Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: xin cho biết Gáy bị bệnh gì, và cách chữa trị ?!!  (Đọc 3048 lần)

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thân chào các Bác,

con Gáy Khách 2 hôm nay không gáy khiển nữa, cũng như gáy sổng, Em thấy nó hay vảy vảy cái đầu ( không phải bệnh Ngưỡng Thiên ) giống như con người mình vảy vảy bàn tay ấy. vì Em chỉ nuôi lại Gáy 3 năm nay, và cũng lần đầu tiên thấy bệnh này, nên Em xin nhờ các Bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo dùm đó là bệnh gì, và cách chữa trị. Em cho tắm nắng mỗi ngày, hạ thổ cách ngày, vệ sinh lồng thường xuyên đều đặn, cho ăn Lúa đãi kỹ, Mè đen ( mỗi ngày ), Đậu xanh/đỏ ( mỗi tuần ), lâu lâu ăn thêm Kê tròn.

Em xin chân thành cảm ơn

thần đồng

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: xin cho biết Gáy bị bệnh gì, và cách chữa trị ?!!
« Trả lời #1 vào lúc: 22/08/2012 12:03:46PM »
thật tình mình không trực tiếp nhìn xem chú chim đó nhưng theo suy đoán của mình chú chim của bạn đang bị hóc, nghẹn lúa(do lúa chưa làm kĩ) bạn nên bắt chú chim ấy ra xem lại trong mồm em nó nhé. đây chỉ là suy đoán thực tế mình chưa gặp

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/08/2012 07:51:32AM »
thật tình mình không trực tiếp nhìn xem chú chim đó nhưng theo suy đoán của mình chú chim của bạn đang bị hóc, nghẹn lúa(do lúa chưa làm kĩ) bạn nên bắt chú chim ấy ra xem lại trong mồm em nó nhé. đây chỉ là suy đoán thực tế mình chưa gặp

Em đã xem cổ họng của Gáy, không bị hóc/nghẹn Lúa hay vật thể lạ gì hết !
Em treo luôn Lồng ngoài Trời cả ngày hôm qua, đã thấy giảm bớt rõ rệt hiện tượng vảy vảy...
Em thật sự chẳng biết bị gì nữa ?!! ( mà Gáy này đã thay xong lông được gần 1 tháng rồi )

Em cảm ơn Bác chỉ giúp !

thần đồng

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/08/2012 11:14:59AM »
cũng có thể đây là bệnh do đường hô hấp bạn ạ. có thể như cảm lạnh, sổ mũi...
bạn thủ dùng cách này xem nhé. bạn lấy ít dầu gió bôi vào áo lồng xem thế nào nhé.
cho chim phơi nắng buổi sáng. chúc bạn thành công

hoa_trencat_vn

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/10/2012 08:20:54PM »
xem 2 cánh của  em nó có ướt kô bạn có thể em nó bị đau mắt nen cú dụi vào cánh dó bạn

tyrau1978

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 04/04/2013 10:46:42PM »
theo như bệnh án bạn miêu tả , mình xin đoán đó là triệu chứng của đau mắt , bạn nên chữa trị sớm ko thì ra đi đó, bạn có thể dùng lá cây húng nhủi , giã nhỏ lấy nước nhỏ vào mắt , còn bã thi cho ăn , vài lần sẽ có hiệu quả , còn cách khác nữa là bắt chim ra vệ sinh 2 bên cánh bằng oxy già , rồi lấy thuốc mỡ tra mắt mua ngoài thuốc tây , bôi lên mắt và 2 bên vai cánh , ngày làm 2 lần bệnh sẽ giảm , cả 2 cách mình đều thử rồi thấy hiệu quả lắm , chúc bạn thành công nhé

trungcdn

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/05/2013 08:02:43PM »
Bệnh này có thể bị đẹn đó a, e cũng vừa có 1 con chuông bị như vậy đó và đã trị khỏi bệnh rồi, a cho uống thuốc kháng sinh, 1 viên chia làm 3 phần trong ngày, a trộn với thức ăn và nhét cho nó ăn. kinh nghiệm ít ỏi a coi làm cách đó được ko.  :d

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent