Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những điều mới biết  (Đọc 2065 lần)

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Những điều mới biết
« vào lúc: 02/09/2014 10:14:59PM »
Thời gian vừa qua,mình có xem qua các bài viết của INDONESIA nói về kinh nghiệp chăm sóc chim cu gáy muốn đưa lên mạng để chia sẻ và cùng nhau thảo lluật và trao đổi kinh nghệm, làm sao để giữ được giọng rừng của chim  thì Cần làm những việc như sau:nếu có điều kkiện thì nên tắm chim 1 lần/tuần bằng nước vo gạo+với lá trầu hoặc 1 số loại hoa đậm màu,như  hoa hồng đỏ vv...để rận và các loại ký sinh trùng khác không đeo bám,làm chim mất thời gian đứng rĩa lông và mất di sự sung mãn của mình.còn nếu các bạn bận thì nên 1 tháng tắm  nó 1 lần ngoài ra bạn nên cho chim uống nước đã đun chín rồi.để tránh bệnh đường ruột và nhớ là cứ 2 ngày thay nước 1 lần. Còn cứ 3 tháng nên cho chim xổ sán 1 lần hoặc giao mùa. Về thực phẩm thì khoán cũng cCần bổ sung như mình còn thực phẩm thì nhìn theo hình thì mình đếm có khoảng từ 8-9 loại ngũ cốc đợc trộn với tròng đỏ trứng gà và được sấy kỹ.ngoài ra còn 1 số những cach và hình ảnh chọn chim hay và sơ đồ phối giống của họ để ra chim đột biến gien rất đẹp. Thật sự mình muốn Up hình ảnh và sơ đồ phối giống của họ để Anh em mình cùng thảo luận nhưng mình o biết cách sử dụng photobucket.bạn có thể đánh chữ:DERKUKU JANTAN hoặc TERKUKUR chọn hình ành sẽ thấy tất cả chúc các bạn kiếm dược điều mình muốn(các bạn nhớ tải phần mềm dịch Anh ngữ TRANSLATOR về máy để địch tiếng INDO)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Những điều mới biết
« Trả lời #1 vào lúc: 02/09/2014 11:28:57PM »

Cảm ơn bác đã chia sẻ  :d. Quả thực mình cũng ít thấy anh em cho cu gáy tắm. Hôm trước đã sắm cái lồng tắm rồi nhưng cứ chờ hôm trời nắng để đem thử nghiệm mà dạo này toàn mưa suốt. Thế có sợ cho cu gáy tắm thì em nó sẽ dễ bị đau mắt không? Mình thấy nhiều anh em cẩn thận thì cho cu gáy uống nước khoáng Lavie, rồi thóc thì đãi và ngâm cẩn thận cho hết thuốc trừ sâu vv. Bác up hình ghép đẻ mấy em đó xem nào.

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/09/2014 07:35:24AM »
Quả thật là như thế đó bạn.họ thật sự rất đẳng cấp và rất chu đáo.theo mình thì nếu em nó không chịu tắm thì mình có thể dưa vào bình xịt và tắm cho em nó.mình đã làm rồi và các em nó cũng đã quen ròi.mới đầu thì nhảy rớt lông tùm lum sau thì quen dầng và ngoài ra có em mới đưa ra phơi nắng thôi mà đã đưa đầu vào cóng nước tắm ầm ầm trông thích lắm cò hình ảnh thì bạn cố gắng chờ mình nhé,để mình tìm cách học cho được cách gởi hình ảnh qua phần mềm photobucket lúc đó mình chia sẻ với các bạn nhiều hơn, mong bạn đừng buồn mình xin lỗi, hẹn gặp lại

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/09/2014 09:05:32AM »

Ừm cảm ơn bác  :d. Đúng là mình chưa nhìn thấy cu gáy rúc đầu vào cóng nước và tắm bao giờ, mới chỉ nhìn thấy sáo tắm thôi. Còn cu gáy to như thế chắc dùng lồng tắm của mi là vừa  :d.

Còn nếu muốn up hình lên photobucket thì bác cứ vào trang chủ www.photobucket.com, xong đăng ký một username, và chọn password để đăng nhập (Log in), rồi bấm vào chữ Upload để tải ảnh lên, chọn ảnh trong máy tính rồi chờ một chút để ảnh được up, xong bấm vào ảnh đó rồi copy đường link ảnh và dán vào bài viết này là ảnh sẽ hiện lên thôi.

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
tt những điều mới biết
« Trả lời #4 vào lúc: 03/09/2014 10:12:03AM »
Thật sự mình rất phấn khích khi có các bạn quan tâm đến điều mình nói,và nhân tiện mình cũng thưa với các bạn rằng họ (INDO) chơi chim rất có ý thức vì sau khi bẫy được bổi rồi họ xem tướng tá coi có tốt không mới giữ nuôi còn lại thì đánh dấu bằng gút chân rồi thả chứ không như mình ,có một số nơi tận diệt bằng súng,lưới ụp rồi đem giao cho một số quán thịt rừng hoặc là mồi nhậu sau một ttrận đi càng.mình coi và cảm thấy cần phải bày tỏ quan đểm này để còn có bổi hay để mà chơi phải không các chiến hữu rất mong dược sự hưởng ứng của các bạn. Mình xin đề cập tiếp về việc thuần chim của họ mặc dù kỹ thuật của mình cũng rất hay nhưng để huấn luyện mồi bẫy đất để đấu thì đó là một vấn đề chúng ta Cần phải quan tâm.họ luôn nuôi lồng buộc giò chứ không nuôi lồng nhốt và che kín như mình.về việc này mình đã làm một số lồng nuôi và mấy người bạn đặt làm và đã có những kết quả khả quan rồi các bạn.đó là khi cột em nó vào lồng và mỗi khi Hạ thổ bạn sẽ thấy rất thú vị.mới đầu thì bay loạn xạ nhưng những lần thứ 3-4 trở đi thì có khả quan lắm.mỗi lần Hạ thổ là mình tháo móc dây cột,cột vào cục chì khoàng 2,5-3 gr rồi từ từ đưa tay vào lừa cho chân của em nó đứng lên tay rồi di chuyển đến nơi Hạ thộ và khi đưa về lồng cũng vậy như lúc đưa bao đảm vớ các bạn khoảng từ 5-7 lần trở đi là bạn sẽ thấy lúc đưa em nó về gần tới lồng là cánh bay thẳng vào lồng luôn.lúc đó bạn nên cầm cục chì chạy theo nhé ...chúc các bạn thành công

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/09/2014 11:07:41AM »
Có gì lạ đâu nhỉ. Chim nhà em con nào cũng rúc đầu vô cóng nước tắm khi đổ đầy nước. _zoo_

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/09/2014 07:07:18PM »
Chào bạn mình cám ơn vì đã xem bài viết mình cũng cảm nhận được tầm hhiểm biết của bạn rất mong được học hỏi nơi bạn và qua tiêu đề bạn ghi là phải biết chấp nhận để bước qua thì mình đây vẫn tự nhủ với bản thân rằng là không ai nói mình ngu mà chỉ sợ mình chưa biết học , học nữa và học mãi...........

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
tt những điều mới biết
« Trả lời #7 vào lúc: 03/09/2014 10:26:04PM »
Chào các bạn mình lại đến rồi đây. Lần này mình mang đế sự khác biệt giữa công thức chế biến thực phẩm của mình và họ(INDO)để rồi chúng ta lại phải thảo luận nữa chứ các bạn:các loại ngũ cốc ngoài thóc ra họ còn đề cập đến gạo trắng và gạo đen về việc này thì mình đoán được là gạo nếp cò lại không lẽ là gạo mình ăn?tiếp đến là đậu xanh,kê,bobo, mè vv... Tất cả được lựa cẩn thận sau đó dược đem ngâm nước nóng khoảng từ 30-35*c và từ 10- 15 phút vớt ra để ráo ngoài ra cò chuẩn bị 1 ít gừng,tỏi,muối hột tất cả được giã nhuyễn+với lòng đỏ trứng gà và mật ong tất cả được trộn đều và phơi khô đối đế lắm mới sấy vì sấy dễ làm mất đi 1 số vitamin sau cùng thì cho vô hộp để em nó thưởng thức.trong công thức pha chế thực phẩm này thì mình rất quan tâm đến gừng với tỏi mà họ dùng trong thành phần pha chế.các bạn có đồng tình thảo luận việc này không? Mình cũng đang cố gắng tiếp cận các FB mà họ trao đổi với nhau để tìm hiểu nhiều hơn.Nhưng mình cũng có thể đoán là hỗ trợ cho đường ruột vì chim cu hay bị bệnh đường tiêu hoá.mình đang nghĩ nhiều về cách chế biến rất chu đáo của họ để dành cho con chim quý của họ.xin hẹn lại lần trao đổi sau sẽ có nhiều điều thú vị cho các bạn.chúc các bạn thành công trong nghề luyện Cu.....

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/09/2014 09:27:24AM »
Chào bạn" Những điều mới biết".
Tiêu đề và các bài viết của bạn giới thiệu về cách chơi cu gáy của INĐONESIA, rất vui khi bạn chia sẻ.
Tuy nhiên, bạn nên viết vào chung 1 topic và phân chia các mục cần viết sao cho phù hợp, tránh việc mỗi lần bạn viết lại lập 1 topic mà bài viết chưa nên bật nội dung cần chia sẻ.
Chúc bạn có những bài viết bổ ích.
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent