Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Kinh nghiệm cắt lông cánh và lông đuôi Cu  (Đọc 9550 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Kinh nghiệm cắt lông cánh và lông đuôi Cu
« vào lúc: 27/02/2012 09:51:12AM »
Quan điểm của em là chim nổi hay chim gì đi nữa, mà mình chưa cắt cánh được nó, thì lôi ra cắt cho bằng được, tập trên chính chim yêu dấu thì tay nghề sẽ lên nhanh và trả giá cũng sẽ nhiều hơn =))

1, Bổi mới nổi, cắt cánh để khỏi bay mất với thả ra đi bộ cho nhanh dạn - Giờ im re: Em này lần 1 cắt cánh xong cũng im re 1 thời gian, giờ đang nổi e lôi ra cắt, bật loa lên kích lại im re như hồi xưa, nói chung không sao hết, bắt vài lần, cắt vài lần, quen lại nổi ầm ầm ý mà =))

a, Sách dạy rằng: Các em cứ răng cái mùng (màn) ra, chùm lên người với cả lồng, khi chim bay ra bay mệt, vướng víu trong màn và đứng im lại, em chỉ việc kéo cánh nó ra mà cắt, yên tâm là chim sẽ đứng yên vì mệt, vừa nhanh vừa k lo chim sợ...........

b, Thực tế: Trùm màn lên xong, lùa kiểu gì chim cũng không ra, đành thò tay vào bắt, rồi thả ra ngoài, chim đúng là có bay có chạy, nhưng mãi không thấy nghỉ, tới lúc nghỉ thò tay kéo cánh,  lại bay lại chạy, thôi thì lỡ thả ra rồi cũng phải cắt thôi, lông lá hơi te tua 1 tí biết sao giờ hi hi ..............

2, Chim anh em chê không nên nuôi, cắt cánh mãi chưa mọc lại, nên nhổ  lông cánh cho ra lông ống cho nhanh, còn phóng sinh

a, Sách dạy rằng: Em phải thò tay vào nhẹ nhàng áp trên lưng con chim, nếu nó có di chuyển trong lồng thì em từ từ lùa vào góc, đè nó nằm xuống sàn, rồi nắm thật chặt mà như không chặt để chim k nghẹt thở và sợ, nhưng cũng không lỏng để chim không dãy mà tung hết lông lá

b, Thực tế: Thò tay vào, chim dơ cánh đập, hú ầm ĩ, đè xuống lưng cho nó nằm xuống lồng thì nó xòe cánh ra dãy dụa tung tóe lông lá kêu rồi chạy bay nhảy tá lả..........Mồ hôi rơi cũng là lúc biện pháp mạnh được sử dụng, chộp thẳng tay, chim te tua, ra ngoài, cũng thả cho bay chạy trong cài mền trùm lên người mình và lồng, tới lúc tóm cánh để nhổ lông với mục đích là cho lông mau mọc còn phóng sinh cho em, ai ngờ e dãy dụa, mải mê tóm em  lại, tóm nhầm cái đuôi, e giãy 1 cái, thế là đuôi đi sạch =))...........Nhìn mà bất ngờ quá, tới lúc e mệt quá để yên cho mình nhổ và kết quả là đây, hàng xóm sáng ra nhìn vào hỏi, thế mày mới mua chim non về nuôi đấy à =))

Mời mấy sư huynh kinh nghiệm vụ cắt lông vào chỉ dạy thêm, có người thì cắt người thì không cắt, mà e thấy việc thả mùng là chả ok lắm, có vẻ cứ mạnh tay thò vào chộp mạnh tay, lôi ra cắt, mất 1,2 ngày nó sợ là còn hay hơn..... Đôi lời chia sẻ với anh em còn non tay như mình

Một phần của bãi chiến trường

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Kinh nghiệm cắt lông cánh và lông đuôi Cu
« Trả lời #1 vào lúc: 27/02/2012 09:54:47AM »
Nhìn lông chim rồi cả lông chân sợ quá  :-j
Cu cò không vội được đâu

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #2 vào lúc: 27/02/2012 10:03:48AM »
Anh cũng đến chịu em đấy Tâm ạ. _handup_
Nhìn con chim trông tang thương quá! =(( =(( =((
Làm cái gì cũng phải nhẹ nhàng thôi chứ, cứ hùng hục thì bảo sao lông lá chả tơi bời!
Nhìn con chim của em có khác gì con chim cun cút không? =)) =)) =))
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/02/2012 10:28:48AM »
E rất nhẹ nhàng đấy anh ạ, tai nạn nghề nghiệp

Dongson

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/02/2012 10:45:37AM »
Tôi thì không dám viết bài nhưng thấy bạn cắt lông chim như thế thì "bó toàn thân". Bạn cắt như thế chắc chỉ kém cắt tiết một tí, chim nào mà chịu nổi.
Mình cắt cánh như thế này không biết đã ổn chưa, bạn tham khảo nhé. Buông màn xách lồng chim vào nhẹ nhàng thôi, mở cửa lồng, bỏ áo lồng, mình ngồi về phía sau cửa lồng phía trước cửa lồng phải để thoáng, tay vỗ nhè nhẹ một lát chim sẽ ra thôi (Lưu ý phía trước cửa lồng phải thoáng). Sau khi chim bay một lúc sẽ mệt lúc đó nhẹ nhàng cắt, thế là ok.
Mình chỉ cắt vào lúc đêm khuya chuẩn bị đi ngủ thôi, cắt xong nhè nhẹ đuổi chim về phía cửa lồng chim sẽ chui vào ngay. Tắt điện cho chim đi ngủ luôn đảm bảo sáng mai chim sẽ không còn nhớ gì gáy ầm ầm.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/02/2012 11:28:39AM »
Bác cho em hỏi, màn mình buông ra, như mình mắc khi đi ngủ, hay diện tích ra sao hả bác, trường hợp con nó đi ra mà k bay, cứ đứng đó, mình lại gần kéo cánh ra để cắt thì nó chạy như điên trong màn thì bác gặp sẽ xử lý sao, em thả ra chưa có con nào bay cả nên chả biết sao giờ

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/02/2012 02:25:49PM »
E rất nhẹ nhàng đấy anh ạ, tai nạn nghề nghiệp
Tâm ơi là Tâm, anh giờ mới vô nhìn con chim của em, em vần nó thế thì 2 năm sau nó mở lại miệng là điều hạnh phúc. Anh đến giờ vẫn chưa nhịn được cười nè. Như mấy bác đã chỉ đó, em thả mùng xuống bình thường. Đuổi ra nó bay cấu vô thành mùng chút xíu là mệt, khi đó em cho nó đứng trên tay thích tỉa tót sao cũng được, rồi lại kê miệng lồng vô , lùa vô nhẹ nhàn, đảm bảm không mất một cọng lông qui chứ ai lại chụp nó vậy hả trời  :)) :)) :)) :)) :)) :))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 27/02/2012 02:54:26PM »
 =)) =)) =)) =)).
Vui thật có được trận cười muốn đứt hơi... :)) :)) :)) :)).
Nhìn đám lông mà tội cho Em nó    _khotro_ _khotro_

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 27/02/2012 02:57:38PM »
Cắt vậy mới gọi là cắt chứ .....để cái dĩa phía dưới ...khứa tý cổ là em nó hết nhảy nhót và lên ngay " Thiên Đường".

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/02/2012 03:14:21PM »
Chim thìi các anh không bói, toàn vào cười em, =))

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/02/2012 04:24:57PM »
hì,nhìn cả chủ và chim mà thấy thương quá.em cũng đã từng cắt lông cánh và đuôi cho cugay theo cách của Mayrau hướng dẫn thấy khá hiệu quả và an toàn đó.Nay em kể lại bác xem áp dụng có oki không nhé.
+Nếu là chim mộc(bổi) : bác giăng màn(mùng) ra trên giường ngủ cũng được,bên dưới bác lót 2 cái bao(bao đường, gạo) mục đích là để hứng lông và phân chim đó hì.kéo mùng vừa đủ diện tích 2 cái bao đó,rộng quá,hẹp quá cũng không tốt đâu,màn phải hơi chùng chùng 1 tẹo.bác mang lồng chim vào mùng,chim tự ra thì tốt,nếu không thì dùng tay bắt chim ra cũng không sao.bỏ lồng ra ngoài,sau đó ta ngồi trong đó với chim,để chim bay 1 lúc nếu nó nghỉ ta lấy tay lùa cho nó bay tiếp,khoảng vài phút khi nào ta thấy nó đã mệt,bác thử bằng cách dùng ngón tay trỏ để dưới diều(bụng)chim,nếu chim chịu đỗ trên tay(lưu ý là phải đỗ im,hất tay chim cũng không bay đi mới được) lúc đó bác tha hồ cắt rùi.cứ để chim đỗ trên tay còn tay kia mình cầm kéo mà cắt,lưu ý cắt phải thực hiện tương đối nhanh chút để tránh trường hợp chim lao vào kéo thì hỏng.nếu chú nào quá cứng đầu không chịu đỗ trên tay bác cứ phải cho bay thật mệt,thậm chí mình phải dùng tay lùa cho bay,Đảm bảo không chú nào chịu nổi quá 15 phút đâu bác.lúc đó tha hồ bác xử lý.
+Nếu là chim đã nổi : vẫn cách như trên nhưng ta tuyệt đối phải nhẹ nhàng, kiên nhẫn,không bạo lực như bổi được kẻo xuống chim.vì đặc điểm của chim nổi là đã thuần và quen chủ rùi mà.Đối với chim nổi cắt cánh,đuôi xong cho chim vào lồng treo về vị trí cũ ta nên bỏ thêm nước và mấy món ăn khoái khẩu(kê,mè...) của chú ta,để chú ta nhanh hết cảm giác sợ.
Tại sao phải cắt lông cánh và đuôi.Lúc đầu mình nghĩ cũng chẳng cần nhưng cắt xong thấy chim nhanh thuần và lại an toàn nữa.Vài lời chia vẻ.Chúc bác thành công.

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/02/2012 08:13:50PM »
nhìn chim cu của Tâm giống chim cút quá _khotro_ _khotro_, a cắt ko cho vào màn mà đâu đến nỗi tệ thế, mà nhìn đống lông (cả lông chim lẫn lông chân) mà khiếp =)) =)) =))
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/02/2012 09:22:17PM »
 =)) =)) =)), chíp mà cắt thì có khi còn thê thảm hơn đấy chứ. Ko sao đâu, rút kinh nghiệm lần sau phải ko Tâm?
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/02/2012 09:40:13PM »
Híc Cái thằng này nó Củ hành Củ Tỏi con chim chứ cắt xén gì .
Ngày xưa các cụ dạy cắt tiết gà - Trống Cắt Tai - Mái Cắt Cổ
Không biết cu tâm cắt cánh và cắt Lông chỗ gần hậu môn thì em này là gì nhỉ >>> Bó Củi .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

linhnc

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • Sống là không chờ đợi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 28/02/2012 10:11:50AM »
A Tâm ơi,

E thấy tội em nó quá. Đơn giản không sợ chim sẩy anh cho vào toilet Đóng cửa lại rồi mở cửa lồng ra. Mở hết áo lồng phần cửa rồi ngồi đó từ từ em nó sẽ đi ra. Nuôi cu là không được nóng lòng. Em cũng nóng lòng rồi có kinh nghiệm luôn đó. Từ từ nó đi ra trong lúc chờ đợi anh lấy dao kéo ra sẳn. Khoảng 2 phút đến 4 phút e nó ra.

Khi ra rồi nó sẽ bay tông vào tường rồi mệt nghỉ thôi.

A đi tới thì nó chạy, cho nó chạy cho mệt rồi nhẹ nhàng cắt thôi.

Nhờ đậy bồn cầu lại kẻo nó rơi vô đó.

ANh nhớ là cứ từ từ nhẹ nhàng nhé. Khâu khó nhất là bắt ra mà theo anh là te tua đó.

linhnc@motkhonghai.com.vn
Một Không Hai Computer Ltd,. Co.

dinh.dat.nguyensyn

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 28/02/2012 10:35:21PM »
Kinh nghiệm cắt lông của các cao thủ cu.

Một bác cao thủ cu chỉ cho mình cách cắt lông đuôi rất hiệu quả, mình đưa ra anh em cùng tham khảo và binh luận nhé. Dùng vải thun phủ lên tay bắt cu sau đó chỉ việc thò vào bắt, chim thấy ta đưa tay vào (tay đã được che bằng vải thun) sẽ đứng im, bạn bắt rồi đưa kéo vào thoa mái cắt. Đảm bảo không rụng cọng lông nào hết. Cách này mình đã áp dụng mấy lầm rồi và rất thanh công. A e có thể thử ngay trong mùa này!
Thân!
Nguyễn Đình Đạt
Buôn Ma Thuật - Đăk Lăk

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 29/02/2012 11:52:12AM »
Bác ơi, như vậy là đeo găng tay phải không bác, bác chụp hình cho anh em thảm khảo được ko

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 29/02/2012 08:37:40PM »
Tâm ơi! hổm rày thấy mục này mà anh đâu có vô đọc đâu.Nay vô thì thấy kinh nghiệm cắt lông cánh và lông đuôi cho cu thiệt là cao à nhe =)) =))
Phải nói là từ cha sanh mẹ đẻ tới giờ anh mới cười cho thật đã như khi đọc bài của em =)) =))
Kinh khủng :)) :)) thật là anh chịu em rùi,chắc điệu này phải khăn gói mà bái em là tổ sư của ngành hành hạ chim cu quá =)) =)) =)) =))
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ :)) :))  =)) =)) =)) =))
Thôi chịu em hết siết,thanks em cho anh một bài thật là sảng khoái =)) =))
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

linhnc

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • Sống là không chờ đợi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 29/02/2012 09:53:45PM »
Hi Bac Tam,

Hôm nay nhìn kỹ lại chiến trường của Bác Tâm e vãi luôn. Bác dùng cái kéo làm cá, cắt cây cảnh to đùng thế con chim thấy cái kéo là teo rồi. A Dùng cái kéo cắt giấy nhỏ thôi nhé.
linhnc@motkhonghai.com.vn
Một Không Hai Computer Ltd,. Co.

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 01/03/2012 04:36:43PM »
Gửi chú Tâm !!!
 Nhio2n thấy cảnh này thì có thể đoán chú là người hơi nóng tính... giống anh hehehe Và cách cắt lông của những người nóng tính Khỏi cắt hehehehe....
 Chúc cả nhà vui vẻ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent