Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim phóng sinh  (Đọc 1066 lần)

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim phóng sinh
« vào lúc: 16/10/2012 01:05:54PM »
Tiêu khiển và bảo tồn  bat tay _zoo_ chim có đeo khoen nhôm  :d :d

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
Re: Chim phóng sinh
« Trả lời #1 vào lúc: 16/10/2012 01:19:38PM »
Sao bác ko nuôi mà lại phóng sinh, vì bảo tồn nên có bác nào mà bẫy đc chim của bác Tuấn phóng sinh thì cũng thả ra nhé
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/10/2012 10:32:43AM »

(*)(*) (*)(*)

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/10/2012 11:19:35AM »
thả 3 con liền à anh, hào phóng quá, e thèm muốn chết ^:)^ ^:)^ ^:)^ :-bd :-bd :-bd :-bd

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 18/10/2012 11:27:22AM »
Bác thả thế này thì chắc ở đấy giờ toàn chim trận bác nhỉ  :d

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 18/10/2012 09:18:20PM »
em xin ủng hộ tinh thần tiêu khiển và bảo tồn đúng nghỉa của anh tuấn :-bd :-bd :-bd :-bd.em mà bắt có dính 1 em sẻ để lại nuôi làm kỉ niệm anh đừng giận nhe _yahoo_ _yahoo_
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/10/2012 06:19:32PM »
bác tuấn ơi, ng chim nhiều quá chọn lọc thả ra ko hết , ng ko có chiddaaays , sao bác ko giữ lại bán ủng hộ diễn dàn nhỉ
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #7 vào lúc: 20/10/2012 07:08:06AM »
Bác nào muốn thả chim thì trước khi thả nên hù cho nó hoảng hốt khi mở cửa lồng nó vụt bay ngay ko giám ngoái đầu lại thì mới an toàn chứ chim nuôi lâu trong lồng ra ngoài thấy người ko sợ cứ đứng lớ ngớ thì dễ bị ăn đạn lắm.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 20/10/2012 06:29:07PM »
 :d Mấy con này nên thả là đúng rồi ạ chim nào hay giữ lại mấy con nào kém thì thả cho sinh đẻ biết đâu sau này ra đột biết  :d

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/08/2013 12:43:43PM »
Tìm mãi bài Phóng sinh Bổi của ngoductam hơn 20 chục trang không thấy đâu, may quá lại túm được bài này, xin phép góp vui với bác Tuấn (vào ủng hộ topic phóng sinh của bác T, đảm bảo không bị đập tơi tả nữa  =)), có gì bác T sẽ đỡ đạn hộ  :)))

Sáng hôm 15 tháng 7 ÂL, minhtri đã phóng sinh bổi chợ, hì hụi mãi mới xong vụ phóng sinh này, link đây các bác ạ:

Phóng sinh cu gáy bổi rằm tháng 7-2013

Thưa các mod và các cu thủ yêu quý,

Các mái là cứ hay thích kể lể dài dòng, và em cũng không thoát khỏi các quy luật đó  :d. Thực ra em cũng không muốn tiết lộ thông tin việc cả gia đình em đã quy y, vì đó là mật tông. Nhưng thấy ngoductam viết bài mở lòng quá, và hơn nữa việc quy y đã đem lại nhiều điều tốt cho gia đình em, nên em muốn chia sẻ tóm tắt một tí để các bác đừng nghĩ là việc nhà em quy y (mới gần 1 năm) là do a dua, phong trào, mà việc gì cũng có nguyên nhân của nó.

Câu chuyện bắt đầu.... :d

1-Cách đây hơn 3 năm, khi đó bố em còn đang là một cán bộ cấp cao của Học Viện (không  phải là khoe đâu ạ  :d), học sinh cao học đến chơi nườm nượp suốt ngày, trong nhà lúc nào cũng vui vẻ tiếng cười, cả gia đình lớn sống hạnh phúc lắm.

2-Một ngày kia, khi em còn đang ở Sydney, đang ngồi trên xe bus vừa đi chơi với các bạn về, gọi điện về nhà hỏi thăm gia đình thì được biết bố vừa vào viện cấp cứu, cả nhà đang rất hoang mang. Đất trời như sụp đổ, đầu óc quay cuồng, em ngồi trên xe bus mà nước mắt cứ ào ào tuôn rơi. Khi xa nhà cảm xúc nó lạ như vậy đấy ạ, cả nhà muốn giấu em để em yên tâm học hành. Thế là khi các bạn đã xuống hết xe bus, chỉ còn vài người ngồi lại, em cứ miên man suy nghĩ chẳng nhớ gì đến xuống xe nữa. Đến khi xe bus vào thành phố, em mới choàng tỉnh dậy và vội vã xuống đi bộ ngược chiều về nhà trọ trong đêm tối. Ngày tháng trôi đi thật khủng khiếp, cảm giác day dứt trong lòng khi bố ốm nặng mà con gái rượu không có mặt ở nhà. Đêm nào cũng nằm mơ bà nội đến đón bố đi.

3- Toàn bộ bác sĩ giỏi nhất trong dòng họ được huy động để cứu bố. Sau khi trải qua cuộc Đại phẫu ở bệnh viện Việt Đức kéo dài 9 giờ, bố yếu lắm. Ở bên này em cũng thấp thỏm không yên, gọi điện về liên tục và càng hốt hoảng khi mãi chưa thấy cuộc phẫu thuật kết thúc. Sau đó là một chuỗi ngày dài lo lắng, hỏi han, và khi có kết quả xét nghiệm sau đó, cả nhà càng bàng hoàng khôn xiết. Trời ơi, một người bố giỏi giang, đức độ, cả đời chỉ biết giúp đỡ người khác, mà sao lại gặp kiếp nạn này. Tết năm đó, em không còn tâm trí đâu mà ở lại ăn Tết và xem bắn pháo hoa ở Sydney mà phóng thẳng về nhà luôn.

4- Một chuỗi ngày dài chữa bệnh cho bố đã trôi qua. Trời Phật còn thương bố em lắm. Khi bệnh viện nói phác đồ hiện nay chỉ có tác dụng như vậy, nếu bây giờ bệnh tái lại là kể như thôi xong. Mỗi khi nghe có ai mách phác đồ mới là nhà em lại tất tả đi hỏi thăm. Vì mẹ là trụ cột kinh tế trong gia đình nhưng bố lại là trụ cột tinh thần trong gia đình nên kể từ ngày bố ốm, cả nhà trở nên lộn xộn, buồn bã, không còn tập trung làm việc được nữa, và sau đó nhà em còn trải qua nhiều chuyện vận hạn nữa.

5- Cho đến một ngày, sau khi đi lễ xin sức khỏe cho bố về, Trời Phật đã cho em gặp Thầy. Thầy nói nếu số bố hết thì không còn cách nào cứu được nữa, vì nếu ai mà Thầy cũng cứu thì địa phủ không còn người, Thầy sẽ bị phạt. Em ngồi đó khóc ròng vào bảo Các Cụ đã dạy Đức Năng thắng số, Thầy phải cứu bố con. Thương cảm vì học trò có tình yêu lớn với bố, Thầy đã bảo: Bây giờ con phải nhanh chóng đi làm phúc đức, chỉ có phúc đức mới giúp bố con được. Nghe lời Thầy dạy, em đã đi làm rất nhiều việc cần thiết, và dù Thầy không dạy nhưng em còn  nghĩ ra nhiều cách để tăng phúc đức thật nhanh và cứu bố. Và quy y Phật là một quyết định trọng đại trong đời khi em quyết tâm phải theo bằng được nghiệp này để được sống bên bố lâu hơn. Trước và sau khi quy y gia đình em bị thử thách nhiều lắm, nhưng bằng sự quyết tâm cả nhà vẫn trụ được.  Khi đã trải nghiệm nhiều điều tốt đẹp, em mới thấm lời Thầy dạy. Và cho dù bây giờ lúc nào bố cũng động viên em đi học cao hơn nữa để nối nghiệp bố, làm rạng danh Tổ Tiên, nhưng em biết sẽ không bao giờ rời xa bố mẹ nữa  :d.

Cảm tạ Trời đất, giờ này nhà em đã vang tiếng cười. Bố mẹ em giờ vẫn khỏe mạnh cho dù bố em hàng tháng vẫn phải thuốc thang chăm sóc. Cho dù em biết trước sau cũng phải nói lời chia tay với bố mẹ, nhưng em mong muốn ngày đó sẽ thật xa.

Và phóng sinh chim chỉ là một việc trong vô số việc em đã làm với mong muốn phúc đức đến thật nhiều để bố được bình yên. Đây không phải là phong trào, là thói trưởng giả, mà là từ Tâm của em. Thầy nói Tâm em sáng, sẽ kéo được cả nhà qua hoạn nạn. Con xin cảm tạ Trời Đất, cảm tạ Đức Phật.

(P/S: Các bác đừng trả lời nhé, chỉ đọc thôi  : :()
« Sửa lần cuối: 23/08/2013 03:54:30PM gửi bởi Minhtri_cugay »

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 23/08/2013 03:47:14PM »
"Con xin cảm tạ Trời Đất, cảm tạ Đức Phật"
Đọc bải của chị thấy hay em em cũng mê tín lắm
Hôm vào nhà ông chú gặp Anh thầy bói nói em lấy hai vợ! em quý Anh ấy lắm!
Nghe Anh ây! em lấy một vợ năm 2011 đến năm 2013 -> năm nay năm hạn nên chưa tiến hành
' Lậy trời, lậy phật cho con năm sau tậu thêm em mái nữa theo đúng lời anh thầy bói" con cảm ơn trời phật, cảm ơn anh thầy bói!  :-bd :-bd :-bd ae thấy hay like em cái để ước mơ em thành hiện thực  =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))
Cu cò không vội được đâu

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/08/2013 04:29:02PM »
'He he he, còn chưa kịp chia buồn với Cường về vụ bán cu gáy miễn phí... :)) kìa, chú Cường đi đâu cũng khoe sẽ có 2 vợ  :)), chỉ sợ đến lúc có thật thì lại mếu đó  :(. Vợ chú xinh và dễ thương như vậy mà chú vẫn muốn tậu thêm vợ mới à  :)). Đợt này chú thanh lý một loạt cu cò, có phải là để dọn dẹp nhà cửa cho rộng rãi, lấy chỗ cho vợ thứ 2 ở không? hay là để chuẩn bị tiền đi sắm sính lễ đó, khai thật ra mau nào  :d'
Hehe em thì đang tạm gác cu cò để lo việc gia đình chị à! giờ nhà nhỏ quá mà 2 bà ở cùng cũng hơi vất! với em em dạo này đi tập thể hình với tiêm thuốc tăng lực! thấy bói bảo làm thế chị à! nên ko có time cu cò  =)) =)) =)). Con mái tương lai nó chứng lắm nên cũng hơi mệt chị à! Hôm nào có điều kiện em vác nó lên giao lưu ae Hà Nội! Nhưng ko cho nó đi dợt đâu nhé! em sợ bể  :)) :)) :)) :)) :d :d :d :d :d.
Cu cò không vội được đâu

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 23/08/2013 04:45:43PM »
'He he he, còn chưa kịp chia buồn với Cường về vụ bán cu gáy miễn phí... :)) kìa, chú Cường đi đâu cũng khoe sẽ có 2 vợ  :)), chỉ sợ đến lúc có thật thì lại mếu đó  :(. Vợ chú xinh và dễ thương như vậy mà chú vẫn muốn tậu thêm vợ mới à  :)). Đợt này chú thanh lý một loạt cu cò, có phải là để dọn dẹp nhà cửa cho rộng rãi, lấy chỗ cho vợ thứ 2 ở không? hay là để chuẩn bị tiền đi sắm sính lễ đó, khai thật ra mau nào  :d'
Hehe em thì đang tạm gác cu cò để lo việc gia đình chị à! giờ nhà nhỏ quá mà 2 bà ở cùng cũng hơi vất! với em em dạo này đi tập thể hình với tiêm thuốc tăng lực! thấy bói bảo làm thế chị à! nên ko có time cu cò  =)) =)) =)). Con mái tương lai nó chứng lắm nên cũng hơi mệt chị à! Hôm nào có điều kiện em vác nó lên giao lưu ae Hà Nội! Nhưng ko cho nó đi dợt đâu nhé! em sợ bể  :)) :)) :)) :)) :d :d :d :d :d.

..............................

He he chú chém ghê quá  :)) thế đã sắm được mái thứ 2 rồi cơ à  :)), có đẹp bằng mái đầu tiên không  :))

(Đã bảo là mình tín, chứ không mê  :))  . Mình theo chủ nghĩa duy vật mà  :d   . Nhưng sau khi làm bất cứ việc gì mà mình thấy tình hình tốt hơn thì có nghĩa là việc đó đã đúng, và ngược lại cần phải điều chỉnh hoặc không làm nữa.

Như ngoductam nói trong bài viết là phóng sinh chim bệnh và không mong mỏi điều gì, mình thấy hoàn toàn đúng nhưng mà ở HN mình tìm mãi mà không ra chim bệnh, mà thả chim bệnh ra thì sợ lại không trụ được ở thành phố   , nên phải mua những em thật khỏe mạnh để khả năng sinh tồn cao hơn   .

Mà lạ lắm nhé, nếu sáng hôm 14 AL không xách lồng đi mua chim phóng sinh vào cái giờ đó, thì đã không dừng xe trước hàng bánh vào đúng cái giờ đó, không mở cốp xe trả tiền bánh, thì sẽ bị lỡ cú điện thoại gọi nhầm của người quản lý chưa bao giờ gặp mặt ở một cơ sở khác, hehe cứ như là sắp xếp hết vậy.

Bật mí một tí nhé, đó là Đề án Đào tạo Giáo viên Tiếng Anh cấp 3 cuả các trường THPT ở Hà Nội của Sở GDĐT HN, họ đã chuẩn bị hàng tháng trời, nhưng đến phút cuối thì một giáo viên không sắp xếp được lịch, và khi gọi nhầm cho mình thì thời gian đã quá gấp rồi, hôm nay họ gọi điện, thì sáng hôm sau đi gặp để lấy giáo trình và ký hợp đồng, lớp đã khai giảng thành công vào sáng thứ 5 hôm qua. Lần đầu tiên mà học trò cũng lại là giáo viên Tiếng Anh, mình coi đây là một bước trưởng thành trong sự nghiệp chuyên môn của mình, như vậy việc mình làm sáng hôm đó là hoàn toàn nên làm, và đã ứng nghiệm luôn. Nói thật là khi làm việc tốt mình chỉ mong những việc đó sẽ kéo lại những việc không tốt mà vô tình đã gây ra nếu có, nhưng linh ứng ngay như thế này thì chứng tỏ những việc không tốt đã không còn nhiều nữa, mình vui là như vậy. Và bố mẹ mình vẫn khỏe mạnh, ông bà lại vừa có cháu trai đầu tiên trong họ ngoại, vui lắm  :d)  .

Chúc Cường sẽ có thêm nhiều bạn gái nhé, để cuộc sống thêm tươi đẹp, nhưng mà phải biết lãnh đạo 2 bà đó uyển chuyển vào nhé, nếu  không khéo là 2 bà hợp sức vào..... chém Cường cho tơi tả là không còn khả năng chém gió nữa đâu  :d   
« Sửa lần cuối: 23/08/2013 08:11:20PM gửi bởi Minhtri_cugay »

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 23/08/2013 06:15:35PM »
 g_ g_ g_ g_ g_ g_ g_hoan hô a Q.Tuấn.hi vọng những chú chim đó sẽ ko lọt vào lươí cuả mấy cu tạc bắt giao cho nhà hàng...
Chúc a và gđ luôn mạnh khoẻ
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent