Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bộ cườm con bổi này có gì đặc biệt?  (Đọc 3662 lần)

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bộ cườm con bổi này có gì đặc biệt?
« vào lúc: 01/07/2012 10:18:26AM »
Bổi mang từ QN vô, con này ở đồng bằng chứ ko phải núi. anh em xem con này có gì hay ko? có người đến chơi bảo là bộ cườm lạ. vô SG đã đươc 1 Tháng rồi. đã gấy thúc. có buổi sáng nó tức cái gì không biết nó thúc thật nhanh và gù một đường. hình như nó cũng lì lắm.
hình của nó đây:

« Sửa lần cuối: 01/07/2012 07:13:45PM gửi bởi chipchip »

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: bộ cườm con bổi này có gì đặt biệt?
« Trả lời #1 vào lúc: 01/07/2012 10:22:34AM »
  Khó nhìn quá cụ ơi, cụ chụp hình rồi up lại đi!
Thân!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: bộ cườm con bổi này có gì đặc biệt?
« Trả lời #2 vào lúc: 01/07/2012 12:21:47PM »
Hình như con này cườm ngang thì phải?

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/07/2012 05:51:14PM »
nhìn giống như 1 bên có cườm ẩn thòng vào, kiểu giống như chào mào lệch yếm, hình không rõ lắm và chim cũng chưa thay lông nên cũng chưa rõ được

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/07/2012 08:17:52PM »
nhìn giống như 1 bên có cườm ẩn thòng vào, kiểu giống như chào mào lệch yếm, hình không rõ lắm và chim cũng chưa thay lông nên cũng chưa rõ được
cả hai bên giống nhau DoVan.
không biết đây có phải là khái niệm mới về cườm không. khi về QN gặp người anh tâm huyết nói chuyện cu cò ảnh nói: tìm được con cu cườm kiềng mà nuôi. tôi hỏi cườm kiềng là sao? ổng nói kiềng là đeo vòng kiềng đó. tôi nói phải cườm sa không? ổng có vòng kiềng. tôi cũng không để ý về cái vụ này. không biết con này có phải là cườm kiềng như người anh đó nói không biết nữa. còn về nước chơi của con này có thời gian sẽ nói sau.
« Sửa lần cuối: 01/07/2012 09:43:48PM gửi bởi langVan An »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bộ cườm con bổi này có gì đặc biệt?
« Trả lời #5 vào lúc: 02/07/2012 08:45:39AM »
Chụp lại đi anh ơi, xa tối, mờ chả thấy gì

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/07/2012 08:56:16AM »
Con này cườm sa bác ơi .. con này tướng tá rất OK bác chăm em nó tập lên mồi sẽ rất hay đấy./ chúc mừng bác
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/07/2012 09:03:40AM »
theo mình con này là cườm khuyết, ở mình cũng có, nghĩa là cườm đen nhiều, mà cườm đen nhiều tức là ............
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/07/2012 12:34:42PM »
Con này cườm sa bác ơi .. con này tướng tá rất OK bác chăm em nó tập lên mồi sẽ rất hay đấy./ chúc mừng bác
sao bạn biết hay vậy?

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/07/2012 01:45:14PM »
Em cũng có 1 con cườm sa anh em trong hội nhượng lại cho chơi, trước nó là con liên hoàn cườm dày sau 1 mùa thay lông nó thành con cườm sa giờ đang chuẩn bị tập mồi..
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/07/2012 02:01:44PM »
Cườm tốt quá. Nhưng nếu nó không thòng những  chỗ đã thòng mà bù đều thì nhìn bảng cườm vuông rộng, hoành tráng hơn nhiều. Con này Cua nghĩ là không bài bản, tuy nhiên phá cách, lập dị theo chiều hướng sát bổi. Còn nuôi thuần mà chẳng có gì thì bác nói cho anh em biết để coi nó cũng  là một hiện tượng hơi lạ thôi bác nhé.
Cua đẹp trai ngang bác, tài  như bác mà bác có thêm dây chuyền thì bác được nể hơn xí, còn lột đay chuyền ra thì hai đứa ra rừng đánh lộn có thể ngang nhau. Nhưng có điều này: Bác sẽ lưu tâm nó hơn, rồi có con nào nổi cùng với nó, bác ưu tiên tập nó. Nó lại hay hơn con kia cho mà xem  :)) :)) :))
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/07/2012 01:24:41AM »
lịch sử bắt con bổi này.
cách đây hơn 20 năm nơi đó có con thổ mà tôi gọi là thổ đục. nó gáy như thế này: túc tố tô ồ tô. rất nhanh và vang xa cả 2 cây số, nó thúc nhanh khoảng 2 tiếng 1s (giây). và giọng gù của nó nghe rợn cả người. nó chiếm lĩng vùng trời với bán kính 1,5 Km. tôi có con mồi thổ 2 hậu bắt bổi rất hay nhưng dạng mồi lỡ. tôi thật sự không giám mang chim mình đến khu vực của nó. tôi có đứa em hàng xóm thích mang chim tôi đi đánh nơi này nơi kia. và nó đã mang chim tôi đến để chiến đấu với con thổ đục này. nó theo hoài nà không được cho đến lúc nó báo tôi là mèo đã ăn con chim lồng rôi. xóm tôi có hai anh kia là hai anh em. sở hữu một con thổ đồng đúng nghĩa. với nước thúc gù đầy đủ. nó là con chim mà khi nó thành nồi rồi thì những người chơi cu ở làng tôi và làng kế bên dần dần giải nghệ hết. nó từng bắt 3 con bổi nổi tiếng mà 50 - 70 mồi đến mà không bắt được. không phải vì những con bổi này biết lồng nhưng mồi khíp vía với những con bổi này. có con mồi ỉa cức trắng rồi chết. còn với con thổ đục này thì sao. tôi không biết rằng những anh trong nhóm chơi chim đó biết chưa, nhưng tôi theo rỏi con thổ đục này để chon ngày đẹp trời nhất mang con thổ đồng đến để chiến đấu với nó. mờ sáng 5 giờ tôi vác sào mang lồng đến treo. sau khi chon thế treo con thổ đồng xong rồi và hồi hộp chở đợi. thổ đồng chiêu khổng 3 phút rồi thúc 1 tiếng và gù rướt 2 dây rồi im bẹt, tôi nghe trên đọt tre cao xa tít con thổ đục gù sắp hết dây thứ nhất và gù tiếp dây thứ 2. sau đó một mình độc diễn trên đọt tre. tôi rán huýt gió và chờ đợi con thổ đồng cất tiếng và thể hiện bản lĩnh của nó như những ngày trước nhưng không một tiếng đáp lời lại. như vậy là thua rôi mồi chiến mà còn rớt đài với nó mới chiêu đầu tiên thì làm sao có con nào có thể bắt được nó đây. vô vọng!
sau này tôi được biết là con thổ đục đã bị bắn chết bở súng hơi. người đăm mê nó nhất nói lại với tôi là nó có bộ cườm sáng như vôi với cặp châm to lùn xủn.
Đầu năm nay tôi về quê sữa nhà, buổi sáng đầu tiên của tôi ở quê là chạy xe đến gần vườn con thổ đục ngày xưa coi thử còn con cháu chắc gì của nó không. hay là một vùng đẹp đẽ như thế chắc phải có con thứ giữ chiếm đóng ở đó. tôi lân la đến nhà người bà con để hỏi thăm chuyện xóm làng nhưng tai vẫn nghe ngóng ngoài vườn xem thử có giọng gáy nào không. thì ra một con thổ thúc cục cú cu, cục cù cù với âm giọng nặng và một giọng kim thúc chắc đây là con mái. như vậy là có rôi! tôi cứ yên chí để đó. sau vài ngày thăm những người bạn cu cò hàng xóm tôi thử hỏi vài thông tin về nơi có con thổ đục ngày xưa. mấy ông bạn liếc mắt nhìn nhau đầy bí mật. tôi hỏi thêm một nhóm bạn khác thì họ phớt lờ không nói gì về chỗ đó cả. như vậy tôi biết chỗ đó có vấn đề rôi. tôi chon một buổi sáng đẹp trời rủ ông chú có 2 con mồi chiến mang từ Đắclak về. một thổ 1 đồng kim đầy đủ nước non. tôi chỉ ổng cái vườn chính đó để ổng đến treo mồi ổng không chịu và treo mồi cách đó khoảng 700-800m. ổng nói treo đây nó cũng về mà và quả thật. sau khi mồi gáy khooarng 10 phút nó đã thả diều từ vườn bên kia về bên này. nó gù gáy trên cao, lạng qua lạng lại khoảng 30 phút rồi dẫn mái đi ăn rôi lên cây cũng làm như vậy mà không chịu vô gần lồng. sau đó nó về vườn bên kia và gù gáy bên đó. tôi và người chú xách mồi về để lo công việc của mỗi người và tin quyết rằng con này đã biết lồng. khi chúng tôi xách chim về thì nhóm bạn khác cũng mang mồi đến vườn chính của nó để đánh. tôi nói với người chú "họ bắt nó mất rồi sao" ổng nói "dễ gì bắt nó được mà". như vậy hy vọng đánh mồi cây con này là thua rồi. tôi trở vô Tp.HCM 10 ngày rôi về quê lại với 2 bộ giò và bội. tôi nói ông chú mang hết mồi ra test đánh đât thử con nào được. con đồng kim lua lua và con đồng giáng cườm đã có thể làm mồi đất đươc. con đồng kim lua lua thì không được dùng đánh đất vì chim mượn mà khi mượn chủ nó dặn là có sự cố gì là 10 chai đó. tôi tích cực huấn luyện con đồng giáng cườm. 2 ngày sau tôi quyết định tự mình đi đánh đất thử con mồi đồng giáng cườm. tôi không đến vườn có con chim hay nhưng đến vườn khác để đánh thử con khác. sau 45 phút chờ đợi thì một chú một chú bổi sau này tôi được biết cũng rất hay đã dính giò. thừa cơ chiến thắng tôi rủ ông chú qua vườn cón chim mà tôi đang đeo đuổi. sau khi cắm giò úp bội và treo mồi cây lên chúng tôi vào nhà người có vườn đó để quan sát. sau khi đứng trên bui tre thúc gáy gù thì nó bay ra đồng đi ăn ở xa. bỗng đau một con chim cụt đuôi bay hạ gần bội của chúng tôi rồi con mái của con thổ cũng hạ gần bội. lòng tôi thầm nhủ như vậy hôm nay mình có thể bắt được con bỗi này rồi. và hy vọng càng tăng lên thêm khi từ ngoài đồng xa nó bay thẳng về cây dừa thúc gù mà dưới gốc dừa là bội của chúng tôi. nó lức láo muốn hạ xuống thì ôi thôi một nhóm người nào là quôc, ghánh, khiên đang tiến lại gần bội của chúng tôi. thế là 3 con bổi cất cánh bay xa. nó trở về bụi tre thúc gù với những tràng gù nghe đã ơi là đã. chúng tôi cuốn gói về. chọn ngày đánh tiếp. tôi bận công việc làm nhà và trở vô Saigon để ông chú một mình tự xữ. 3 ngày sau khi tôi vô SG thì ông chú gọi điện vô "thôi rồi, !!! đã giết con mồi đất rồi mầy ơi nhưng mà mầy đừng lo tao sẽ có cách". hai ngày sau ổng gọi vô nói "tao dựt lưới mà không được mầy ơi vì tao để lưới dưới bóng râm nó hạ xuống gần đó tưởng vô tao dựt một phát nó bay mất tiêu" hai ngày sau ổng gọi điện vô báo tin "tao bắt được rồi, tao tuyển con mồi đất cườm cao tới ót, hai con gù 30 phút nó mới dính dò mà dính có một ngón giữa thôi xém sẫy". tôi nói "nó ra sao" ổng nói đẹp lắm nhưng nhát lắm mày ơi". "vậy được rồi chú cắt cánh đi và giữ cho chau" ổng nói "mấy thằng tới hỏi mua mà tao nói để cho mầy rồi thôi". 10 ngày sau tôi trở về quê có việc tiếp, tôi tìm mấy người bạn hỏi mua con chim này và hỏi họ "con này có gì hay mà mấy ông muốn mua?" họ nói " nó mà nhập tàn với con mồi là nó chơi đủ nước". thật ra thì những ngày theo nó thì tôi cũng đã thấy nước thúc trở giọng của nó rồi nhưng chắc chắn rằng những người ở quê tôi thì biết nhiều về nó hơn tôi.
Hiện nay tôi đang tập cho nó dạn người và trông nó thay bộ lông rừng để mặc lấy bộ lông khác cho đẹp hơn.
tranh thủ viết mấy lời chắc sai chính tả nhiều có gì anh em bỏ qua nhé.
lần sau sẽ nói về những chú mồi đặc biếc ở quê tôi.

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/07/2012 01:21:36PM »
cha chả tưởng ai,hóa ra a mẫn ......văn hay quá a mẫn ui,heheh hôm nào về quê alo e chỉ chổ ông bạn cu cò ngoài đó giao lưu cho vui,nghe đâu con đồng kim của ông bạn đó hay nhất xã hihihi
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #13 vào lúc: 03/07/2012 09:56:38PM »

Con của bác tựa giống con nầy , đặt biệt là bộ cườm y chan , con bác hơn con nầy cái mỏ đinh bóng .Bác chụp lại hình đi cao thủ vào trảm phong cho bác , cụ cua chém trúng một điểm của nó rồi đó bác !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/07/2012 10:07:16PM »
Bác sơn có toàn hàng độc  _zoo_
con này bộ cườm tốt quá nhưng em lại kết bộ quy nhiều hơn , ít có con nào có được bộ quy như con này của bác
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/07/2012 10:25:14PM »
Đúng là HẢO chim. Con này thông thường được người chơi gọi nhanh là liên hoàn cườm. Còn đúng thì là xa cườm đúng nghĩa của các cụ ta dạy lại
Nếu bác cu gáy quảng ngãi kết bộ quy như con của bác cu gay quảng minh thì để tôi lấy cho 1 e tôi hay có duyên với mấy e hàng quy nhăth viền sáng này lăm :d
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/07/2012 11:01:22PM »
To: Bác manhhahp , hai con nầy mà gọi liên hoàn cườm là các cụ nhà mình chỉ trách liền đó bác àh ! Hai con nầy nó chỉ được cườm khuyết cườm ẩn thôi , nhìn thì lạ mắt chứ chưa nói lên điều gì cả, nói về cườm em thích nhất bộ cườm đóng ngay ngo cao rộng hàng lối hạt cườm tấm ,hạt điều như vắt chanh vậy là hết ý .
Còn bộ quy , chim bắc thì quy nó không nét như quy trung nam nên hơi khó nhìn chút ,trên lưng mà nó đóng dày điều là nó được mặt áo giáp đó bác nhưng mỗi tội ........ chưa chuẩn !
Sơn- Hà Cối

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/07/2012 11:34:08PM »
Đúng là HẢO chim. Con này thông thường được người chơi gọi nhanh là liên hoàn cườm. Còn đúng thì là xa cườm đúng nghĩa của các cụ ta dạy lại
Nếu bác cu gáy quảng ngãi kết bộ quy như con của bác cu gay quảng minh thì để tôi lấy cho 1 e tôi hay có duyên với mấy e hàng quy nhăth viền sáng này lăm :d
hiii ở miền trung hiếm khi có được con cugay nào có được bộ quy như con của bác Sơn , nhìn bộ quy rất điều ôm rất sát mà lại đóng dày quy nữa tôi nhìn rất kết . Mà hình như bộ quy của cugay miền Bắc thường đẹp hơn so với miền trung và nam thì phải ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/07/2012 11:47:08PM »
cha chả tưởng ai,hóa ra a mẫn ......văn hay quá a mẫn ui,heheh hôm nào về quê alo e chỉ chổ ông bạn cu cò ngoài đó giao lưu cho vui,nghe đâu con đồng kim của ông bạn đó hay nhất xã hihihi
em là ai vậy?

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 03/07/2012 11:53:55PM »

em là ai vậy?

Bác nầy mãi làm giàu , đồng hương mà không biết àh !
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2621.0
Sơn- Hà Cối

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent