Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Em này gáy rồi , nhờ bói dùm .  (Đọc 936 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em này gáy rồi , nhờ bói dùm .
« vào lúc: 07/04/2011 02:29:34PM »
Em này được một tháng rồi, cườm vàng ( Hơi nhạt ) lông mỏng , nhờ anh em xem dùm .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Em này gáy rồi , nhờ bói dùm .
« Trả lời #1 vào lúc: 07/04/2011 08:59:49PM »
Móng giữa bên phải em nó bị gì thế ?
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

thienfe

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/04/2011 09:34:17PM »
Phải thú thực với bạn là em này không có một đặc điểm gì nổi trội cả!Có thể chim chưa thuần lắm bạn chụp hình làm em nó sợ!Chim thiếu chất đấy bạn ạ!

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/04/2011 07:06:33AM »
Nó bị cụt mất một móng , vậy mà ngoài rừng nó ghê lắm đó , vì vậy mình phân vân có phải những con chim hay thì bắt buộc
nó phải biểu hiện hết ra ngoài không nhỉ ? có những người đâu có quí tướng gì đâu mà vẫn có thực  tài . Thân.

tienggayhanoi_1985

• Chính thức
  • Thanks 2
  • yeu tat ca cac loai dong vat
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #4 vào lúc: 08/04/2011 11:05:41AM »
bác nói vậy em đồng tình vì chơi chim ko nhất thiết bên ngoài phải đẹp bác à !
chơi chim chủ yếu ở tâm hồn người chủ nếu chủ ưng thí kể cả chút tật của chim cung bình thường thôi ko có gì quan trọng cả!
cám ơn bác vì đã chia sẻ hình anh cho ae cung chiêm ngưỡng!
chúc bác có thêm nhiều chim hay.
dangquy

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 10/04/2011 11:47:18AM »
Nó bị cụt mất một móng , vậy mà ngoài rừng nó ghê lắm đó , vì vậy mình phân vân có phải những con chim hay thì bắt buộc
nó phải biểu hiện hết ra ngoài không nhỉ ? có những người đâu có quí tướng gì đâu mà vẫn có thực  tài . Thân.

nếu bác tự tay bắt nò thì còn gì để nói chứ?cu có nhiều loại cu mà,mã đẹp chưa chắc là hay cũng như những chú chim hay chắc gì có mã đẹp chứ.mình tận tay bắt là ok rồi...còn về hay dể hồi sau sẽ rõ miễn ngoài đồng nó làm cho mình ưng cái bụng là được rồi...có thấy ai cao thủ đi mua mồi mà chỉ nhìn chim đâu?nếu có...hiii...thì đúng là cao thủ rồi...nhưng ngu gì,ra đông đi thử cho chắc thế mới cao thủ chứ.hiii...thân.
Bình Định Quê Tôi..!

vuongngoctri

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/04/2011 11:37:08AM »
với mọi người thì không rõ nhưng với mình ngoại hình con chim vẫn là yếu tố hàng đầu.
nhìn nó tuấn tú oai vệ thì chẳng mấy con là loại dở cả.
còn e kia mỏ đinh nhưng gồ mũi hơi nhỏ. chân vấn sáo nhưng cao, mắt hơi lồi và nhát.
cánh xệ, cổ ngắn khổ cườm nhỏ.
nhìn tổng quan thì cũng bình thường nếu ko muốn nói là xấu.
vài lời nhận xét có j ae bỏ quá cho.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 23/04/2011 09:12:58PM »
Cảm ơn bạn vì những nhận xét thẳng thắn , riêng mình , Chim đẹp và hay . Chim hay vẫn là 2 vấn đề tách bạch nhau . tiêu chí của anh em mình (( Mình nghĩ  thế ) là chọn chim vừa  đẹp vừa hay , còn nói con chim hay nó thể hiện ra bên ngoài thì mình cũng nhất trí một phần nào đó thôi .Hay hay không còn phải rèn dủa nữa , riêng con này , mình có thể nói chưa gặp một con nào như vậy . mình chơi chưa lâu nhưng cũng đã 10 năm , mồi qua tay chưa nhiều nhưng cũng vài chục . nó hơi nhát , có thể khi chụp hình chưa thấy hết vẻ đẹp của nó . Nhưng nhìn
khá đẹp . thân dài , lông mỏng , cườm vàng mỏng như dán vào cườm  đen . còn nước đấu thì khỏi  chê. Nó đấu liên tục không nghỉ gần 7 tiếng , mình thích nó vì khi mồi thua nó vẫn cứ một mình độc thoại như đang đấu với mồi .Khi bắt được nó cả 2 anh em mừng tới mức run tay . mong bạn cứ nhận xét khách quan  để anh em mình ngày càng hiểu thêm . Có một chú ở An Khê , năm nay cũng khỏang 70 t, chơi cũng nhiều , cách đây 3 năm mình cho chú mượn 2 con mồi để chú chơi và nhận xét dùm , sau 3 tháng chú trả lại ,chú chỉ nói : Có thể nó chống nước chứ chơi yếu lắm . hai con đó , một thổ bạch đề , gù rước , gù cà lăm , cho đến nay mình vẫn chưa gặp được một con nào có được tiếng gù như thế . Một đồng pha , khi treo lên , mình không biết nó sẽ gióng hay thúc trước , khi thúc không biết nó sẻ chuyển gióng hay gù.Khi thúc , có cảm giác như mình đang đảo bắp rang . Bộ lông qui cái nào cũng bị xé đôi ra như hinh trái tim bị xé .Nhưng chú đó không hề bắt được một bổi nào , về tay mình thì khác hẳn . Chú nói rằng : Con chim hay là nó hay . vậy thôi , KHÔNG GIÁN CÁNH , BẠCH ĐỀ  mình cũng tin .  Có người nói : Con chim
gián cánh thường gù bể mồi . Mình cũng  tin . Nhưng mình sẽ tin tuyệt đối khi gặp chim gián cánh gù bể mồi , còn bây giờ thì chưa .Có người nói chim có vảy nhân tự ( Giao long ) là chim hay , nhiều con khi đấu trên cây mình nghĩ nó có vãy nhân tự , có cườm vàng . khi bắt được thì đúng thật . nhưng có những con , chân giao long toàn bộ , khi đấu không hề có một nước chơi gì hay . chiều nay mình vừa cho thịt 2 con chân giao long ( Vừa cho thịt vừa tiếc ) . bởi vì không biết nó có hay không , còn khi bắt nó thì không thấy hay ho gì . Bạn giải thích giùm nhé .

« Sửa lần cuối: 18/10/2011 10:53:18PM gửi bởi nhanhot73 »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent