Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: vậy là sao????  (Đọc 1792 lần)

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
vậy là sao????
« vào lúc: 09/04/2012 01:35:28PM »
em chào các anh trên diễn đàn
các anh cho em hỏi: em cho chim đi tập mồi, lúc đầu treo chim lên là chim gáy ngay, nhưng khi bổi về chung cội rồi xuống cành thế thì chim lại không gáy nữa mà cứ chòi lồng, là bổi sợ bay ra cây bên cạnh. từ lúc đó là chim không gáy nữa mà cứ chòi lồng, tỉnh thoảng vùa chòi lồng vừa thúc được 1 tiếng. mặc dù bổi ở cây bên cạnh vẫn gáy ầm ĩ. chỉ khi có người ra thì chim mới lại thôi không chòi lồng nữa và lại gáy như đầu. được 1 lúc bổi về lại vậy. các anh trong diễn đàn giúp em với, như vậy là sao? có cách nào khắc phục được không ạ?
em cám ơn các anh nhiều

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: vậy là sao????
« Trả lời #1 vào lúc: 09/04/2012 01:47:30PM »
các anh cho em hỏi: em cho chim đi tập mồi, lúc đầu treo chim lên là chim gáy ngay, nhưng khi bổi về chung cội rồi xuống cành thế thì chim lại không gáy nữa mà cứ chòi lồng, là bổi sợ bay ra cây bên cạnh. từ lúc đó là chim không gáy nữa mà cứ chòi lồng, tỉnh thoảng vùa chòi lồng vừa thúc được 1 tiếng. mặc dù bổi ở cây bên cạnh vẫn gáy ầm ĩ. chỉ khi có người ra thì chim mới lại thôi không chòi lồng nữa và lại gáy như đầu. được 1 lúc bổi về lại vậy. các anh trong diễn đàn giúp em với, như vậy là sao? có cách nào khắc phục được không ạ?
em cám ơn các anh nhiều
Có đó, cách khắc phục là tập nó nhiều hơn nữa( Lưu ý một điều là chim đã tương đối chuẩn tướng mồi mà nhiều bác đã đóng góp cách lựa chọn trên diễn đàn nhé ) . :))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/04/2012 01:51:25PM »
Cách khắc phục chuẩn nhất là phải cho đi tập nhiều, chúc bạn thành công  :d :d
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/04/2012 05:55:00PM »
vâng ạ, em cám ơn các anh, em sẽ cố gắng vì em đi học xa nhà nên cuối tuần mới về và cho em nó đi tập được.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #4 vào lúc: 10/04/2012 01:38:51AM »
Nếu bạn chơi chim mồi cây , trước tiên bạn nên cắt bớt cánh .Cách cắt bạn buôn màng xuốn bạn mở cửa lồng để tự chim ra và bay trong màng kg quá 3 phút chim sẽ đứng im cho bạn cắt , bạn dùng bấm móng tay bấm gần chân lông cắt hai bên  từ ngoày đầu cánh vào khoản 6 cộng dài nhất cắt cho thẩm mỷ người chưa chơi cũng kg nhận ra đâu , bạn nên cắt vào ban đêm cắt song cho chim vào lồng cho đi ngủ luôn ! vì cắt cánh để bảo quản con mồi tốt hơn khi hạ thổ bạn thả ra nó đi lòng vòng tiếp đất rất khỏe chim , giảm bớt nóng mồi

tình trạng chim bạn như vậy vì mới lên mồi nên nó hơi nóng chim nên hăng đá , khi bạn đi tập bạn nên treo thế bổi không thể  tiếp cận được mồi để cho mồi chiệu đấu , nhiều lần như vậy bạn mới cho bắt ! khi bẩy dính bổi hạ xuốn đất, bạn nên lấy áo lồng phủ bổi lại và mở cửa cho mồi ra ngoày , tránh tình trạng khi bạn gở bổi , bổi giẩy mồi tưởng bổi đá cũng dể bị tắt tiếng lắm đó ,vì mồi bạn là mồi tập chứ chưa phải mồi cứng! khi gỡ song bổi bạn đưa cho mồi nó đá mấy phát cho nó sung ! Tập con mồi 1 là lên mồi, 2 là xuốn bổi ! Chế độ chăm ,1 tuần bạn nên cho ăn một muổn thìa canh kê + vừng phải đều như vắt chanh nhé !  kên nhiều chim sung nhưng nóng , thóc không chim tỉnh nhưng thiếu lực sung , cho không điều chim sẽ thay lông xuốn mồi ! Còn vấn đề nóng chòi  bạn xem chân quy cườm có bị lổi không nhé !
Chế độ tập ! chim sung phân to gáy gù nhiều khỏe mạnh thái độ lay hoay cườm dựng cho đi tập !
không sung gáy ất ờ ,không đều cho nghĩ ! Đấy là kinh nghiệm chơi của mình , chia sẽ thân !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 10/04/2012 04:01:19PM »
Sơn ngày càng ok.Rất bổ ích đó

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 10/04/2012 07:11:32PM »
em cám ơn các anh đã quan tâm và cho lời khuyên. em sẽ làm theo. cho chim ăn kê chim sung nhưng nóng chim ạ? vậy mà em không biết, em chỉ cho ăn kê với thóc thôi. cuối tuần này về em chụp ảnh em nó các anh xem cho em với nhé. anh cugayquangninh ở đâu quảng ninh ạ? năm trước em đi hải quân, đóng quân ở thị trấn quảng yên gần phà rừng. rất vui được làm quen với các anh

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/04/2012 09:01:17AM »
em cám ơn các anh nhiều
  Bạn tập như thế chắc mang mồi về làm mồi nhậu luôn quá  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ . Bạn phải tập cho em nó lì đòn đi đã rồi mới cho bắt bổi!
Thân chào!!! 
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/04/2012 12:52:38PM »
dạ vâng em cám ơn anh. vì là lần đầu cho chim đi tập mồi nên chưa có khinh nghiệm. em sẽ làm theo sự hướng dẫn của các anh. vậy là chỉ cho chim nghe bổi gáy thôi chứ không treo vào cành thế như là bẫy ah anh?

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 29/04/2012 01:04:14PM »
dạ vâng em cám ơn anh. vì là lần đầu cho chim đi tập mồi nên chưa có khinh nghiệm. em sẽ làm theo sự hướng dẫn của các anh. vậy là chỉ cho chim nghe bổi gáy thôi chứ không treo vào cành thế như là bẫy ah anh?
Bạn cứ treo lên cành thế cho chim đấu thoải mái đi, nhớ cài chốt vào khóa an toàn đừng cho sập lưới (cho dù chim ngoài có nhảy đi chăng nữa),  đừng bắt con chim ấy giữ nó lại ngoài đời để dành tập cho chuẩn chim đã sau hẵn bắt, canh gần chim lồng để bảo đảm con bổi không làm cho con mồi hoảng loạn là ok rồi, cứ thế mà tập năm dài tháng rộng thế nào em nó cũng thành mồi thôi, thân.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 01/05/2012 09:05:01AM »
em cám ơn các anh nhiều
chào bạn !
sau khi đọc hết sự chia sẽ của các anh em với bạn thì tôi xin được đưa ra sự chia sẽ như sau :
trường hợp như các anh em chia sẽ thường áp dụng đặc biệt là chim mới lên chưa đi tập nhiều , cùng với đó là chim mới đi tập là con chim còn sợ bổi ( bổi vô sát thì sợ ko dám chơi nữa đứng im  còn bổi ra xa thì chơi lại nên ta khóa cầu tử lại hay treo thế xa cho bổi nhảy ra nhảy vô nhiều lần cho chim mồi quen lâu ngày sẽ dạn bổi và chơi mạnh lên  ) còn trường hợp của bạn là chim này chỉ thích đòi ra kén đá bổi chứ ko chịu gù cho bổi nhảy lụp , chim của bạn cứ lội lồng phá lồng làm lộ lụp như thế làm bổi sợ tránh xa thì khó mà có thể bắt được bổi .Ban có thể khắc phục như sau :
khi đi bẫy bạn nên kiếm lá cây che kín mặt lụp phía trước ( phía cầu tử ) lại không cho con chim của bạn nhìn thấy con chim bổi .Mục đích là tập cho con chim của bạn biết rằng nó muốn kén hay đá con bổi thì nó phải gù và chơi cho con bổi vô sát nó để kén đá nó chứ ko phải nó ra kén đá con bổi , khi 2 con ko nhìn thấy nhau thì chim bạn của bạn sẽ gáy gù nhiều hơn chứ ít khi đòi ra kén đá nữa lâu ngày nó sẽ hiểu và quen khi bắt được nhiều bổi rồi thì nó sẽ bỏ bớt cái thói lội phá lồng đó đi .Còn về phía con bổi khi nó ko còn thấy con mồi của bạn lội phá lồng nữa mà chỉ nghe gáy gù thì nó sẽ chơi lại ko còn sợ và sẽ nhảy quanh lồng của bạn để tìm con mồi của bạn để chơi lại và nhảy vô cầu tử là chuyện sớm muộn thôi .
chúc bạn thành công
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 08/05/2012 09:42:31PM »
em cám ơn các anh đã cho khinh nghiệm, em sẽ cố gắng làm theo và cho em nó đi nhiều vì giờ sắp được nghỉ hè rồi

hoanglienson

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 14/05/2012 11:47:08AM »
Có con nổi đem ra tập, gặp bổi chơi êm ngay. Có loại thì chòi đến khi bắt cả chục con bổi rồi vẫn chòi. Kinh nghiệm cho thấy những con chòi lồng ấy sau này sẽ chơi bền hơn con êm lồng.

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 15/05/2012 05:17:26AM »
Đây chuyện bình thường hết sức bình thường trong nghề gác cu, chắc hồi giờ bác chủ topic chưa bao giờ tập từ con bổi thành con mồi nào hay sao đó. Nếu ai đã từ tập bổi lên mồi thì mới biết gian nan đến đâu, vậy suy ra cho nhanh kiếm nhiều tiền về mua con mồi khá mà chơi giá cũng không cao , nếu mà tính tiền công tập thành mồi thì mua chim mồi nhanh thấy hơn nhưng mà cái thú chơi cu là thích thú khi được tập con bổi cưng lên mồi.

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 16/05/2012 06:57:27PM »
em cám ơn các bác đã quan tâm. quả thực em này là em thứ 2 em cho đi tập mồi. nhưng em trước đi ngày hôm trước ngày hôm sau là bắt được bổi luôn, không chòi lồng chút nào cả. còn em này thì chòi quá cơ. nhưng giờ em nó cũng ngoan hơn rồi các bác ah. em vẫn đang cố gắng nhưng móng chân của em nó mọc nhanh dài quá. vậy có chơi được không ạ? em đã phải cắt 1 lần rồi mới được mấy tháng mà giờ đã lại dài rồi

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 16/05/2012 07:52:00PM »
Móng chân của em nó mọc nhanh dài quá. vậy có chơi được không ạ? em đã phải cắt 1 lần rồi mới được mấy tháng mà giờ đã lại dài rồi
Cầu đậu to to một tý móng sẽ lâu dài hơn.Hy vọng bạn được như ý !
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 17/05/2012 07:53:25AM »
em cám ơn bác hiepvt em sẽ thay cầu đậu cho em nó. chúc bác có nhiều chim hay

Ducdo1711

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 17/05/2012 03:37:34PM »
Nếu bạn chơi chim mồi cây , trước tiên bạn nên cắt bớt cánh .Cách cắt bạn buôn màng xuốn bạn mở cửa lồng để tự chim ra và bay trong màng kg quá 3 phút chim sẽ đứng im cho bạn cắt , bạn dùng bấm móng tay bấm gần chân lông cắt hai bên  từ ngoày đầu cánh vào khoản 6 cộng dài nhất cắt cho thẩm mỷ người chưa chơi cũng kg nhận ra đâu , bạn nên cắt vào ban đêm cắt song cho chim vào lồng cho đi ngủ luôn ! vì cắt cánh để bảo quản con mồi tốt hơn khi hạ thổ bạn thả ra nó đi lòng vòng tiếp đất rất khỏe chim , giảm bớt nóng mồi

tình trạng chim bạn như vậy vì mới lên mồi nên nó hơi nóng chim nên hăng đá , khi bạn đi tập bạn nên treo thế bổi không thể  tiếp cận được mồi để cho mồi chiệu đấu , nhiều lần như vậy bạn mới cho bắt ! khi bẩy dính bổi hạ xuốn đất, bạn nên lấy áo lồng phủ bổi lại và mở cửa cho mồi ra ngoày , tránh tình trạng khi bạn gở bổi , bổi giẩy mồi tưởng bổi đá cũng dể bị tắt tiếng lắm đó ,vì mồi bạn là mồi tập chứ chưa phải mồi cứng! khi gỡ song bổi bạn đưa cho mồi nó đá mấy phát cho nó sung ! Tập con mồi 1 là lên mồi, 2 là xuốn bổi ! Chế độ chăm ,1 tuần bạn nên cho ăn một muổn thìa canh kê + vừng phải đều như vắt chanh nhé !  kên nhiều chim sung nhưng nóng , thóc không chim tỉnh nhưng thiếu lực sung , cho không điều chim sẽ thay lông xuốn mồi ! Còn vấn đề nóng chòi  bạn xem chân quy cườm có bị lổi không nhé !
Chế độ tập ! chim sung phân to gáy gù nhiều khỏe mạnh thái độ lay hoay cườm dựng cho đi tập !
không sung gáy ất ờ ,không đều cho nghĩ ! Đấy là kinh nghiệm chơi của mình , chia sẽ thân !

Bác này kinh nghiệm đầy mình, cám ơn đóng góp của bác, nhờ thế anh em trong diễn đàn càng học dc nhiều kinh nghiệm, cám ơn lắm lắm!
« Sửa lần cuối: 17/05/2012 03:44:06PM gửi bởi CườngHM80 »

nguyenchithanh

• Chính thức
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 17/05/2012 09:35:00PM »
theo như em ngi nhưng con như vay ko nen di bay  .ma chi de ơ nha gay cho vui thoi ]]]]]]]]]]]]than chao]]]]]

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent