Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tổ sư Đạt Ma bằng gỗ Cẩm lai.  (Đọc 2160 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tổ sư Đạt Ma bằng gỗ Cẩm lai.
« vào lúc: 17/02/2012 08:10:13AM »
Ở trên nhanhot, dân làm gỗ thường xẻ gỗ vuông từ rừng và bỏ luôn phần dác gỗ chỉ chở lỏi về. Bữa trước, do vội nên một lâm tặc chở về luôn chưa kịp xẻ. họ định xẻ để bán thì bị cản lại mua luôn cho khỏi mất công xẻ. Ý tưởng của nhanhot đưa cho thợ đục là : Phải lấy được phần rác gỗ màu trắng để làm râu, tóc, tà áo, lấy được phần u tự nhiên để tận dụng làm bầu nước của bức tượng. Anh bạn thợ đã chơi với mình nhiều năm và nắm ngay được ý đó. Bức tượng hầu như hoàn hảo theo ý của mình đưa ra, chỉ có một kiếm khuyết nhỏ là mũi của bức tượng dính một chút dác màu trắng, cái này có thể xử lý được nhưng mình muúon để vậy cho tự nhiên như một vệt nắng. Có thể với nhiều người nó chưa đẹp nhưng với mình thì nó là niềm vui. Mong mọi người chia sẻ. =)) =)) =)).
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tổ sư Đạt Ma bằng gỗ Cẩm lai.
« Trả lời #1 vào lúc: 17/02/2012 08:19:25AM »
bức tượng quá đỉnh Nhân ơi, cũng cho anh bạn của Nhân quá khéo tay đấy, mình cũng mê món này nhưng chưa có điều kiện. Ở Bác Ái chỗ mình về thứ & và CN cũng có ông bạn dân Gia Lai cũng đang đam mê vào món gỗ lũa này, vửa rồi ổng có tác phẩm Rổng phục rất đẹp ( sử dụng toàn bộ gốc rễ cây Hương và có chế thêm bên cạnh cái kệ để TV nữa), hôm này mình chụp hình cho bạn chiêm ngưỡng nhé.
Chúc mừng
à cái mũi rất có duyên đó, nhờ vậy nó mới nổi bật trên khuôn mặt
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/02/2012 08:21:22AM »
rất đẹp anh chỉ có tai trái hơi sượng và bàn tay trái hơi mập, anh chơi toàn hàng độc không à chưa có tượng hình ông lão gác cu à

datlove

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/03/2012 07:10:44PM »
hihix nhìn đẹp thật anh Nhân ơi. Nhà em chỉ chơi mắt nghiến thui chứ không có loại gỗ này. công nhận ông thợ này khéo tay thật đấy.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent