Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mồi ra rừng hết dám gáy, xin ae chỉ giúp làm lại từ đầu  (Đọc 3409 lần)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
mình có có con mồi lở nuôi 2 năm đánh bẫy dính 3 con rồi. cu gáy cũng tạm ,nước chơi cũng tạm, bắt bổi cũng tạm
nhưng có cái là siếng gáy gù. nhưng khoảng 1 tháng nay chú ta ở nhà thì gáy gù bình thường nhưng ra rừng thì không gáy gù gì hết. mặc dù bổi gáy gù quyết liệt có khi bay xuống đất gáy gù lại tới bội úp đất luôn.
đi gác mà thứ ấy mới tức lên ruột phải k ae? nhưng vừa vô tới nhà thì kề bổi hay mồi lại thì gáy gù như cái loa.
không biết nó có bị bể rừng không nửa. do mình đi bẫy đụng 1 con Thổ rền gáy tiếng Liêu ròng gù cà lăm 3 hơi đầu hay tại chú này gù quá trời rồi làm bể mồi luôn.
xin AE chia sẽ kinh nghệm để khắc phục sự cố để chú cu mồi này "làm lại từ đầu"?
có A kia chỉ cách là về nhà bức hết lông toàn bộ con cu mồi trừ lông cườm (như làm lông gà ăn thịt vậy)rồi che áo lồng lại. khi nào chú cu mọc lông lại sẽ chơi được gì chú đau quá nên quên hết nổi lòng bể rừng
hay cách khác là nhổ hết lông cánh lông đuôi để thời gian mọc lại coi như thế nào.
nhưng mình nghĩ cu mồi mà làm như thế này thì tội quá.mình nhổ lông tay lông chân còn đau huống chi nó là cu mà bị nhổ sạch lông như thế này.
AE diễn đàn xin chia sẽ kinh nghiệm để những chú cu mồi bể rừng không còn la làng trong nhà mà ra rừng im như hến nữa.
chân thành cám ơn AE
« Sửa lần cuối: 02/10/2012 05:43:24AM gửi bởi chipchip »

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mồi ra rừng hết dám gáy, xin ae chỉ giúp làm lại từ đầu
« Trả lời #1 vào lúc: 02/10/2012 08:28:58AM »
Em thì không có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng cố gắng tham gia với bác cho vui.
Theo em thì con mồi của bác đã đụng phải con bổi dữ quá nên bị hoảng đấy. Bác nói về nhà nó vẫn gáy gù là vì mấy con ở nhà nó quen mặt rồi nên nó vẫn chơi được.
Mùa này hầu hết chim trong Nam (nếu bác ở trong này) đang bứt lông nên độ căng cũng chỉ còn 6-8 thôi nên đi đánh mà gặp bổi trận quá thì dễ bể lắm.
Bác chịu khó về chăm sóc riêng cho em nó khoảng 2-3 tháng, nhớ đừng cho đấu gù hay đi đánh nữa. Sau đó mang lại ra rừng thưa xem em nó có chơi lại không.
Nếu mà không nữa thì em xin chia buồn với bác.
Vài lời thiển cận, nếu có j không phải mong bác đừng ném gạch  (*)(*) O:o O:o

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/10/2012 08:52:31AM »
Chuyện thường tình của những em lỡ ấy mà hihihi cho đi thường xuyên lại là ok không có chi hết không cần bận tâm nhiều, con mồi lỡ của mình đã bắt 10 em mà về tay mình bắt thêm 5 em mà 1 năm ở nhà thế là ra ko gáy chim bổi ỉa trên đầu cũng ko gáy
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/10/2012 03:23:20PM »
ko bể rừng đâư bác đừng lo nhe,  chuyện thường tình của các em mồi lở ấy mà.củng như bác gấu nói,cứ chơi bình thường cứ treo chổ nào có bổi cho em nó nghe tiếng thì gáy thúc lại thôi.nếu có mồi đất thì khi chơi cứ cho em nó theo treo bẹo 1 thời gian khi nào thấy em nó sung căng lửa thì cho em nó xuống đất lại thôi.bạn cứ yên tâm nhe,nhớ đừng nhổ lông nhe coi chừng bể luôn đó  bat tay bat tay
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

caophi87

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/10/2012 08:18:23AM »
ko bể rừng đâư bác đừng lo nhe,  chuyện thường tình của các em mồi lở ấy mà.củng như bác gấu nói,cứ chơi bình thường cứ treo chổ nào có bổi cho em nó nghe tiếng thì gáy thúc lại thôi.nếu có mồi đất thì khi chơi cứ cho em nó theo treo bẹo 1 thời gian khi nào thấy em nó sung căng lửa thì cho em nó xuống đất lại thôi.bạn cứ yên tâm nhe,nhớ đừng nhổ lông nhe coi chừng bể luôn đó  bat tay bat tay

mình củng thấy mê chim cu lắm k..đang định tìm 1con mồi để lăng tăn đi gác chơi cho vui,bác biết chổ nào bán k,chi mình với.mình dân bạc liêu nè,huyện đông hải.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/10/2012 10:33:23AM »
mình có có con mồi lở nuôi 2 năm đánh bẫy dính 3 con rồi. cu gáy cũng tạm ,nước chơi cũng tạm, bắt bổi cũng tạm
nhưng có cái là siếng gáy gù. nhưng khoảng 1 tháng nay chú ta ở nhà thì gáy gù bình thường nhưng ra rừng thì không gáy gù gì hết. mặc dù bổi gáy gù quyết liệt có khi bay xuống đất gáy gù lại tới bội úp đất luôn.
đi gác mà thứ ấy mới tức lên ruột phải k ae? nhưng vừa vô tới nhà thì kề bổi hay mồi lại thì gáy gù như cái loa.
không biết nó có bị bể rừng không nửa. do mình đi bẫy đụng 1 con Thổ rền gáy tiếng Liêu ròng gù cà lăm 3 hơi đầu hay tại chú này gù quá trời rồi làm bể mồi luôn.
xin AE chia sẽ kinh nghệm để khắc phục sự cố để chú cu mồi này "làm lại từ đầu"?
có A kia chỉ cách là về nhà bức hết lông toàn bộ con cu mồi trừ lông cườm (như làm lông gà ăn thịt vậy)rồi che áo lồng lại. khi nào chú cu mọc lông lại sẽ chơi được gì chú đau quá nên quên hết nổi lòng bể rừng
hay cách khác là nhổ hết lông cánh lông đuôi để thời gian mọc lại coi như thế nào.
nhưng mình nghĩ cu mồi mà làm như thế này thì tội quá.mình nhổ lông tay lông chân còn đau huống chi nó là cu mà bị nhổ sạch lông như thế này.
AE diễn đàn xin chia sẽ kinh nghiệm để những chú cu mồi bể rừng không còn la làng trong nhà mà ra rừng im như hến nữa.
chân thành cám ơn AE
chào bạn
chuyện mấy em mồi lỡ như thế là chuyện thường tình ở huyện thôi mà
bạn xem thử em ta có thay lông hay bị bệnh gì ko nha ( vì như thế đôi khi làm em ta trở chứng )
nếu ko có đi rưng ko dám gáy mà về nhà gáy gù ầm ầm là có chuyện rồi , thôi thì thế này bạn kiếm cái lông thật rộng ( còn rộng còn tốt ) cho vào đó vài em bổi bao gồm : cu mái , cu trống , cu non ... sau đó cho em ta vào trong đó , nếu bạn có điều kiện thì để tụi nó ngoài trời có cây cối bổi trời về qua lại còn tốt , sau 1 thời gian cho em nó đấu đá làm bá chủ trong đó thì bắt em nó ra cho vào lụp và tập lại từ đầu như chú bổi thì sẽ ổn thôi .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent