì nó sù lông sung lắm gáy gù với bổi khi xuống đất. thế là nó thu phục được 1 em. xin anh em chỉ cách khắc phục tình trạng đó. xin cảm ơn anh em
« Sửa lần cuối: 19/07/2013 10:06:59AM gửi bởi Đồngquê »

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: XIN HỎI ANH EM VÀI ĐIỀU VỀ MỒI ĐẤT
« Trả lời #1 vào lúc: 29/11/2012 09:23:00PM »
chào ae e.e xin chet trc.
Chào anh!chắc khi anh ụp bội ko cân thân hay làm gi đo e nó sợ cái bổi rùi.
Mà e nó chới mồi trân cột chân thì càng tôt băn bổi nhanh bổi rừng ko có gi phải sở.anh cứ săm cho e nó cái bộ cắm cọt dây như kiểu chơi gà rừng đo.hay a vô mấy cái clip chơi mồi đất của thái lan tham khaỏ thêm là thấy cách làm à anh.chúc anh có chú mồi đất wa tuyệt e đang tim mà chưa có anh ơi. 

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/11/2012 09:59:22PM »
chúc mừng bác em đang kiêm con mồi như vậy mà ko đc nak . cho no chơi trần đi bác khổ kai là cắm dò hơi cực 1 tý nhưng bù lại thì nó sat bổi nhất đấy bổi trận cở nào nó lượm hết

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/11/2012 10:27:12PM »
mình cũng muốn làm mồi trần giống thái lan nhưng cu mồi lỡ này thuộc loại cùi bắp tệ lắm. ở nhà căm như hến, vào lụp treo cây cũng không gáy gù gì hết. mình tính phóng sanh rồi nhưng hơi tiếc gì người bạn ở Tây Ninh tặng nuôi mấy năm nay thả đi thì phụ lòng quá. thế là đi tập mồi đất xem sao. lần đầu ra úp bội đất chổ có nhiều bổi thì nó cứ thục đầu ra bội thôi. khoảng 3 phút thì nằm im re không dám nhúc nhích gì hết.con bổi thấy nó bay xuống gù quá trời ,cứ đi vòng vòng mà gù nhưng tiếc là mình không có cắm dò. bổi gù đã đời rồi bổi bay đi ăn. mình tưởng nó bị bể luôn rồi. đem về nhà thả ra sân cho đi tự do lấy mồi chai thả ra nữa thì nó chạy ngay lại bo với con mồi chai. thế là nuôi tiếp. sau 1 tuần cũng bải đất đó cũng con bổi đó ,mình vẫn không để cấm dò...thì nó cũng lặp lại bài đó..bó tay luôn với chú nó. Lần thứ 3 cũng vậy nhưng có cấm dò và nó lại không chịu gáy gù gì hết. tức quá mình đuổi bổi bay đi bắt nó ra lấy dây cột chân cậm nọc tại chổ thì nó gáy gù thu phục con bổi kia...thật không hiểu nổi phải làm sao để chữa trị cái bệnh đó. chắc nó sợ cái bội hay sao đó. muốn làm mồi trần nhưng mình sợ gặp cu dữ thì bể, gặp chó mèo, bồ cắt, diều hâu...thì chết sớm...
mong cao thủ anh em trên diễn đàng chỉ cách giúp mình. xin cảm ơn

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/12/2012 09:27:01PM »
 =)) Mồi đất thì phải chấp nhận cái cảnh chó mèo gà chồn bồ cắt bìm bịp thôi anh ạ bù lại mồi đất bắt bổi rất nhanh gọn lẹ còn về cu dữ anh không cần lo cứ giăng giò vòng tròn quanh mồi và giăng thêm dò vòng ngoài cỡ nào cũng dính cái quĩ này mà bị mồi đập vài phát là tức òi máu chã nhớ giò cẵng gì đâu nếu giăng đúng cách thì khó lòng mà nó kịp đậo con mồi bể Con này nghe kể hay nhỉ mồi trân tập oải chè đậu lên k biết có tập nổi k con bác nó chịu đi dường tắt là quá sướng  . suy nghĩ gì nữa vác mồi và chiến thôi bác ợ

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 30/12/2012 09:05:47AM »
mình cũng muốn làm mồi trần giống thái lan nhưng cu mồi lỡ này thuộc loại cùi bắp tệ lắm. ở nhà căm như hến, vào lụp treo cây cũng không gáy gù gì hết. mình tính phóng sanh rồi nhưng hơi tiếc gì người bạn ở Tây Ninh tặng nuôi mấy năm nay thả đi thì phụ lòng quá. thế là đi tập mồi đất xem sao. lần đầu ra úp bội đất chổ có nhiều bổi thì nó cứ thục đầu ra bội thôi. khoảng 3 phút thì nằm im re không dám nhúc nhích gì hết.con bổi thấy nó bay xuống gù quá trời ,cứ đi vòng vòng mà gù nhưng tiếc là mình không có cắm dò. bổi gù đã đời rồi bổi bay đi ăn. mình tưởng nó bị bể luôn rồi. đem về nhà thả ra sân cho đi tự do lấy mồi chai thả ra nữa thì nó chạy ngay lại bo với con mồi chai. thế là nuôi tiếp. sau 1 tuần cũng bải đất đó cũng con bổi đó ,mình vẫn không để cấm dò...thì nó cũng lặp lại bài đó..bó tay luôn với chú nó. Lần thứ 3 cũng vậy nhưng có cấm dò và nó lại không chịu gáy gù gì hết. tức quá mình đuổi bổi bay đi bắt nó ra lấy dây cột chân cậm nọc tại chổ thì nó gáy gù thu phục con bổi kia...thật không hiểu nổi phải làm sao để chữa trị cái bệnh đó. chắc nó sợ cái bội hay sao đó. muốn làm mồi trần nhưng mình sợ gặp cu dữ thì bể, gặp chó mèo, bồ cắt, diều hâu...thì chết sớm...
mong cao thủ anh em trên diễn đàng chỉ cách giúp mình. xin cảm ơn

Nó thuận đất đánh trần thì bạn cho nó chơi luôn là tốt nhất.
Nếu muốn tập bội úp thì ở nhà nên úp cái bội lên lồng đang nhốt nó cho quen , mỗi lần hạ thổ cũng nên dùng bội úp cắm ra vườn thả nó sang cho quen.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/01/2013 09:17:20PM »
hehehe đúng là cần thì ko có,có thì ko cần!giỡn thui e đang cần 1 con chim giống như a tập mồi trần thì tuyệt,còn chuyện xảy ra như cắt,.èo,chó,gà thì khoảng 30% là xui,còn 70% là do a cả,vì khi đánh mồi đất thường những ai thương mồi thì ngồi gần,như quan điểm của e là"thà ko bắt bổi,còn hơn mất mồi"vài lời chia sẻ có làm phật ý ai xin dơ cao đánh khẽ!thank các a! _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 12/07/2013 10:50:06PM »
nhiều người mún có như anh mà ko được ,nó sợ úp rùi  (*)(*)

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/07/2013 09:51:26AM »
làm mồi đánh trần luôn đi anh ơi, dễ thu phục bổi hơn, anh chỉ cần chịu cực tí là bẻ nhánh cây che tum rồi ngồi gần mồi của mình, như vậy là ok rồi, không sợ con gì hết. Em mong có một em đánh trần nhưng chưa có, ở quê em bổi trận nhiều lắm rồi, úp bội nó không chịu đấu anh à.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent