Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim nhát và có tật gù thì dang hai cái cánh ra.  (Đọc 1864 lần)

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim nhát và có tật gù thì dang hai cái cánh ra.
« vào lúc: 07/01/2011 09:13:53AM »
Em có con chim mới nổi của người bạn để lại, cườm rất cao, hay nhát nhưng có cái tật là gù dang hai cái ra, mới đầu nó chỉ dang một cái cánh, nhưng sau nay dang thêm một cái nữa, các bac cho ý kiến về em này, có lên mồi được không? Em quên chưa post hình lên được, để nay mai em post.

Kiến Vàng

• Khách
Re: Chim nhát và có tật gù thì dang hai cái cánh ra.
« Trả lời #1 vào lúc: 07/01/2011 11:56:01AM »
Chim gù mà dỡ cánh là chim may bổi đó Bác , nên nuôi :D
Thân.

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/01/2011 12:00:54PM »
Bác noi vay thi em quyết để nuôi. Em cũng co nghe nói chim có tật này thì hay, sau đó em cung tìm hieu xem video trên mạng thì thấy vẫn khác con nhà em, con nhà em nó giơ cánh lên là giữ nguyên luôn khi nào gù xong nó mới bỏ xuống, chứ ko phải cứ mỗi lần gù thì giơ cánh lên. Bac nói vậy, em cung yên tâm.
« Sửa lần cuối: 07/01/2011 01:54:13PM gửi bởi nholaihoixua »

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/01/2011 12:34:50PM »
Chim gù mà dỡ cánh là chim may bổi đó Bác , nên nuôi :D
Thân.
Hehehe! Chào Bác Kiến Vàng
 Cái này cũng hê bổi hay ko theo hên xui Bác ơi.... Hay dỡ or may bổi cũng tùy con May bổi hay ko theo tui là ở giọng gáy của nó chứ. Nghiệm ra điều này cũng vì lúc trước thích sưu tầm cái gì cũng có gù dở cánh có luôn nhưng mà có thấy may bổi gì đâu....
 Chúc cả nhà vui

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/01/2011 02:06:14PM »

Hehehe! Chào Bác Kiến Vàng
Cái này cũng hê bổi hay ko theo hên xui Bác ơi.... Hay dỡ or may bổi cũng tùy con May bổi hay ko theo tui là ở giọng gáy của nó chứ. Nghiệm ra điều này cũng vì lúc trước thích sưu tầm cái gì cũng có gù dở cánh có luôn nhưng mà có thấy may bổi gì đâu....
 Chúc cả nhà vui

Cám ơn bạn đã cho ý kiến. Giọng em nó gáy hậu hai, son đồng (??! cai này nay mai mình Post Video để kiểm chứng cho). mình thấy nó hơi lạ nên nhân đây là trang web chuyên về cu gáy nên mình hỏi để biết thêm. Cườm cao, nhỏ li ti, giọng tốt, mắt nhỏ, mỏ đinh, quy cực đẹp...( mình nói có hơi quá không nhỉ? chứ thực sự nó là vậy!! _zoo_ ). Chỉ có điều là hơi nhát và chưa thành mồi vì mình ko có time để mang đi tập và vì vậy cũng....chưa bắt được em bổi nào cả! Dù gì mình cũng hy vọng em nó nhiều, không phải vì có tật giơ cánh mà vì những ưu điểm khác. Dù gì, nếu ko hay thì mình cũng ko lỡ thịt nó đâu! . Hơn nữa, hay dở đúng là tùy con, chẳng hạn mình có nghe một người bạn nói có con chim cườm bao quanh cổ , rất đẹp(Ngũ liên hoàn), nhưng đã nuôi tới 5 năm mà vẫn chưa nổi.
« Sửa lần cuối: 07/01/2011 02:23:00PM gửi bởi nholaihoixua »

motngaybinhyen

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/01/2011 02:42:37PM »
Em có con chim mới nổi của người bạn để lại, cườm rất cao, hay nhát nhưng có cái tật là gù dang hai cái ra, mới đầu nó chỉ dang một cái cánh, nhưng sau nay dang thêm một cái nữa, các bac cho ý kiến về em này, có lên mồi được không? Em quên chưa post hình lên được, để nay mai em post.
Hiện tại mình cũng có một con gù dơ cánh . Vì nó là chim mới nổi còn hơi nhác người nên nó vừa gù vừa hơi sợ nên nó dơ cánh tự vệ . Còn chim của bạn mà kè lồng gù với chim lạ mà vừa gù vừa dơ cánh, mà với bất kỳ con nào cũng vậy không bạn ? Nếu được vậy thì nó là hàng hiếm gặp đó. Cộng với tiêu chuẩn bạn chọn như cườm, qui, mắt, mỏ, ... đều đạt thì mình nghĩ nó sẽ là con mồi trong tương lại thôi, còn hay dỡ và sát bổi hay không thì còn nhiều yếu tố khác nửa với thời gian bạn sẽ là người rỏ nhất. Có vài lời trao đổi có gì ko phải mong bỏ qua Chúc bạn vui !

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/01/2011 03:01:49PM »
Nó chỉ nhát khi người đến gần, hoặc khi cho ăn thôi, nhảy một chút rồi thôi. Còn mang lồng chim cu khác đến là nó gù tất, không biết treo lên rừng nó thế nào. Cám ơn bạn nhiêu đã trả lời cho mình.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #7 vào lúc: 07/01/2011 10:57:45PM »
Quả thực bạn là người may mắn lắm rồi đó, có con chim hay nghe gáy cũng sướng chứ cần chi phải lên mồi _gjob_

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/01/2011 04:46:39PM »
chim gù dể cánh là do nó sợ con khác đánh nên nó thủ trước ,con này thường ở vùng chim không trận chim đồng còn dữ  dễ nhảy vào nên gọi may bổi nhưng gặp vùng chim bị đánh nhiều chim trận thì...đi không thì về không chứ làm gì bắt được bổi mà may với hỗng may...tóm lại bạn thích thì cứ nuôi,còn may hay không thì tùy vùng bạn chọn đánh.nhưng nghe bạn tả về con chim mình cũng thích nuôi nếu được bạn cho vài tấm hình để anh em chim ngưỡng dáng chú nó.thân.
Bình Định Quê Tôi..!

quangthuan2212

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 17/07/2013 04:56:27PM »
theo các bác lâu năm chơi cu thì bạn nên nuôi nó. còn theo mình thì wa ok

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 17/07/2013 07:15:24PM »
trời gặp em như thế này mà bác còn lăn tân gì chứ. nghìn con chưa chắc có một đâu bạn.
bạn thật may mắn đáy rán chăm em nó đi bạn. may bổi hay không hồi sau sẽ rõ.  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ 

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 17/07/2013 09:13:43PM »
Chim gù dang hai cánh như đại bàng không chơi được đâu. Chuyển nhượng cho mình nuôi lồng rộng Ava nhé

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent