Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu thấy chủ nhìn vào sát lồng là ngửa đầu rồi nhào lộn như mấy con chích chòe  (Đọc 3554 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em có con cu cu, đang thay lông.........Mới nuôi dc 3 tháng, trước thi thoảng gù, đợt này đang thay lông gù như điên là sao các bác nhỉ....

Con này trc đau mắt e lôi ra chữa sau thấy e cầm lồng đứng sát nhìn nó là nó chạy vào 1 góc lồng đứng............Hoặc ngửa cổ uốn gập người như định phi lên nóc, mà nóc lồng e bọc vải kín mít nhé.......Các bác bảo bệnh này tự khỏi k, có hại chim k
« Sửa lần cuối: 13/08/2011 09:03:11AM gửi bởi ngoductam »

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình nghĩ chim bạn bị hoảng, nen có tình trạng giống như chim bị lộn mèo, bạn nên tủ kín lồng lại, thay lông xong có thể sẽ hết. Lúc trước mình cũng từng gặp tình trạng này rồi, thay lông xong là nó hết luôn.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em có con cu cu, đang thay lông.........Mới nuôi dc 3 tháng, trước thi thoảng gù, đợt này đang thay lông gù như điên là sao các bác nhỉ....

Con này trc đau mắt e lôi ra chữa sau thấy e cầm lồng đứng sát nhìn nó là nó chạy vào 1 góc lồng đứng............Hoặc ngửa cổ uốn gập người như định phi lên nóc, mà nóc lồng e bọc vải kín mít nhé.......Các bác bảo bệnh này tự khỏi k, có hại chim k
Hiện tượng chim cứ ngửa mặt lên trời gọi là : Ngưởng thiên , theo kinh nghiệm nói thì thông thường sau một bạo bệnh, chấn động gây sốc , ảnh hưởng thần kinh thì nó bị hiện tượng này . Che kín nóc lồng, cắt cánh thả cho đi bộ nhiều, úp luôn lồng xuống đất , lắm nắng , bổ sung khoáng có thể hết . bệnh nặng thì khó trị , mình cũng chỉ tham khảo thôi , hồi giờ chưa bị nên không biết chữa thế có hiệu quả k . Bạn thử đi nhé .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân

Hiện tượng chim cứ ngửa mặt lên trời gọi là : Ngưởng thiên , theo kinh nghiệm nói thì thông thường sau một bạo bệnh, chấn động gây sốc , ảnh hưởng thần kinh thì nó bị hiện tượng này . Che kín nóc lồng, cắt cánh thả cho đi bộ nhiều, úp luôn lồng xuống đất , lắm nắng , bổ sung khoáng có thể hết . bệnh nặng thì khó trị , mình cũng chỉ tham khảo thôi , hồi giờ chưa bị nên không biết chữa thế có hiệu quả k . Bạn thử đi nhé .

Em phủ kín mít lồng, chừa mỗi phía cái cửa lồng để ánh sáng lọt vào thôi..........Nó trước bị đau mắt nên e bắt ra bắt vào 5 ngày để nhỏ thuốc, nên chắc nó sợ........Xưa thì k thấy bị thế............Nhưng mà nó chỉ ngửa khi e thò mặt vào sát lồng xem nó thôi....Bình thường thì k thấy, chỉ hơi lạ là chim khác thay lông ít gáy.......Con này lại gáy và dạo này gù nữa......Đêm qua nó gù 4 lần, mỗi  lần 10 phát sau khi có con khác nó gáy anh à.......

Em ở Sg không có điều kiện làm khoáng.....Không biết có chỗ nào bán khoáng cho Cu k các anh nhỉ.....Ở nhà em thì chó mèo nhiều cũng k thả cho đi bộ được...........Tắm nắng thì e làm thường xuyên............Có hạ thổ thì k có bãi đất nào, nên em đang tính đi đào ít đất cho dưới đáy lồng được ko hả anh

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Dovan thường cho cu ăn khoáng của Yến  đẻ có bán sẳn ở tiệm chim . Không thì tự làm cũng không có gì cầu kì , chỉ cần ít đất tổ mối , hoặc sỏi ruồi , sỏi biên hòa, đá tổ ong   đập nhỏ , Vỏ trứng gà , vịt nướng lên, giả nhuyển ...
mình thường làm vậy thôi . Nếu hạ thổ thường xuyên thì bổ sung thêm tí là đủ . Cho đất vào đáy lồng thì không nên , nếu không thay thường xuyên thì nó ăn phân của nó a . Thân .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ở chỗ em ở, thì đất tổ mối với đá tổ ong k biết kiếm đâu ra.......Còn mấy cái còn lại thì đơn giản..........Em có cậu bạn hay lấy vỏ sò hoặc nghêu nướng lên rồi đập vỡ ra rồi cho chim ăn luôn. K hiểu cách này hiệu quả k bác.....

Em thì 3 ngày thay phân 1 lần, vậy thì có nên giải đất xuống đáy lồng k bác. Em nuôi 4 tháng nay tắm nắng đều, nhưng nhà k có điều kiện hạ thổ chủ yếu đặt dưới nền đường nhựa cho nó tắm nắng sáng thôi....Ngoài thóc ra thì cho ăn kê với mè chúng nó k ăn.........K hiểu có bị thiếu chất ko

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent