Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sửa cây xào  (Đọc 5325 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sửa cây xào
« vào lúc: 24/10/2012 04:07:56PM »
Thưa các Cụ,

Em đợt rồi thấy chim đang nổi, tiền không nhiều để mua cái xào xịn, thế là mày mò đi thuê người ta làm, giờ cái xào của em các chú thợ rèn đập kiểu gì ôm xát quá, kéo ra vào rất khó khăn...... Sắp tới mùa bẫy rồi, chim thì xập xình, thôi thì cứ sửa cái xào có gì xách đi với anh em giật cây cho vui......

Trên diễn đàn mình có huynh nào khéo tay mà ở HCM, em thì nhà bên Q9, cho em gửi sửa dùm em cây xào được không ạ.......

Ai có lòng hảo tâm thì giúp em nhé, chi phí thế nào em xin hậu tạ.......

traidatnghe

• Sr. Member
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Sửa cây xào
« Trả lời #1 vào lúc: 24/10/2012 06:24:08PM »
Thưa các Cụ,

Em đợt rồi thấy chim đang nổi, tiền không nhiều để mua cái xào xịn, thế là mày mò đi thuê người ta làm, giờ cái xào của em các chú thợ rèn đập kiểu gì ôm xát quá, kéo ra vào rất khó khăn...... Sắp tới mùa bẫy rồi, chim thì xập xình, thôi thì cứ sửa cái xào có gì xách đi với anh em giật cây cho vui......

Trên diễn đàn mình có huynh nào khéo tay mà ở HCM, em thì nhà bên Q9, cho em gửi sửa dùm em cây xào được không ạ.......

bác chụp hình cây sào của bác rồi úp lên xem nếu ai biết thì người ta sửa cho

zduilendi

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 24/10/2012 08:01:34PM »
Anh em tham khảo thử nha.Cái sào này em làm hết tầm hơn 200 ngàn.Tiền làm câu liêm và 1 cái cần câu TQ 5m4.Nếu có loại 6m3 thì càng tốt.Sau khi làm từ cần 5m4 thì cây sào còn khoản 3m5.
Cây sào có ưu điểm : Nhanh, gọn, nhẹ...
nhược điểm: yếu ( khi treo lồng cao), dễ tuộc xuống khi treo lồng ( Khi chưa quen cây sào, khi treo nhớ rút mạnh ra thì sẽ khi bị tuộc)...
Đây làm hình em nó
[img]http://nr6.upanh.com/b6.s30.d1/8555abbb8dd49b6b868daa30fb8949cc_50278446.hinh0028.jpg[/img]

[img]http://nr2.upanh.com/b4.s33.d2/07d4fd97f630c8d1387f2f5d3327c0c2_50278492.hinh0030.jpg[/img]

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/10/2012 09:06:21AM »
hii chào tâm,mình thấy tâm muốn sửa cái sào phải ko?mình thì chẳng có gì mình chỉ biết làm mấy cái sào ilox cùi thôi,cũng ko được đẹp lắm nhưng dùng tạm cũng ok,nếu tâm không chê mình gửi tặng tâm 1 cái nhé,có gì thì cho mình số đt và cách chuyển sào nhé,mình ở hn

Được một người bạn trên diễn đàn gửi cho cái tin nhắn này, quả thật là rất vui khi anh em chưa gặp nhau lần nào mà có người sẵn lòng tặng quà cho mình như vậy......... Nhưng em nói thật là em rất ngại nhận quà của người khác, cám ơn tình cảm của Bác rất nhiều, xin ghi nhận tấm lòng này, có gì pm cho mình nick yahoo với SĐT có gì giao lưu với cả tết về gặp nhau hàn huyên nhé........

Hình thì tối về em lôi xào em ra chụp, vấn đề xào của em là các bác thợ túm cái đầu ôm quá, thế nên kéo ra kéo vào rõ khổ.......Bác nào có hoa tay làm xào mà ở HCM thì giúp em nhớ, không thì chắc lại đi mua cái xào mới khi chim nổi vậy.........

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/10/2012 09:33:47AM »
Hình thì tối về em lôi xào em ra chụp, vấn đề xào của em là các bác thợ túm cái đầu ôm quá, thế nên kéo ra kéo vào rõ khổ.......Bác nào có hoa tay làm xào mà ở HCM thì giúp em nhớ, không thì chắc lại đi mua cái xào mới khi chim nổi vậy.........

Rút ra dùng giấy nhám hay dũa bớt bên trong cũa ống thì được chứ gì Tâm (bác thợ túm cái đầu ôm quá) :d

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/10/2012 11:37:01AM »
Anh Tuấn ơi mấy Bác ý còn làm 1 cái khớp gì bên trong nữa anh ạ, kiểu như khóa lại không cho tháo tung ra hết, có 1 lần e dựt mạnh quá nó tuột ra, nhét lòi cả mắt mới vào lại được, anh Tuấn có cách nào không chỉ em, chứ nếu mà chỉ việc tháo ra dũa thì may quá.

Mà dũa thế có sợ nó lại rộng quá rồi xào bị lỏng lẻo không anh..........Em đang tính có anh nào giúp, thì mua cái đầu ốc nước hàn túm lại cho nó bền anh ạ

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/10/2012 01:26:22PM »

ngoductam
Chính thức
Hero Member

Thanks +61/-1
[Thanks]

Sửa cây xào
P/S Chú Tâm : Sửa cây sào!
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/10/2012 06:20:58PM »
Anh Cua có biết ai độ Sào k chỉ em đê

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/10/2012 07:45:23PM »
bạn mua cây sào mới đi , mình có chơi với 1 anh trên diễn dàn của mình này , a ấy chuyên làm sào để bán đó , giá cũng hợp lý mà , tầm 8tram ,sào bằng inox ,có cầu niêm và tai treo luôn , rất chắc chắn
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/10/2012 08:46:08AM »
Cây sào của bác trong người ta làm ống côn ở cuối giúp thanh bên trong không bị tuột hẳn ra sau khi lắp vào họ sẽ đập trên đầu thanh ở ngoài 1 chút vậy là khi rút sao không bị tuột. Em sợ là
1 ống bị cong, hoạc đập quá tay đầu ống móp quá nên rút rất khó
2 khi hàn ốc bị lồi vào trong
do vậy rút cây sào rất nặng và khó
Cách khắc phục là chỉ có cắt đầu thanh ngoài ở khúc nào rút bị chặt hàn lại thôi. Việc này chỉ mang ra chỗ bác thuê họ làm thì mới khắc phục được hoạc các cửa hàng chuyên về cửa hoa cửa sắt.
Ps: 90% em nghĩ là do nguyên nhân thứ 2
« Sửa lần cuối: 26/10/2012 09:18:32AM gửi bởi duycom »
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/10/2012 09:09:16AM »
Dạ thưa Bác duycom, vụ ốc hàn bị lồi bên trong thì không phải bác ạ, cái này chủ yếu do nó đập túm cái đầu ôm sát quá nên kéo ra rõ khổ, xước hết cả thân cây inox mà.......

Em đang tìm cao nhân giúp, không được em gửi biếu 1 người anh dưới Miền Tây

kelangdu

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/10/2012 09:56:27AM »
Thưa các Cụ,

Tư vấn cho bạn một cách như sau: nếu cây sào của bạn khó tháo ra và ống dày một chút.  thì bạn có thể kéo hết tầm đốt ra sau đó dùng búa tay loại nhỏ thôi đập đều quanh đường tròn của ống ngoài phần thợ họ tóp đó.để ống trong long cho ống ngoài rộng ra thế là nhẹ thôi cứ làm như vậy với cả mấy đốt là xong.Bạn nhớ gõ nhẹ tay và đều chẳng may ống trong có bẹp một chút thì là ở phần cuối cùng được giấu bên trong nên cũng ko ảnh hưởng đến thẩm mĩ chúc bạn thành công thân!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 26/10/2012 10:18:05AM »
Cái ni mình xin tư vấn thế nầy nếu ok thì làm nhé. nếu cây sào của bạn có thể lấy ra từng đoạn thì làm được. Tháo các đoạn ra sau đó đêm tới thợ tiện có máy tiện họ tiện lại miệng ống là ổn thôi , nêu bị do thân ông mà ống làm bằng chi cũng tiện thân ông luôn là xong. Lúc trước làm cây sào inox mình cũng cho thợ tiện làm các khâu còn lại sau hàn và nối ống, túm đầu ống vậy
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 26/10/2012 11:26:03AM »
Bác Gấu làm chỗ nào chỉ em với, e ra e hỏi thợ xem sao

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent