Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ngắm lại con này !  (Đọc 1078 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngắm lại con này !
« vào lúc: 06/03/2012 01:23:57PM »
Đây là một chú bổi mà mình đã úp lên từ rất lâu, có một số anh em có lẽ chưa coi vì nó đã lâu  quá, hồi đó cũng mới có một vài nhận xét về nó. Nay diễn đàn đã hội tụ thêm nhiều cao thủ, xin phép anh em năm mới nói chuyện cũ. Mình xin được úp lại mong anh em nhận xét thêm . Nó là một con mình rất, rất thích .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ngắm lại con này !
« Trả lời #1 vào lúc: 06/03/2012 01:30:46PM »
Lâu rồi mà sao trông nó vẫn như mới bẫy về vậy anh Nhân, con này nhìn có phải cườm tấm không anh (Cườm Vừng).....Màu lông ngực nó có phải gọi là mã phấn k ạ...........

Em thì chưa đủ trình xem chim, con này kết cái dàn cườm, Lưng hình như cũng kín, không thấy a chụp lưng........

E này nhìn cái lỗ mũi thì e đoán giọng thổ pha đồng, hehe..........Nhà e có 1 con lỗ mũi hao hao con này, giọng thổ, tiếng to.  Nhìn thân mình em ý thì đô con rồi, thích quả mắt, nhìn lì lợm........

Quy này thì e chưa biết xem hehe, phán bừa vậy sai đúng đợi anh em khác vào bổ sung hi hi

« Sửa lần cuối: 06/03/2012 01:33:07PM gửi bởi ngoductam »

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 06/03/2012 01:31:48PM »
chim đẹp quá anh nhân ơi...ko những anh thích mà em củng thích nữa..hjhjhjh :-bd

còn con nào ko cho em chiêm ngưỡng với nha...!

chúc anh luôn vui khỏe... _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/03/2012 01:46:47PM »
Chào anh Nhân !
Con này theo được biết thì bộ cườm tấm khổ rộng như thế này thì gù siết ,bộ chân to tím,nuôi nổi lên mồi nó sẽ khô,chim đứng lồng ,dáng liền lạc,ngực nở,cánh dài phủ mình chim ,tướng này bền bỉ.
Em thấy nó lông rừng chưa thay,anh có hình ảnh mới về nó úp lên cho em xem với.Tướng này thành mồi thì chơi kg còn sợ gì nữa. :dQuy nhìn kg rõ,nhưng chắc gù nhiều thì nó bài bản cũng thưa,nước kèm cũng kg nhặt.
« Sửa lần cuối: 06/03/2012 01:57:16PM gửi bởi chimcugocong »
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/03/2012 02:17:23PM »
Chào anh.
Con này em có coi rồi, bữa nay chắc nổi rồi hả anh chắc cũng cả năm hơn rùi, chim tốt quá đi chứ anh, bài bản,giọng hay mau miệng gù cứng.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/03/2012 02:27:45PM »
Chào anh.
Con này em có coi rồi, bữa nay chắc nổi rồi hả anh chắc cũng cả năm hơn rùi, chim tốt quá đi chứ anh, bài bản,giọng hay mau miệng gù cứng.
Bữa nay nó thảm lắm, lông đã đổ 2 lần, lần này đổ nhiều nhưng mọc lại rất chậm nên đầu trọc lóc, cườm như tóc người sốt rét ác tính vậy. Để bữa nào nó đẹp trai lại rồi up lên , nay xấu hổ lắm. Chưa nổi TX, nổi hứng là rú lên một hồi gù như lên đồng chứ chưa thấy thúc, gióng đồng cấn một hậu nghe ngứa gan lắm. Y như con dơi, ngày nằm trên hủ lúa hầu như không chuyển động, đêm là bắt đầu lùng sục trong lồng như ma xó, nay thấy đỡ hơn.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi cùi
« Trả lời #6 vào lúc: 07/03/2012 01:29:04PM »
Hôm qua xuống chơi nhà đứa cháu, mấy bữa nay nó đánh rất khá, hai lồng nhốt cỡ 30 em lông lá te tua,bữa trước nghia sđược 1 em mà giờ nó nhảy loạn xạ. Trong lồng có một con mỏ trên chỉ có một nữa, vậy mà k hiểu sao ngời trời nó lại ăn được nhỉ, nó nói con đó khá hay. Còn một con thì mình mẩy bầm dập, qui cườm tan nát nhưng có cái chỉ dàm cực đậm, chụp k thấy đậm lắm chứ nó phải rậm gấp nhiều lần con có chỉ dàm bình thường, trên thì có một nhánh rẽ lên theo mắt, dưới thì có nhánh tỏe xuống dưới, chân to thù lù. Bắt nuôi đại coi nó thế nào. Anh em ai đã nuôi mấy con có chỉ dàm rất đậm có những nhận xét gì về bọn đó chia sẽ anh em biết với nhé .

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 07/03/2012 01:56:16PM »
Chào bác Nhân, Theo Em để ý thì những con có chỉ đàm đậm thường là Chim chứng ko thuần nhưng được cái bền chim. không biết Bác và ACE khác thì thế nào.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 07/03/2012 02:24:07PM »
a Nhân ơi, anh up con bị cụt 1/2 mổ trên lên đi e xem với, tò mò quá

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 11/01/2013 04:40:25PM »
Đây là một chú bổi mà mình đã úp lên từ rất lâu, có một số anh em có lẽ chưa coi vì nó đã lâu  quá, hồi đó cũng mới có một vài nhận xét về nó. Nay diễn đàn đã hội tụ thêm nhiều cao thủ, xin phép anh em năm mới nói chuyện cũ. Mình xin được úp lại mong anh em nhận xét thêm . Nó là một con mình rất, rất thích .
Diễn đàn kỳ này ít bổi để coi, dạo lại mấy con bổi thấy con này của anh Nhân ko biết bữa nay đã nổi mạnh chưa ?
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

gia_kongchro

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 11/01/2013 09:08:32PM »
Mình chơi chim nay cũng được 3 năm, năm đầu tiên lồng (lụp) lá bị kiến vàng thui một em mình mua 3 chai, buồn... chuyển chơi kiểu khác, 2 năm nay chơi đàn cò. Lần đầu tiên gia nhập với Quý Anh em hân hạnh dược làm quen Mình ở Gia Lai. Lời đầu tiên xin được chúc mừng  quý anh em một năm mới 2013 Vui - Khỏe - Hạnh phúc. Mình có con chim giống như của anh Nhân đang đứng đàn cò lên hơn 1 năm. Chỉ dàm cũng y như đúc của anh Nhân vậy. Con này của mình thì 2 gục, giọng đồng pha thổ, nhanh miệng, thấy chim về chơi như máy trở đủ kiểu giọng, con nào sung nó gù mấy sấp là rớt liền. Còn em nào lì chơi từ từ thì nó đúng dòm rồi máy cánh, còn em nào dữ quá thì nhoi lồng nhất là gặp mấy anh thổ rặc. Hiện tại mình thấy nó chơi không có hậu không biết sau này như thế nào! Máy ảnh bị hỏng hôm nào up lên để anh em cùng trao đổi. Hiện tại nhà mình 01 cặp đẻ, hơn 20 mươi con bổi trong đó có vài con lên nhưng chưa chơi được... Do mình đam mê nên hay trốn cơ quan đi chơi vì ở đây chim rất nhiều.

thanhdoan1988

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 17/01/2013 02:10:16PM »
 (*)(*) Con này em đã xem từ lâu rồi,phải nói là một em bổi dáng quá chuẩn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent