Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thuật ngữ cơ bản về cu gáy đấu  (Đọc 44007 lần)

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thuật ngữ cơ bản về cu gáy đấu
« Trả lời #40 vào lúc: 08/12/2013 06:14:19PM »
Chào các cụ  _zoo_ cho mình tham gia trao đổi với nhé.Vì mình là thành viên mới tham gia viết bài để được nhanh chóng thành chính thức,nếu có gì sai và thiếu sót các cụ thông cảm nha _zoo_

Bạn manhhahp có hỏi có mấy loại bóng vặt là những loại nào ???
Mình xin trả lời như sau.Bóng vặt là từ địa phương nơi bạn có đúng không? Bạn dùng từ địa phương đẻ hởi thì khó ai mà biết lắm ,nhưng mình biết mình xin chia sẻ đôi lời chúng ta cùng trao đổi nha.
1) từ bóng vặt bạn muốn hỏi?Mình trả lời như sau:
Dặm . Gụ xen . kèm . thúc nhặt . Bóng vặt .  chung một nước chơi đơn:  cục cúc cu... cù cụ có phải vậy không bạn ?

2) Bài bản của con chim đấu được hiểu như thế nào :

Bài bản của con chim đấu là con chim có nhiều nước chơi cũng như nhiều tiếng lại như : chu đe lèo vấp  . Lèo đe bóng ngợ . Chu đe lèo dặm . Xen lèo lập lợ nhàu nhịu ngợ mơ . Là con chim có  âm tiết giọng điệu đổi đảo trong nước đấu , gọi tắt là chim có nhiều giọng.

3) nhìn vào đâu mà biết con chim có chu hay không có chu ?

Câu hỏi số 3 của bạn manhhahp mang tính chất phiến diện. Bạn Hà giải thích cụ thể được không???

- Như bạn đã nói , viết cho nhiều bài để nhanh trở thành thanh viên chính thức và nếu có thiếu sót cũng là chẳng sao  bởi đây là cách hiểu của riêng cá nhân bạn còn cái mình muốn hỏi là kiến thức chung vì thấy cụ olala qua các bài viết thể hiện cụ ấy rất am hiểu về con chim đấu và cụ ấy đi nhiều hiểu biết nhiều cụ ấy giải thích cũng theo cách thức của riêng hội cu gáy Hà Nội vậy  nên hỏi cụ ấy thì dùng từ nào mà chẳng được , vậy cụ ấy  không trả lời được thì xin miễn cho tôi khỏi phải tiếp tục đối thoại với cụ ta , Còn về cách lý giải của tôi về tiếng CHU ĐE , tiếng Mơ theo đề nghị của cụ đó thì tôi đã nói rồi : Là cách lý giải trong bài mở đầu do bác Cugay-hn quản trị diễn đàn pots lên nhưng cụ nầy đọc hoài mà không có hiểu

Thấy bạn cũng hứng thú về 3 câu  hỏi của mình vậy xin được trả lời bạn như sau  :-j Ta lấy mô phỏng tiếng con chim thổ cho nó dễ đọc nhe.
- Câu hỏi s1: Có mấy loại bóng vặt( gụ sen ... )  là những loại nào?
 Vậy có 2 loại : ( Còn về kiểu thể hiện thì có 2 kiểu đó la kiểu bóng thường , tức là gù thường và kiểu bóng chồng tức là gù chống đấu ( gù cà lăm )

+loại t1+ Bóng đơn là sau câu thúc con chỉ chì gù 1 tiếng " Cù gù " ,
+loại t2+ Bóng kép  là sau câu thúc con chim có thể gì 2 - 3 tiếng . ( Bóng kép không phải bóng trường nhé )
Còn câu trả lời của bạn chỉ đơn thuần giải thích bóng vặt là gì chứ ko trả lời đúng trọng tâm mình hỏi.

- Câu hỏi s2: Bài bản của con chim cu đấu được hiểu như thế nào ? ( Đây là câu hỏi phân biệt giữa bài bản của con chim đấu và con chim mồi )
+ Câu trả lời của bạn và cách hiểu của bạn cũng không phải không đúng  :d nhưng nó không phải là kiểu gọi tắt của chim nhiều giọng như bạn nói( vì nhiều giọng thì giờ ta có cách gọi khác là nhiều lối rồi . Vấn đề này mình đã từng nói qua rồi vậy bạn có thể đọc trong bài viết này trang s2 nhé : http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=7878.msg54351#msg54351
+ Câu  hỏi s3: Bạn nói là câu hỏi phiến diện vậy sẽ trả lời theo lối phiến diện nhé  :d sẽ trả lời = dân chứng cụ thể thực tế trên những con chim của bạn và bạn sẽ trực tiếp kiểm tra được câu trả lời cuatr tôi đúng hay sai, phần này chúng ta sẽ trao đổi trực tiếp với nhau khi có dịp gặp mặt  bat tay.
                                            Rất vui được làm quen và giao lưu với bạn

-
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

olalala

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 08/12/2013 06:55:10PM »
Nói chuyện với cụ manhha có lẽ chả dẫn đến đâu cả. Tôi hỏi giải thích tiếng đe và tiếng mơ của cụ cugayquangninh có theo tiêu chí của HP không?
tôi giải thích trên là theo cách diễn giải của hội HN mời manhha đính chính. Nhớ đi vào chuyên môn. Đừng vòng vèo!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #42 vào lúc: 08/12/2013 08:50:05PM »
Để Topics lạc quang thông xuốt không bị đóng ,khóa .Mong các cụ trảm phong chi sẻ trên tinh thần giữ hòa khí vui vẻ thôi các cụ . Và mình cũng không tham gia topics nầy nữa.Chúc các cụ vui vẻ  _zoo_ _zoo_ _zoo_
« Sửa lần cuối: 09/12/2013 07:47:16PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 08/12/2013 10:30:28PM »
Chơi chim là học "nhẫn" nhất chơi chim cu gáy, mong các bên nhịn một tý cho lành.
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

hamchoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 09/12/2013 06:47:31PM »
Nói chuyện với cụ manhha có lẽ chả dẫn đến đâu cả. Tôi hỏi giải thích tiếng đe và tiếng mơ của cụ cugayquangninh có theo tiêu chí của HP không?
tôi giải thích trên là theo cách diễn giải của hội HN mời manhha đính chính. Nhớ đi vào chuyên môn. Đừng vòng vèo!

Chào anh ạ
Hôm rồi anh có hỏi thăm anh Sơn phải không ạ, hiện tại anh Sơn khá bận và vẫn theo đổi đam mê anh ạ.
Em thấy anh Sơn vẫn mêm lắm, đợt trước vì mải con Cu mà bỏ quên..... Suýt lỡ đường rồi đó anh, mong sao chúng ta đưng ham mêm quá mà bỏ nó thì tội lắm đó anh ạ.
Mong các anh đừng cười em, xin đừng gán cho em cái tội nói tục. (*)(*)

Về phía phản diện tranh luân trong cách nhìn, nhận và chia sẻ kinh nghiệm quý báu này.
Nếu nói về mặt kỹ thuật và đạo chơi thì em thấy anh nào cũng cố giành phần thắng về cho mình, theo em được biết diễn đàn cugay.org này được sinh ra là để Tiêu Khiển và Bảo Tồn. Nhưng xem ra chẳng mấy ai hiểu được ý nghĩa trên thì phải, các anh cứ tranh luận chia sẻ nhưng cố gắng đừng làm mất đi cái tôi ở trong ta các anh nhé. Lời nói chẳng mất tiền mua, mà sao em thấy các anh cư say ra cãi vã nhau thế nhỉ. Tiếc quá, một Topic đầy ý nghĩa cho những người mới ham mê như em được học và hỏi. Nay lại chở thành như thế này.
Về phần Bài bản hay Bài lối trong kỹ thuật chơi cu đấu.
Anh nào nói cũng có phần đúng, nhưng theo em nếu ai đó vỗ ngực bảo và nhận mình là tôi biết hết bài lối trong cu đấu thì đó là sai.
Cuộc thi cu gáy được sinh ra là chỉ có mục đích để giao lưu, gắn tình đoàn kết và vui cùng anh em mọi miền của Tổ Quốc. Nhưng làm sao, mình phải giữ được cái tâm trong nghề chơi. Không mua đi bán lại được bằng tiền, không gây sức ép hay lấy mối quan hệ ra để nhận giải. Mà thực tế chẳng có chim để mà chơi lại còn đi mượn mới chết, vậy thì sao dám vỗ ngực là tôi tài tôi giỏi tôi đã biết hết.
Em nói theo ý kiến của em như vậy có đúng không anh Mạnh Hà Hải Phòng nhỉ.
Có thực hiện như vậy, người khác sẽ nhìn chúng ta là một người Nghệ Nhân. Cái này thì phải để cho người khác đánh giá mới đúng theo thực tế.
Thôi em xin gửi ý kiến của em đến đây thôi các anh ạ, em không muốn mình lại trở thành tâm điểm cho các anh mắng.
Em cũng chỉ là người mới biết chơi, hiện vẫn đang trong quá trình học hỏi thôi các anh ạ.
Em rất hy vọng, các anh chia sẻ nhiều nhiều hơn nữa ạ.
Kính các anh.
Em HamChoi xin được kính chúc.
« Sửa lần cuối: 09/12/2013 06:54:23PM gửi bởi cugay_hn »

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 09/12/2013 07:23:28PM »
Theo quan điểm của mình thì :

Sai đâu sửa đấy. Sai đấy thì sử vào đâu ?

Hay là

Sáng đúng chiều Sai đến mai lại đúng.

Chơi chim thì mỗi nơi, mỗi địa phương vùng miền có một cách gọi cách nhìn nhận khác nhau. Chính vì thế nên nhiều anh em hay tranh luận.

VD : Như vừa rồi CLB chim vành khuyên Hải Phòng đi chơi giao lưu thi tại Thái Bình, khi vào vòng Topten 10 con thi, một hội viên của CLB Hải Phòng yêu cầu Ban trong tài đổi vị trí lồng. Có 1 bác Nam Định trong ban trong tài chấm thi, chỉ phát ngôn sử dụng từ ngữ địa phương đáng lẽ nói : Đổi thế ....v.v.... nào được ? Nhưng lại nói theo dụng từ theo địa phương là... Đổi thế.....v.v.... nào được ?
Hội viên của CLB Hải Phòng không hiểu được nhau, tưởng là xúc phạm chửi mình, thế là phang nhau, khẩu chiến luôn. Mọi việc xong xuôi hai bên hòa giải xong mới biết là anh em Nam Định không có ý gì cả, sử dụng từ theo địa phương thôi.....he....he... :)) buồn cười quá.

Chơi Cu gáy cũng vậy nơi thì gù gọi là bóng, dỗ, lèo lặp lợn, chòi gù, xạc, gáy trận và nhiều cái chưa hiểu mà cứ tranh luận thì mất nhiều gian lắm.
« Sửa lần cuối: 09/12/2013 07:27:32PM gửi bởi cugay_hn »

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 09/12/2013 07:43:16PM »
Mong các thành viên tham gia đóng góp bám sát tiêu chí của topic, tránh đi lạc chủ đề và có những tranh luận không cần thiết.
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 09/12/2013 09:06:17PM »
Chào tất cả anh em. Theo tôi thì những vấn đề liên quan đến những cá nhân, chúng ta không nên viết vào topic này, nên trao đổi, góp ý với nhau qua inbox thì hơn. Những phần tranh luận về phong trào , đạo chơi, nghề chơi chúng ta cứ trao đổi thẳng thắn, nhiệt tình trên tinh thần đoàn kết, xây dựng chung cho diễn đàn. Riêng về phần bài viết của bạn hamchoi, tôi thấy bạn viết rất dài và hay tuy nhiên trong đó mang tính cá nhân- cá nhân nhiều quá, không liên quan đến nội dung của topic này. Chắc hẳn nhiều anh em khác cũng đều có cảm giác khó chịu khi đọc đến bài viết của bạn, bởi vì mục đích là muốn trau dồi kiến thức, giao lưu học hỏi,  chứ không phải để đọc những thứ không liên quan. Topic này là tài nguyên của diễn đàn, nên chúng ta tham gia xem, tham gia tìm hiểu, tham gia sử dụng làm kiến thức thì cũng nên tham gia đúng mục đích. Trân trọng!!!

cugayhiem_tn

• Chính thức
  • Thanks 19
  • Lồng là nét đẹp văn hóa của mỗi vùng!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 09/12/2013 09:51:24PM »
Mình xin chào tất cả ae trên diễn đàn cugay.org !!!Mình thấy bài viết của bạn cugay_hn rất hay và khá là đầy đủ về thuật ngữ ( Cơ Bản ) của một con chim cugay ae à!!!. Còn bài bản hay đủ lối hay là thế nào đi trăng nữa thì mỗi địa phương gọi một cách khác nhau. Mình mong ae hạ nhiệt suống để cùng thảo luận, đóng góp ý kiến cho diễn đàn ( cugay.org ) thêm đầy đủ và gắn bó hơn đi. Toàn thể ae chúng ta vào đây đều chung liềm đam mê cơ mà!!! Thank!!!!!!!!

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 13/12/2013 04:58:29PM »
Ơ cái khái niệm gáy gọi này đểu nhể .
Tôi trước có nuôi con thổ gọi chỉ có 2 tiếng Cúc cu . Thế theo tiêu chuẩn này gọi giật lùi lại là Bổ gì . Hay gọi là Bổ Một

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 13/12/2013 05:27:39PM »
Tôi trước có nuôi con thổ gọi chỉ có 2 tiếng Cúc cu . Thế theo tiêu chuẩn này gọi giật lùi lại là Bổ gì . Hay gọi là Bổ Một

Khái niệm nào đểu hả bạn? Con gáy gọi 2 tiếng Cúc cu theo tôi không phải hiếm gặp. Tôi cho rằng những con đó bị "khuyết tật" về tiếng gáy gọi. Hoặc có thể gáy  gọi bị mờ tiếng đầu tiên nên chỉ nghe được 2 tiếng Cúc cu. Cá nhân tôi gọi những con đó là: gáy gọi 2 tiếng Cúc cu. Chẳng làm sao cả mà cũng chẳng ảnh hưởng đến khái niệm nào cả. Đồng ý không bạn thao mai?! Còn khái niệm về tiếng gáy gọi có từ bao đời nay rồi. Ý kiến của bạn quả là hài hước!  :-bd

cuoidong

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 13/12/2013 06:25:00PM »
Cái này là do chưa đi nhiều, chưa biết nhiều mà ưa phát biểu đây mà!
- Gáy thì tính dần lên như sau: gáy hụt, gáy ròng, gáy đủ (1 hậu), 2 hậu...
- Gù cũng tính dần lên như sau: gù la, gù (2 tiếng bình thường), gù cà lăm, gù líu (líu 4, líu 5, líu 6)...
Về gáy 1 tiếng thì trừ 1 lần gặp ở rừng, đến nay chưa nghe lại. Nó chỉ có 1 tiếng CÙ rất uy lực. Các bạn ngoài bắc chắc là gọi MƠ, ĐE gì đấy thì phải.

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 13/12/2013 09:22:02PM »

Khái niệm nào đểu hả bạn? Con gáy gọi 2 tiếng Cúc cu theo tôi không phải hiếm gặp. Tôi cho rằng những con đó bị "khuyết tật" về tiếng gáy gọi. Hoặc có thể gáy  gọi bị mờ tiếng đầu tiên nên chỉ nghe được 2 tiếng Cúc cu. Cá nhân tôi gọi những con đó là: gáy gọi 2 tiếng Cúc cu. Chẳng làm sao cả mà cũng chẳng ảnh hưởng đến khái niệm nào cả. Đồng ý không bạn thao mai?! Còn khái niệm về tiếng gáy gọi có từ bao đời nay rồi. Ý kiến của bạn quả là hài hước!  :-bd

-------------

Không đồng ý với em, thứ nhất chim của anh không khuyết tật, thứ hai đang muốn hỏi là nếu gáy gọi Cúc cu thì thì gáy bổ mấy???

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 14/12/2013 08:56:24AM »

-------------

Không đồng ý với em, thứ nhất chim của anh không khuyết tật, thứ hai đang muốn hỏi là nếu gáy gọi Cúc cu thì thì gáy bổ mấy???
cái vụ này là em hiểu ý bác Thảo Mai nhé. Ý bác đang phân vân về khái niệm gáy gọi chứ gì. mà em nói gáy gọi hình như không đúng thì phải vì đa số các địa phương phía bắc gọi là bổ chứ không gọi là gáy gọi. Còn ý bác hỏi thì cứ gọi là bổ 1 đi có sao đâu các cụ nhể.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 14/12/2013 09:54:40AM »
Trước hết cám ơn Duycom chắc là " bộ trưởng bộ hà cốt" đả "dắc dỡ" về từ "gáy gọi" với "bổ"
Chơi cái gì củng cho phổ thông, vì thế mới có vụ dùng tiếng phổ thông áp dụng trong toàn quốc, nếu không người ta dùng tiếng dân tộc mất rồi.
Đang alo cho Cu Tin râu dưới Hải phòng xem sao lại gửi chim " khuyết tật " cho mình chơi.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #55 vào lúc: 14/12/2013 10:49:22AM »
Trước hết cám ơn Duycom chắc là " bộ trưởng bộ hà cốt" đả "dắc dỡ" về từ "gáy gọi" với "bổ"
Chơi cái gì củng cho phổ thông, vì thế mới có vụ dùng tiếng phổ thông áp dụng trong toàn quốc, nếu không người ta dùng tiếng dân tộc mất rồi.
Đang alo cho Cu Tin râu dưới Hải phòng xem sao lại gửi chim " khuyết tật " cho mình chơi.
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Ở AN LÃO và Vĩnh Bảo họ gọi bổ 2,bổ 3,bổ 4,bổ 5....Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.
« Sửa lần cuối: 14/12/2013 10:54:48AM gửi bởi quyents83 »
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 14/12/2013 10:57:00AM »
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.
-----------
Anh thân với râu nên có gì thì gửi lại cho râu, chưa bao giờ bán gì cả, chỉ mua thêm thôi, lúc nào lên Hà Nội bảo râu cho số của anh alo giao lưu nhé.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #57 vào lúc: 14/12/2013 11:39:30AM »
Em đang thích con gáy gọi chỉ có 2 tiếng,giá cả phù hợp bác nhượng lại em nhé.Không phải gọi bác Tín đâu để em nuôi cho :-bd :-bd,còn em ở Hp chưa thấy người ta gọi, gáy gọi 2 tiếng là khuyết tật giọng gáy cả.Chỉ có những thành phần nghĩ ra để nói ,chứng tỏ mình cái gì cũng biết đó mà,những con gáy gọi 2 tiếng đa phần em thấy là chim hay chưa có con nào dở cả.Đấy là em nói trên khía cạnh chim mồi anh nhé.
-----------
Anh thân với râu nên có gì thì gửi lại cho râu, chưa bao giờ bán gì cả, chỉ mua thêm thôi, lúc nào lên Hà Nội bảo râu cho số của anh alo giao lưu nhé.
ok a,thường thì e thấy các cụ thâm niên chơi cu gáy họ đánh giá cao những con có giọng gáy thiếu và đủ,còn nhiều âm quá họ không thích lắm.Còn em có nói bác bán đâu,em chỉ bảo bác nhượng lại em cơ mà :)) :)) :)) :)),giống như anh dùng từ "Đểu" đó người không hiểu họ nghĩ sang nghĩa khác,còn nghĩa bóng có nó lại là "Buồn cười" hoặc là " Hay thật" :-bd :-bd.Từ ngữ lằng nhằng anh nhỉ?Kể cả thuật ngữ trong cu gáy cũng thế mỗi nơi gọi 1 khác,như giọng còi cũng thế; ở Vĩnh Bảo có giọng Còi ốc,còi thường,còi vắt.Khi hỏi tiếng còi vắt là có phải giọng nó trong vắt không thì họ giải thích không phải vậy mà là các âm tần của nó lên cao dần gọi là vắt.Lúc nào có dịp anh em mình giao lưu,chúc bác tìm đc nhiều niềm vui trong môn này.Chào anh _b_ _b_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent