Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thành quả đầu tay  (Đọc 1942 lần)

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thành quả đầu tay
« vào lúc: 28/11/2012 02:43:45PM »
Chào các bác trên diễn đàn, em đã đọc rất nhiều kiến thức cũng như kinh nghiệm của các cao nhân trên diễn đàn về lĩnh vực cu cò, nhân đây cũng xin mạn phép kể về chú bổi đầu tay mà con mồi của em đã thu phục được. Hôm đó là ngày 30/4 em được nghỉ làm, xách cu mồi cùng với bội ra sau vườn nhà gác cu. Điểm đầu tiên không có chổ đẹp, dọn đại trên bờ dừa được một chổ, thế là úp bội, giăng dò. Em đi gác chỉ có 1 con mồi đất thôi, còn con bẹo là...em đó các bác, em che tum gần con mồi và cứ thế lên tiếng cúc cu cu để giục mồi gáy. Mồi thúc một lúc thì bổ về, đấu với mồi khoảng 15 phút nhưng không xuống, cứ an tọa trên tàu lá dừa mà thúc, một lúc sau thì nắng quá, mồi chịu không nổi giãy đành đạch, em quyết định ra xua bổi để chuyển đến vị trí mát hơn. Không có chổ, dời bội lại cách chổ cũ khoảng 5m, thôi kệ, làm đại. Thế là giăng dò xong, vẫn kịch bản cũ (em làm cu bẹo), bổi lại về, nhưng lần này nó cảnh giác hơn, nó lượn xung quanh đậu cây này thúc xong rồi lại sang cây khác. Vô tình nó đảo ra phía sau cái tum của em ngồi và nó thấy tất cả. Lúc đó em nép sát vào tum, không dám động đậy, chợt nghe mồi tung phành phạch, linh cảm có chuyện chẳng lành, em tung luôn cái tum chạy ra thì hỡi ôi, !!! mực đang chụp lấy con mồi, em la toáng lên, !!! bỏ chạy, con bổi bay mất, còn con mồi thì lông bay lả tả, đầu chảy máu. Em vội vàng thu gom chiến trường và đi về.
Khi về đến nhà, treo mồi lên khoảng 15 phút, nghe con mái gáy (em có 1 con mái), thì nó thúc rời rác một vài tiếng, em cũng bớt lo. Đến chiều đem cạ với em mái thì nó lại đổ gù, thế là em quyết định ngày sau đi tiếp.
Sáng hôm sau vẫn cái tum cũ tân trang lại, nhưng điểm úp mồi dời qua bến líp đất bên kia mương. Em và mồi thúc một hồi thì bổi lại về, đúng con bổi hôm qua. Lúc này em nhường quyền lại cho mồi làm việc với bổi, khoảng 15 phút sau thì bổi xà xuống, mồi và bổi gù liên tục, nhưng bổi tuyệt đối không di chuyển, chỉ đứng trên cục cỏ khô mà gù, rồi lại thúc. Mồi thì gù đã chẳng ăn thua lại chuyển sang thúc, rồi lại gù. Lúc này bổi ta thận trọng tiến từng bước vào vùng tử địa, nhưng nó đi qua một vòng rồi lại an toàn về chổ cũ, tim mình thì gần rớt ra ngoài luôn. Lúc đó mối thì thúc rồi gù, còn bổi thì đứng nhìn, một lúc lại đi vào vùng tử địa rồi lại an toàn đi ra, mình lại một phen thót tim nữa. Trận chiến diễn ra khoảng 30 phút rồi mà con bổi vẫn ung dung.
Đang theo dõi thì một con mái đáp xuống (con mái này là một cặp với con bổi, mình thấy hai vợ chồng nó bay qua vườn nhà mình, đặc điểm là con mái bé tí). Con mái nó thích con mồi của mình ra mặt, nó ỏng ẹo đến cạ cạ vào bội, mình thấy cơ hội đã đến, thật vậy, con bổi thấy thế thì tức điên, nó đuổi con mái chạy vòng vòng. Lúc này mình mới giật mình, con mái mà dính dò thì con trống sẽ bay mất, nhưng không hiểu sao hai con chạy lòng vòng một hồi mà con dính chân lại là con trống, còn em mái phát hoảng bay mất biệt. Trời ơi, các bác có biết cảm giảc của em lúc đó ra sao không? mừng lắm các bác ạ, tim đập thình thịch, chạy qua cầu khỉ mà suýt té xuống mương. Lao đến chụp lấy bổi, gở dò xong, một tay cầm bổi, tay kia bắt mồi bỏ vào lồng rồi bỏ bội và dò ở đó mà chạy ngay vào nhà (lúc đó mình chưa làm túi rút), vào đến nhà thì bỏ cu bổi vào lồng mà tay chân mình còn run lẩy bẩy các bác ạ. Xong xuôi treo mồi lên và đi ra sau vườn thu gom chiến trường. Hôm đó là ngày 01/5/2012. Em bổi đó em nuôi 2 tháng thì mở miệng gáy gọi, giờ đây em đã chịu thúc và thỉnh thoảng cạ với bổi đã chịu gù, nhưng còn ít lắm. Chuyện em kể trên đây là thật 100% đấy, xin chia sẻ cùng các bác, thân chào!

tranhoanglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thành quả đầu tay
« Trả lời #1 vào lúc: 28/11/2012 07:27:01PM »
Chuyện kể hấp dẫn quá, cám ơn bác đã chia xẻ.

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/11/2012 07:38:26PM »
chúc mừng bác đã có thành quả đầu tay, nay vào mùa bẫy chắc cu mồi bác lại tiếp tục lập chiến công cho mà xem
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/11/2012 08:09:36PM »
Chúc mừng bác, cái gì đầu tiên cũng cảm giác mới lạ và hồi hộp như bác.......................Chúc mừng _zoo_
Giao lưu học hỏi & bảo tồn...!!!!!^_^

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/11/2012 08:23:59PM »
Đọc bài xong em muốn được đi bẫy cu luôn. đi ngay bác ạ. Việc đầu tiên là có con mồi dụ đã. Dục tốc bất đạt - vẫn biết là thế mà vẫn muốn được đi bẫy luôn, được bắt con bổi đầu tiên cho cảm giác phê phê

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/11/2012 09:41:39PM »
hình như em là người nam bộ nói chuyện thật thà. cái quý nhất là ở lòng đam mê tự tay mình bắt chim bổi về nuôi. có gì nói đó.
GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

soihoangngaytrolai

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/11/2012 10:23:05PM »
cảm giác này nge qua cũng đã chứ đừng nói chi là bản thân tự chứng thực, chúc mừng bác nhé... con mồi của bác cũng lì ghê ha... ra mãu đầu mà vẫn chơi nổi... thích nhất cái đoạn "con mái thích con mồi mình ra mặt nó cứ ỏng ẹo cạ cạ vào bội..." bác làm e nhớ "cu mái" nhà mình quá chừng... hixhix

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/11/2012 07:29:36AM »
Vâng, em là người Nam bộ, em ở Đồng Tháp, hy vọng diễn đàn sẽ là nơi chúng ta giao lưu, học hỏi lẫn nhau để niềm đam mê cu gáy ngày càng phát triển phải không các bác? Chúc các bác ngày mới vui vẻ, đạt nhiều niềm vui mới, thân chào!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/11/2012 09:07:30AM »
Chúc mừng bạn nhé, có vài tầm ảnh nữa thì tuyệt

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #9 vào lúc: 01/12/2012 02:06:31PM »
hix .ghen tỵ quá . mình chưa tự tay bẫy được con nào cả . chúc mừng bạn với thành quả đầu tiên .sau này chăc sẽ có nhiều thành quả nhưng kỉ niêm lần đầu bao giờ cũng thích hơn . chúc mừng bạn
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 01/12/2012 08:06:46PM »
 Cho em ké xíu anh nhé
=)) con bổi đầu mình bắt  không có con bổi náo làm mình hồi hợp như nó nó là một con sấm đồng tướng tá trung chim thôi hôm đó mình đi trời đang vào mùa mưa lúc đó đã 4h chiều trời bắt đầu chuyển tối muốn mưa mình tính đi về nhưng đi ngang qua một cái sân tennis mình thấy có hai con bổi đang gù trên cây dầu gió mình liền treo mồi cây lên nhưng có vẻ em nó mãi mê gù với con kia tới lúc giăng mồi đất thì trờl lại bắt đầu mưa mưa nhứ trút các bác ạ mồi cây thì bung cánh ra tắm mưa thõa thích mình ráng nồi đến 5h trời tạnh mồi gáy lại con bổi cũng chiều ở xa xa nhưng có vẻ cơn mưa làm cho lữa ẻm nguội lạnh rồi trời củng tối mình đành cuốn về lòng thì hơi nản tại vì không thấy cái cảnh đấu giữa mồi và bổi . Cn tuần sau mình quyết tâm đi ngang ngía chỗ đó thêm một lần nữa mấy anh ạ quả nhiên vẩn cái cách chơi đặc biệt và cội dầu gió quen thuộc ngay lể đường mình liền tấp vào giăng con mồi đất thổ bầu dưới một tán cây bàng to và treo mồi cây . Em bổi đang đứng ở dây điện xem tình hình mồi cây thấy hơi bổi thì rút tàn sát Bổi thúc cục cúc cu cục cúu cu thật gắt và tiếng theo là bo một dây mồi nghe cũng phóng lại em nó mấy sạt tức cái thằng chết bằm này vào đất ta mà con rú như thế em nó đập cánh bây vào tàn quyết tẫn thằng này nhưng chim thành phố mà nó trận kinh lắm vào thấy cái lụp em nó dường như tụt phong độ  =)) . Đấu vòng vo mồi gù khí thế em ấy vẩn gù nhưng ít chuyền cành né lụp . mồi đất thì nảy giò vẩn cách chơi củ bo từ đầu tới cuối trận con bổi dưởng như cũng đả thấy con đất nó chuyển hướng nhìn ngía ngía con đất em thấy cũng có hy vọng rồi và đúng thế thật em nó rớt xuống mấy anh ạ mà rớt trên càn dàn hàng rào sân tennis  *><* mồi đất bữa liên tục như thằng hâm em bổi cũng không kém giọng nó rất gắt đứng trên thanh sắt trên đầu mồi nó có vẻ ưng ý bo lia lịa với mồi lâu lâu lại buông 2 tiếng thúc cái tiếng thúc thứ hai thật gát và bỏ thêm 1 dây gù . Mồi dất em dù là bỗi tập nhưng cũng có đi làm bẹo vài lần tính tình cũng ngoan hiên nên vẩn cố gắng bo ghị em nó lại và em nó cũng rớt xuống đất thật rồi anh em ạ mà nó lại làm em đau thêm lần nữa nó rớt trong sân tennis hiên ngang đi qua đi lại bo lịa lịa lụi lụi qua lớp lưới b40 tỏ vẻ ức lắm em thì núp sau vài xe nghĩ thằm cmmnr con quỉ này là con gì thế nhỉ nhưng mừng cái là em nó chun vừa cái lưới b40 sau nhiều lần cố gắng và sắp lại gần mồi đất ôi em mừng quá thế là bo lia lịa nhưng ối cái kì sao nó đi 2 ba vòng lướt như bon tiêu mà sao không dính giò quỉ gì kì vậy sau em mới biết là tại nó con cách giò 1 khoảng tại mình nhìn xa tưởng gần hồi hợp quá em cứ nhóm lên nhóm xuống ngồi không yên cứ mong sao em nó mau vào túi nhưng con bổi này cũng ma nó cứ bo vòng ngoài tới vòng có giò cái mặt nó sợ thấy rỏ lại lùi ra mồi vân tiếp tục nhừng tràn bo mà theo em thì đây là con mồi chán chường nhất ít khi nó thúc rút bổi chỉ bo thôi . cầm cự một hồi chả có vẻ ăn thua gì con bổi dạt muốn cho yên thân thì may mắn ập tới vợ nó về mồi lâu ngày cô đơn thấy bổi mái lên tinh thần hẵn bo lìa bo lịa thằng này cũng có vẻ có máu ghen tức lên trông thấy nó hâm he chạy lại con mồi đang có tình dụ bạn gái nó kì này thì chằng còn giò cẵng gì cả xông và chiến thôi và thế là em nó cũng đã té cái oạch sau mấy vòng xà lạng quanh bôi . Em mừng quá như hồn muốn vụt ra khỏi xác nhưng cố gắng bình tỉnh lại cầm lồng cho mồi vào lồng trước tránh trường hợp chó mèo nó tranh thủ khi mình đi lo đí con bổi bổi thì dính giò thấy mình ra bay phành phạnh như kéo k nổi cái ổ khóa cầm trên tay mà lòng mừng húm cũng khá đẹo mấy anh ạ  :))  chắc chim mình bẫy thấy con nào cũng đẹp haha . Khoảng 15 phút sau ngay chỗ đó mồi cây thu phục thêm một con bổi giọng kim 1 hậu bo khỏe dài hơi nhưng sau mưới sạc em nó vào lưới vì chịu không nỗi những dàn kèm và gù của mồi con này ốm yếu sắc lông bã trầu nhát kinh khũng nó ốm kinh lắm mà ăn lại nhiều em chả biết vì sao nhưng nó nhát ôi thôi rồi mà dàn qui thì miễn chê ạ đều như mái ngói nhuyễn . Nhưng em mê con bỗi bắt đất hơn em nó về nhà em và hiện nay đã 6 tháng lồng cũng là một tay cộm cán trong dàn bổi em đặt nó là con Dầu Gió vì nó có vẽ ưng thích cái cây này hiện tại gáy đều nghe tiếng chim là gáy vẫn như cũ thúc 1 tiếng thúc thêm 1 tiếng thật gắt và một dây gù . em nó chiêu em cung rất ưng cái bụng rõ ràng 1 hậu ròng . Chim cũng đã hơi nhóm mùi treo ra vườn thấy bỗi bay ngang cũng chịu làm việc lắm ạ nhưng chưa căng lắm
Em nó đây ạ

Chính xác con chim này em bắt ở trong sân tennis của quân đội hướng Cộng Hòa vào chim ở đây lúc trước củngk há nhiều nó từ một cái đồi bên dìn kí hình như khu di tích gì đó qua nhưng bây giờ bị sắn quá nên tàn rồi bị súng hơi bắn đi mất rất nhiều nhiều khi đi đán hchổ này thấy bồi đưng dây điện trong tình trạng chân lịa ra chỉ còn da nối lại lòng thòng tội lắm Chủ pic cho em sẻ ké nhá
« Sửa lần cuối: 01/12/2012 09:00:20PM gửi bởi cugaytanphu »

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/12/2012 08:19:29AM »
bác cugaytanphu bắt được em cu đẹp quá, chúc mừng bác nha. Mà bác quê ở đâu thế? nới đó chắc nhiều cu lắm phải không bác? Quê mình thì cu gáy cũng nhiều nhưng mình không có thời gian, chỉ gác quanh quẩn gần nhà thôi, mình đi làm cả tuần, chủ yếu gác được sáng thứ 7, chủ nhật thì có hôm đi được, có hôm thì không (mắc giữ con cho vợ đi làm). nghe cu gáy mà lòng nôn nao hết các bác à, đứng nồời cũng không yên nữa. Chúc các bác ngày đầu tuần thật vui vẻ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent