Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Re: Thế nào là một con chim mồi hay???  (Đọc 4537 lần)

trungkienhk

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thế nào là một con chim mồi hay???
« Trả lời #20 vào lúc: 21/03/2014 02:00:32PM »
Em mới chơi nhưng thấy đa phần a em chơi mồi ngoài bắc thì hay dùng chim nam, có hỏi thì đc giải thích là loại mã sẻ cứng gù hơn có phải ko ạ?

cugay-tiengiang

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 29/09/2014 02:07:28PM »
Mình là lính mới định vào đây để mà học hỏi, thế mà mình vừa bước vào thì mình fai bỏ lại đôi dép  *><*

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 29/09/2014 05:42:08PM »
cHÍNH
Em mới chơi nhưng thấy đa phần a em chơi mồi ngoài bắc thì hay dùng chim nam, có hỏi thì đc giải thích là loại mã sẻ cứng gù hơn có phải ko ạ?
[Chính xác đấy B ah!!! chim trong nam thường hậu cứng hơn, chim chơi tương đối bài bản hơn. Mà wan trọng nhất là chim trong Nam thường dữ chim hon chim ngoài Bắc, do đó khả năng đối kháng củng cao hơn. Nhưng ko phải là tất cả đều như vậy...

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 02/10/2014 06:48:33PM »
Mồi hay thì tùy theo cảm nhận và sở thích cũng như mục đích của người cầm mồi. Với bác kiếm cơm sống bằng nghề bẫy bắt chim để bán cho người chơi, phóng sinh, nuôi đẻ, ăn thịt thì dụ bắt được bổi càng nhiều mất ít thời gian thì càng hay. Bác chỉ thích chim hay, chim tốt thì bổi dụ bắt được chim hay chim tố dù được một em bổi cực hay hội tụ đầy đủ đúng bài bản thì đã là mồi hay rồi. Hoặc mồi chẳng cần có bài bản chiêu dụ gì mà bổi cứ sa bẫy là mồi hay. Đánh giá tiêu chí mồi hay khác với tiêu chí chọn cu nuôi để nghe giọng, để đấu, để làm cảnh... Mà khi chủ cu đã thích rồi thì đấy là con mồi hay của họ. Phần lớn đều cho rằng cu của mình hay còn của người khác cũng hay nhưng không phải gu chơi của mình. Khó thật không phải là vật sản xuất hàng loạt nên càng khó so sánh hoặc ở với chủ này thì chơi tốt khi chuyển chủ mới lại thất vọng hoặc oán trách là chủ cũ lừa mình. Chơi cu để giao lưu tìm thấy thú tiêu dao, thấm nhuần đạo chơi, dưỡng trí mình khai trí người chứ không sa đà vào tranh trí liên tu bất tận tìm ra những tiếng nói không vừa ý lòng mình. Chơi cu luyện cu thưởng thức để đắc đạo nhân thế đắc đạo nhân tâm. Có chút chia sẻ cùng đồng đạo chơi cu nhé _zoo_

« Sửa lần cuối: 03/10/2014 12:10:44PM gửi bởi thinhbv »

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 03/10/2014 07:23:29AM »
Mồi hay thì tùy theo cả nhận và sở thích cũng như mục đích của người cầm mồi. Với bác kiếm cơm sống bằng nghề bẫy bắt chim để bán cho người chơi, phóng sinh, nuôi đẻ, ăn thịt thì dụ bắt được bổi càng nhiều mất ít thời gian thì càng hay. Bác chỉ thích chim hay, chim tốt thì bổi dụ bắt được chim hay chim tố dù được một em bổi cực hay hội tụ đầy đủ đúng bài bản thì đã là mồi hay rồi. Hoặc mồi chẳng cần có bài bản chiêu dụ gì mà bổi cứ sa bẫy là mồi hay. Đánh giá tiêu chí mồi hay khác với tiêu chí chọn cu nuôi để nghe giọng, để đấu, để làm cảnh... Mà khi chủ cu đã thích rồi thì đấy là con mồi hay của họ. Phần lớn đều cho rằng cu của mình hay còn của người khác cũng hay nhưng không phải gu chơi của mình. Khó thật không phải là vật sản xuất hàng loạt nên càng khó so sánh hoặc ở với chủ này thì chơi tốt khi chuyển chủ mới lại thất vọng hoặc oán trách là chủ cũ lừa mình. Chơi cu để giao lưu tìm thấy thú tiêu giao, thấm nhuần đạo chơi, dưỡng trí mình khai trí người chứ không sa đà vào tranh trí liên tu bất tận tìm ra những tiếng nói không vừa ý lòng mình. Chơi cu luyện cu thưởng thức để đắc đạo nhân thế đắc đạo nhân tâm. Có chút chia sẻ cùng đồng đạo chơi cu nhé _zoo_

Bác này nói hợp ý em !
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent