Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin anh em chỉ cách thu phục bổi tinh quái.  (Đọc 2064 lần)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin anh em chỉ cách thu phục bổi tinh quái.
« vào lúc: 20/10/2012 05:35:18PM »
mấy ngày nay ở miền tây không khí se lạnh, nắng hanh, ít gió , cu bổi thay lông xong cứ gáy gù vang dậy ngoài rừng
mình nghe cũng đam mê. tranh thủ rảnh rổi rủ các bạn đi đánh cu bổi về nuôi rút kinh nghiệm
mỗi người một hướng đánh gì cu quá nhiều .lúc 6h sáng mình úp bội chú cu què 1 chan đã 7 năm chiến trường, thu phục cũng khá nhiều bổi. treo con bẹo lên cây là gáy gọi liên tục. phía xa bên kia là chú cu làm chúa nơi đây. chú ta lượn 1 vòng rồi xà xuống đất gần đó. chú gù gù liên tục, vừa gù vừa chạy tới con mồi úp đất. chú cu bổi này gáy rât lớn gù cũng lớn, nói k ngoa chứ lớn hơn cái loa hát nhạc  trung quốc 250k. mồi thấy mồi gù liên tục, bổi chạy lại gù ào ào. mình nghĩ sẽ thu phục chú này. nhưng chú bổi này khôn quá. cứ gù gù ngoài xa bộ rày dò không chịu vào trong,
cứ thi với mồi gù gáy khoảng 30 phút. mình bực quá ra đuổi đi giăng bộ rày dò xa hơn không rày phía trong gì chỉ có 15 vòng thôi. khi đi núp xong mồi gáy gù thì chú bổi lại về. lần này vẫn chạy lại gù gáy như cũ nhưng thay gì ở phía ngoài thì lại đi vào phía trong khoảng trống không có bộ rày dò. cứ gù gáy suốt 30 phút nữa. bực mình quá trời gì ít dò quá. mình đem cu mồi về 2 ngày sau trở lại đổi chổ úp đất khác nhưng chú vẫn về chơi như cũ không thay đổi gì hết. dò gần thì gù gáy xa ,khi dò xa thì vào trong gù gáy gần mồi. giăng kiểu nào cũng không vào dò
chú khôn và rất tinh quái. khi thấy mồi thì chạy lại như tên bắn gì đáp xuống đất khá xa. nhưng lại gần 1m thì chỉ đứng 1 chổ không chịu đi đâu hết cứ gáy gù mãi. chú bổi gù thì liền mồm nhưng gáy thì ít lắm. đã thay 3 con mồi chiến mình mượn của các bạn để đánh những tình hình không thay đổi. mặc dù giăng nhiều bộ rày dò hơn cũng không dính chú ta. dù bẫy nhiều lần nhưng chú bổi này vẫn không sợ mồi và người. mình đã lại đuổi nó cứ chạy đi chổ khác như gà. khi mình đi núp thì nó chạy lại ngay con mồi. tình hình như vậy mới tức. mồi gù như điên thì nó cũng gù như điên. mồi gù ít thì nó gù cho mồi im mồm luôn.nó khá sung cu và tinh quái. mình không biết cách nào để bắt nó. muốn đi giật lưới nhưng cách đó xem ra hạ sách quá.nhưng chưa bao giờ mình thấy con cu nào gáy gù to như con này. Xin mạo muội mong anh em trên diễn đàng chỉ cách giúp mình đánh dính con bổi này. thật lòng rất cảm ơn anh em...
« Sửa lần cuối: 21/10/2012 02:39:17PM gửi bởi CườngHM 80! »

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: XIN ANH EM CHỈ GẤP CÁCH THU PHỤC BỔI TINH QUÁI
« Trả lời #1 vào lúc: 20/10/2012 07:12:09PM »
bác hãy điều thêm ít dò nữa đi, dày đặc thì thôi, dáp xuống là dính , còn nếu ko dính dò thì có lẽ em bổi này thuộc trận rồi , chinh chiến nhiều rồi , thồi các bác luyện mồi thì mang mồi ra em nó đào tạo miễn phí cho =)) =)) =))
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

traidatnghe

• Sr. Member
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/10/2012 07:28:08PM »
cú đi đánh ít lần rồi xem khoảng cánh chim nó đám xuống cách chỗ để mồi bao xa rùi cắm giò ngay chỗ nó hay đáp xuống kiểu gì cũng dính  :))

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/10/2012 07:41:33PM »
đánh lúc chập choạng  hoặc tranh tối tranh sáng đi bạn ngoài ra có thể tạo bãi đáp chỉ định, cắm dò chỗ cao đẹp nhất còng các vị trí có thể đáp lấy cành cây che lại, bãi đáp cách mồi 5 m

zduilendi

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 20/10/2012 07:43:27PM »
theo em thì bác nên chuyển chổ khác mà úp bội.Kím cái thế đất đẹp đẹp tí, bẩy em nó hoài cũng có ngày bác có duyên với nó thôi.Em chỉ sợ bổi hay quá, mồi yếu bóng vía nó làm im luôn.Em mới bị 1 chú bể rừng.Buồn ơi là buồn.Chúc bác may mắn lần sau nha bat tay

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 21/10/2012 11:27:21AM »
theo em bác vác lưới ra đánh đất chỉ cần tấm 1m 2 là đủ , đợi xuống giật lưới thế là chết!, còn bác không có lưới thì bác up mồi đất vào bãi cỏ hoặc cỏ khô là được cắm 4 bộ giò, em nghĩ là giò bác bị lộ lên nó tránh dò. Em còn gặp con nó cắn dò nhổ lên vào đánh mồi, giật lưới thế là vào lồng hê hê..............
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

caophi87

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/10/2012 02:34:49PM »
Theo em thì bác nên giật lưới đi,nge bác kể về em nó thì em mê rồi,không nhập hộ khẩu sớm để em nó vuột thì tiếc lắm..

cugaybrvt

• Khách
Re: Xin anh em chỉ cách thu phục bổi tinh quái.
« Trả lời #7 vào lúc: 21/10/2012 03:04:38PM »
chjm càng hay thì càng khó nhập hộ khẩu . hjhj _zoo_. theo e thì bác chỉ cần đánh khoảng 2 hoặc 3 bộ dò . 1 bộ thì cắm ở phía trước bội tính từ cội e nó xuống ( cách bội khoảng 3m) , bộ thứ 2 ,3  cắm bên hông , lấy bụi đất rắc lên dò ngụy trang mắt tinh thế nào cũng khó thấy . ( đơn giản nhưng hiệu quả lắm bác ). mong ae chỉ thêm kinh nghiệm. THÂN . chúc bác sớm thu phuc được e nó nhé . _zoo_ .

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/10/2012 12:25:22PM »
theo em thì cách thứ nhất bác cắm dò chằng chit 1 chỗ và em nó xà xuống là dính lun
 cách thứ 2 : bác làm 1 chỗ thật lộ cắm dò ở đó và một chỗ có cỏ bác cắm khoảng 5 cây dò thui và nguy trang thật kỹ lất cỏ che giò sao cho em nó ko thấy đc , em nó se né bên dò bác cắm lộ ra và đi bên dò đc ngụy trang thì chết ngay .
  cách thứ 3 : kiếm con mồi đất nóng tính 1 tý và phải lỳ , bác ko cần cắm dò gì hết cứ làm 1 bãi trống trơn cho em nó gù và đánh nhau thoải mái đi , tố nhất là khi bác ko nghe con nào gù nữa mà cứ đập cánh đánh nhau phạt phạt , thì lúc đó bác ra đuổi nó đi , sau đó lấy con mồi đất đó cho vào lồng bẫy treo lên cây , mình nghĩ nếu nó về thì ko quá 3 hơi gù là nhảy .
   Lúc trước mình cũng gặp tình trạng này 1 lần rùi . mình làm cách 1 cách 2 vẫn ko ăn thua , mình nguy trang ngồi gần nó koảng 2m nhìn thấy rõ lun , nơ cứ tới chổ dò ra quay đầu hoặc nhảy lên úp đi qua dò  mình lấy 10 cây dò chia làm 2 bộ 1 bô đánh lộ 1 bộ đánh kín nhưng từ 8h sáng tới 1h trưa ra đuôi bổi đi 10 cây dò vẫn y nguyên ko co gì gọi là nhuc nhích . rồi 2 h vô chơi tiếp tơi 6 h vẫn y cũ lông lá thì rụng tơi tả . Qua hum sau sáng 6 h mình vô thả mồi úp đất làm bãi trống cho mày đánh nhau thoải mái đi . bổi với mồi gù chán rùi lai đánh nhau vừa đánh vừa gù cảm thấy đã mệt mình đi ra khoảng 1m mà nó vẫn cứ oánh nhau chứ lúc đó cầm cục đá ném cũng chết . Vậy là mang con mồi đất ra treo lên cây , mồi đất gáy khoảng 5 tiếng là em no nhập tàn nó gù trước con mồi lun mới ác chứ , nó gù xong mồi gù , mồi gù chưa hết 1 hơi đã nghe kái pặp hihi kái lồng cùi bắp bi dính lưới kô xập xuống hết vậy là em nó thoát ra đc nhưng vẫn ở đó trèo lên lưới uýnh tiếp . mình phải ra gài lưới lại . mồi gáy vài tiếng nó nhâp tàn lun , lần này mồi gù trước nha , sau đó nó gù hết 1 hơi truyền qua cành thế và nhảy lun . Bạn thử làm theo cách của mình nha chúc bạn thành công . nhanh lên nha chứ ko nó đi mất đó chim mùa này hay đi lung tung lắm có thể hum ni gặp nhưng mai lai ko thấy nữa . mình bị mấy kèo như vây rùi đó 

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 25/10/2012 08:23:27PM »
-Với những  con bổi khôn thì cắm nhiều dò cũng vô ích với nó. Với loại bổi này bạn nên dùng chiến thuật như sau:
-Bạn xác định chính xác cọi ngủ và vị trí qen mà con chim đó vẫn hay xuống cái này bạn rút ra từ những lần trước khi bẫy không được nó đó.
-Sáng tinh mơ bạn cắm mồi đất buộc chân không nên dùng bội úp, không cắm dò gì hết để cho con bổi xuống đánh nhau vài kèo với con mồi nhưng phải thận trọng vì nếu bổi dữ quá sẽ bể chim, sau đó bạn xua cho con bổi bay đi rồi tranh thủ thật nhanh cắm dò xung quanh. Khi con bổi quay trở lại nó sẽ ngựa quen đường cũ vào đá với mồi lúc đó bạn chỉ việc sắp túi đựng.
-Với cách này trước đây khi còn hay đánh mồi đất tôi đã bắt khá nhiều con bổi khôn còn bây giờ thì toàn đánh cây chẳng mấy khi đánh đất nữa. Vậy bạn áp dụng thử coi nhé.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 25/10/2012 09:21:57PM »
Bác manhhahp ,Ttieucugay01 nói chí phải, và mình xin cảm ơn anh em đã chỉ giúp
lần này mình sẽ thu phục cho bằng được chú cu bổi gà này
các Bác có cách nào khác thì xin giới thiệu cho mình v những anh em khác biết chung luôn nhé

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/10/2012 08:28:27PM »
bạn nên tìm 1 khoảng đất hẹp 1 tí!bạn tình làm sao mà chim bổi xà xuống là dính!còn không chịu khó
chặt máy cành cành cây rải thui.lphai làm cho e nó hoa mắt,la ok!phải kien trì thui!

cugaygl

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/11/2012 09:23:49PM »
Nếu gặp thời tiết mưa khoảng 2, 3 ngày sau đó nắng, thì chính ngày hôm nắng đó bạn đi thật sớm (địa điểm và nơi bạn định lồng bẫy là nơi bạn đã định trước), cách này có thể sẽ thành công. Còn không thì ae dđ cho thêm ý kiến khác.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent