Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Đàn ông đến từ Sao Hỏa- Đàn bà đến từ Sao Kim  (Đọc 1218 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân

Thưa các anh em cu thủ thân mến,

Chuyên mục 'Góc trà đá cu gáy' mới được khai trương  :d, hôm nay MT xin góp vui với các bác về một cuốn sách vô cùng hấp dẫn. Nghe thấy sách chắc là nhiều bác cảm thấy chán ngắt rồi vì quá bận rộn với bao công việc gia đình và xã hội, và vì đọc sách thì chẳng thích như ngồi ngắm cu gáy tẹo nào  :d. MT cũng vậy, từ hồi chuyển sang nuôi cu gáy thì cũng không còn nhiều thời gian rảnh để mà đọc những cuốn sách có độ dài trên 50 trang. Thế nhưng những cuốn nghe như kể chuyện thì rất hay, những cuốn như 'Đắc Nhân Tâm' thì chắc là hàng triệu người đã từng đọc rồi.

Chiều qua trong lúc buôn dưa lê với các anh chị giáo viên ở phòng nước, MT đã được nghe giới thiệu về cuốn sách 'Đàn ông đến từ Sao Hỏa- Đàn bà đến từ Sao Kim' được dịch ra Tiếng Việt rồi, và những người đọc nó thì vô cùng tấm tắc khen ngợi. Vì sao vậy? MT không cần phải viết giới thiệu dài dòng nữa, mà xin trích dẫn một số dòng trong trang đầu của cuốn sách:

Bạn có thể click hoặc copy đường dẫn tới link này bên dưới:
http://download2.rada.vn/data/file/2014/Thang08/12/dan_ong_den_tu_sao_hoa_dan_ba_den_tu_sao_kim.pdf

(Men are from Mars, women are from Venus)

MỤCLỤC
Lời cảmơn
Lời giới thiệu lần xuất bản bìa mềm
Lời giới thiệu

1. Đàn ông đến từ Sao Hỏa Đàn bà đến từ Sao
Kim
2. Ngài giải quyết và Ủy ban cải thiện gia đình
3. Đàn ông giữ kín những bí mật trong khi phụ nữ
rất thích bày tỏ
4. Làmthế nào để động viên người khác giới
5. Bất đồng ngôn ngữ
6. Đàn ông giống như dây cao su
7. Phụ nữ giống như những con sóng
8. Khám phá những nhu cầu tình cảm khác nhau
của chúng ta
9. Làmthế nào để tránh những bất đồng
10. Dành được thiện cảmtừ người khác phái
11. Làm thế nào để giãi bày những cảm xúc khó
nói
12. Làm thế nào để đề nghị và đón nhận sự giúp
đỡ
13. Gìn giữ sự kỳ diệu của tình yêu

Cuốn sách này thực sự đã giúp đỡ được hàng triệu độc giả, trong đó có chính tôi. Nó cũng sẽ giúp bạn. Không có sự sáng suốt mới mẻ này, tôi không nghĩ rằng mình sẽ có được cuộc hôn nhân hạnh phúc hômnay hoặclà một ngườicha giàu đức hy sinh đến vậy đối với các con tôi. Những vấn đề đã làm cho tôi tức điên người cách đây hai mươi năm trong quan hệ với vợ mình, Bonnie, cũng thường xảy ra ngày hômnay.

Sự khác biệt hômnay là tôi đã khoan dung, biếtchấp nhận, và thấu hiểu hơn. Tôicó thể hiểu được những lời và phản ứng của vợ tôi đúng hơn và tôi biết rõ hơn làmthế nào để đáp lại cô ấy. Tôi có thể là một chuyên gia về sự giao tiếp và những khác biệt về giớitính, nhưngBonnie vàcáccon gáitôithì vẫn là những bíẩn đối với tôi. Dù sao đichăng nữa, cuốn sách này có thể giúp chúng ta thêmkhoan dung và biết thathứ khi người nào đó không đáp lại theo đúng cách mà chúng ta mong đợi. May mắn thay, sự hoàn hảo không phải là một đòi hỏi bắt buộc để tạo ranhữngmối quan hệtuyệt vời.

Sự sáng suốt về giới tính giúp chúng ta thêmkhoan dung và biết tha thứ khi người nào đó không đáp lại theo đúng cáchmà chúng ta mong đợi.
Với những áp lực ngày càng gia tăng trong công việc và sự mong đợicao hơn, kéo dài hơn vềsự lãngmạn ở nhà, các mối quan hệ ngày nay đang thách thức hầu như tấtcả mọi người. Hiểu biết tốt hơn về việc người bạn đờicủa bạn xuất phát từ đâu chắc chắn sẽ làmmối quan hệ của các bạn dễ dàng hơn. Sự khoan dung gia tăng đối với những người khác biệt giữa các bạn không có nghĩa là chấp nhận thụ động một mối quan hệ đầy những vấn đề hay không có cảm xúc nồng nàn. Thay vào đó, sự thích ứng lànhmạnh này được dựa trên sự sáng suốt thực sự, nó sẽ giúp chúng ta hiểu người bạn đờicủa chúng ta hơn và đáp lại họ theo cách đầy tình yêu thương hơn và gợicảmứng tốt nhất đối với họ.

Bạn không thể và cũng không nên cố thay đổi người bạn đời của mình. Đó là vấn đề của chính họ. Vấn đề của bạn là thay đổi cách giao tiếp, phản ứng để đáp lại người bạn đờicủa bạn.

Với sự sáng suốt mới mẻ này, bạn đã có được thêmsự thông thái và sức mạnh để thay đổicách tiếp cận của bạn. Nhờ giao tiếp tốt hơn, bạn
có thể đemlạisự trợ giúp mà bạn đang tìmkiếmmột cách có hiệu quả hơn và đáp lại, bạn sẽ thành công hơn trong việc nhận được sự
trợ giúp mà bạnmuốn.

Với sự sáng suốt mới mẻ này, bạn đã có được thêm sự thông thái và sức mạnh để thay đổicách tiếp cận của bạn hơn là tìmkiếmsự thay đổicủa người bạn đời.Một vài người dùng sai những khái niệmtrong cuốn sách này. Họ dùng những ví dụ và những lời giải thích để bào chữa về việc không tạo ra những thay đổi quan trọng nhằm giúp cho các mối quan hệ trở nên tốt đẹp hơn. Chẳng hạn, tôi chỉ ra rằng đàn ông thường cần "vào hang"của họ đểthư giãn nghỉ ngơi trong ngày. Tuy nhiên, điều này không thể bào chữa cho việc bạn cứ ở lì trong hang suốt ngày. Mặt khác, tôicũng chỉ ra rằng phụ nữ nóichung có nhu cầu lớn hơn trong việc chia sẻ những cảmgiác của mình như là một cách để đương đầu vớisự căng thẳng tinh thần.
 Điều này không có nghĩa là phụ nữ có thểcứ liên tục haymong đợi người đàn ông dừng lại lắng nghe bất cứ cái gìcô ta muốn nói hay bất cứ khi nào cô ấy cảmthấy thích làmđiều đó.

Thậmchí ngay cả sự sáng suốt cũng có thể bị dùng sai. Nhưng nếu bạn đang tìmcách dùng những sự sáng suốt này để hiểu người bạn đờicủa mình tốt hơn, để tôn trọng người khác theo cáchmà họ coi là quan trọng và bộc lộ những nhu cầu của chính bạn theo cách mà họ có thể hiểu được, thì như vậy, cuốn sách này đã có hiệu quả đối với bạn rồi.

Nếu bạn đang tìm cách dùng sự sáng suốt này để tôn trọng người khác theo cách mà họ coi là quan trọng thì như vậy,cuốn sách này đã có hiệu quả đối với bạn rồi.

..........................

Nào chúng ta cùng đọc và chia sẻ với nhau nhé, cuốn  này dùng chủ yếu cho cánh đàn ông đó  :d.

Hy vọng đọc xong, các bác sẽ được bà xã ủng hộ nhiều hơn nữa trong mọi vấn đề của cuộc sống, kể cả việc cùng chăm sóc và dọn vệ sinh cu gáy giúp các bác nữa  :d :d :d

(MT đã post đường link để tải về máy, và gửi kèm theo bài này để anh em tiện theo dõi nhé)

laocuku

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Đàn ông đến từ Sao Hỏa- Đàn bà đến từ Sao Kim
« Trả lời #1 vào lúc: 26/09/2014 09:33:30AM »
Vâng...! Cảm ơn chị minh trí...! Mai em ra hiệu sách mua hai quyển. Đắc nhân tâm & sao kim sao hỏa trên ,
Nói thì rất khó tin. Ngày xưa chỉ đọc chuyện tranh. Đến tận bây giờ, do đặc thù công việc , nên chưa bao giờ cầm quyển sách đọc, và nuôi dưỡng tâm hồn của mình.
Cảm ơn chị minh trí nhé.
Các cậu có cu....
Chủ ngu , chim thiệt..!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Đàn ông đến từ Sao Hỏa- Đàn bà đến từ Sao Kim
« Trả lời #2 vào lúc: 26/09/2014 09:50:29AM »
Vâng...! Cảm ơn chị minh trí...! Mai em ra hiệu sách mua hai quyển. Đắc nhân tâm & sao kim sao hỏa trên ,
Nói thì rất khó tin. Ngày xưa chỉ đọc chuyện tranh. Đến tận bây giờ, do đặc thù công việc , nên chưa bao giờ cầm quyển sách đọc, và nuôi dưỡng tâm hồn của mình.
Cảm ơn chị minh trí nhé.

.........................

Ke ke cảm ơn laocuku  :d. Nếu laocuku muốn đọc thì không phải ra hiệu sách mua tới 2 quyển làm gì  :d, cứ tải tập tin gửi kèm tin ban đầu về máy tính rồi nhẩn nha nhẩn nhơ đọc những lúc rảnh rỗi, nếu chẳng may thấy không thích thì cũng đỡ phí  :d.

Thật ra thấy quyển này cũng được giới thiệu trên báo chí từ lâu. Chỉ thấy lời tựa rằng hàng triệu người đã đọc quyển này, và những người sắp ly hôn đọc xong thì ...........không ly hôn nữa, những người đã ly hôn đọc xong thì ..........lại tái hôn với người cũ (chứ không phải người mới) và lần sau thì sống hạnh phúc hơn lần trước. Qua những ví dụ cụ thể và thiết thực với cuộc sống người đọc rút ra được nhiều bài học rất hay và nhẹ nhàng, thấm thía  :d.

MT đã từng nghe kể chuyện nhiều gia đình khi có vấn đề gì không hài lòng là cả vợ và chồng hay nổi xung lên, rồi đá thúng đụng nia, ném bát ném đũa, đá cái này đá cái kia, hoặc trút giận lên con cái vv, nói tóm lại là do không hiểu suy nghĩ của nhau nên mới sinh ra nhiều chuyện. Và cuốn sách này chỉ là một trong số những cuốn sách rất nên đọc để giúp đàn ông hiểu bạn đời của mình hơn, hiểu về suy nghĩ, tâm sinh lý phụ nữ vv, từ đó có cái nhìn đúng đắn hơn và thông cảm hơn với người bạn đời của mình.

MT và laocuku cùng đọc sách rồi chia sẻ cảm nghĩ với các anh em cu thủ nhé  :d

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent