Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thảo luận về cành thế treo cu mồi  (Đọc 13274 lần)

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về cành thế treo cu mồi
« Trả lời #60 vào lúc: 10/01/2012 03:55:31PM »
Vui vẻ một tí nhé các cao thủ(xin lỗi mình không đánh đố)theo  hình thứ 2 con bổi nhảy vào lụp từ điểm nào.bác nào cho ý chính xác nhất sẽ được tặng 1 con bổi tuyển
mình đoán đại nhé(xin đừng cười) nó từ điểm ngay sát móc của lụp phi xuống, thế là xong
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #61 vào lúc: 10/01/2012 04:13:29PM »
Vui vẻ một tí nhé các cao thủ(xin lỗi mình không đánh đố)theo  hình thứ 2 con bổi nhảy vào lụp từ điểm nào.bác nào cho ý chính xác nhất sẽ được tặng 1 con bổi tuyển

từ cành nhỏ sát chạc ba hả a?

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #62 vào lúc: 10/01/2012 04:50:17PM »
  Bổi nhảy xuống tử từ điểm bên trên chạng ba chứ còn chổ nào nữa  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

tathanhtai284

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #63 vào lúc: 10/01/2012 07:36:31PM »

hehe, em nghĩ dụng ý của anh Luyện có thể là cho con bổi nhảy từ nhánh to bằng cổ tay, hợp với cầu tử 1 góc ~ 60 độ. Nhưng chắc nó nhảy ở 1 điểm rất đặt biệt anh mới đố anh em.nhưng em vẫn nghĩ nó nhảy từ chỗ đó :D
« Sửa lần cuối: 10/01/2012 07:38:18PM gửi bởi tathanhtai284 »

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #64 vào lúc: 10/01/2012 11:58:37PM »
kiếm con bổi tuyển của anh luyện căn vậy ta. có phải nó nhảy chỗ vệt trắng ở nhánh cây lớn sát đầu con mồi không?

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #65 vào lúc: 11/01/2012 09:51:38AM »
Kakaaaaa....anh Luyện chết con bổi tuyển với mình dzùi! Nếu đoán không lầm con bổi nhảy từ dưới đất lên, vì theo suy đoán anh níu cầu từ dốc chĩa xuống đất như vậy và xung quang không có có nhánh thế nào thì chắc là phải vậy dzùi. Đoán đại nếu không phải anh em đừng chê trách nhé!  _yahoo_

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #66 vào lúc: 11/01/2012 09:57:59AM »
các cao thủ còn 2 ngày (đúng 15g thứ 6 ngày 13) sẽ có kết quả .ngày 14 mình tìm bổi khác.trường hợp lần này chưa có chủ nhân ,nó sẽ được đấu giá xây dựng diễn đàn(khi thích hợp)
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #67 vào lúc: 11/01/2012 10:26:56AM »
Con bổi này sau một hồi chuyền đấu , đứng ở cành thế chủ ( cành lớn bên cạnh trên đó ) , sau đó , do nhìn thấy mồi , hơi rót mặt nên nó nhảy lên đầu lồng , đậu ở cành treo lụp , đậu về phía ngoài . Nó không có chỗ đấu sau , đập sau, đứng trên đó , nó không nhìn thấy mồi nên đỡ sợ hơn , đấu thêm chút , nó tức mình nhảy ngay từ trên cành đó xuống với ý định nhảy đập một phát rồi bung liền vì đã sợ mặt , ai dè  =)) =)) =)) . Mình nghĩ , nếu nhảy từ cành thế thì batrong chẳng đố làm gì . Khả năng từ đất lên rất khó vì dưới lên vướng mặt bàn sập , ít con nhảy được thế đó trừ khi đánh đờn cò thấp . Quả này dễ rinh bổi quá  =)) =)) =)) .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #68 vào lúc: 11/01/2012 11:05:13AM »

Không phải là mình muốn múa rìu qua mắt thợ, nhưng từ thực tế , bài viết và nhưng đút rút kinh nghiệm :
- Ưu điểm : Bổi đã xuống tới cành tử rồi thì sẽ chơi tới cùng, cứ đứng đối diện mà phan, anh nào mà chử không nổi, mồm mép thu kém Mồi thì sẽ nóng tính, tao sẽ mày một trận và thế là bỏ túi
- Nhược điểm : Bồi quá cao thủ, bổi trận thì : Ôi cành tử này đứng thuận lợi quá, đứng dễ nhìn theo dõi đối thủ, dẽ quá nạt, chử bới vô tư không phải di chuyển nhiều. Do đó Mồi mà yếu thì có nước mà co đầu, rụt cổ, tung lồng mà nhảy loạn xạ hoặc tắc tiếng nằm bẹp luôn ấy chứ.
vài giải thích non kém mong bạn hiểu
Cảm ơn Bác, bác nói chí phải nhưng bác có thể giúp Em thêm một tí được không ạ.
Nếu mà đụng những con bổi như bác nói..về đứng hay nằm, ngồi nhìn mồi làm tới tới tới cho đến khi mồi teo thì phải treo Thế ntn để bắt được Em nó.
Thân và Cảm ơn.

Lamtich

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #69 vào lúc: 11/01/2012 01:18:54PM »
Rất mong ae cao thủ cho ý kiến về thế đánh ở những cây thẳng đứng như: bạch đàn, keo lai, cao su.
Loại cây này chỉ thẳng vút , không tìm được cây nào xiên,  có cách nào đánh không ae hix

Anh Quang nên chọn thế bẻ cành của bác Thiện mà đánh.kakaka...nhưng anh cũng lường trước là sẽ bị bẻ tay và bị đánh à nghen.kakaka...
Nói thật là rơi vào thế như anh thì chọn cọi tối ưu và thế tối ưu mà đánh thôi...nếu cây vô hại thì thế bẻ cành của bác Thiện là ok rồi...mà đã lỡ vô núi rồi thì anh chọn vùng như thế khác nào tự làm khó mình chứ.trừ khi biết chú ấy hay quá thì mới khổ công thôi,còn lại cứ dựa vào thiên thời dịa lợi mà đánh còn không được thì mới dùng đến nhân hòa...là tìm mấy cha dật lưới mua đại mấy chú mang về cho ba xã vui.kakaka...hôm sau mới được cho đi nữa chứ.hi...thân.

Phúc ơi anh Quang hỏi kiểu đánh đố đó. Chứ Tây Sơn rất nổi tiếng với cánh đánh với địa thế như thế này. Phải nói là bắt bổi nhanh vô địch nhưng nhược điểm là nhảy mau quá...mất hứng..
Chơi cu thẩm tình, gác cu luyện tính!

tathanhtai284

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #70 vào lúc: 12/01/2012 12:01:12AM »
Rất mong ae cao thủ cho ý kiến về thế đánh ở những cây thẳng đứng như: bạch đàn, keo lai, cao su.
Loại cây này chỉ thẳng vút , không tìm được cây nào xiên,  có cách nào đánh không ae hix

Anh Quang nên chọn thế bẻ cành của bác Thiện mà đánh.kakaka...nhưng anh cũng lường trước là sẽ bị bẻ tay và bị đánh à nghen.kakaka...
Nói thật là rơi vào thế như anh thì chọn cọi tối ưu và thế tối ưu mà đánh thôi...nếu cây vô hại thì thế bẻ cành của bác Thiện là ok rồi...mà đã lỡ vô núi rồi thì anh chọn vùng như thế khác nào tự làm khó mình chứ.trừ khi biết chú ấy hay quá thì mới khổ công thôi,còn lại cứ dựa vào thiên thời dịa lợi mà đánh còn không được thì mới dùng đến nhân hòa...là tìm mấy cha dật lưới mua đại mấy chú mang về cho ba xã vui.kakaka...hôm sau mới được cho đi nữa chứ.hi...thân.

Phúc ơi anh Quang hỏi kiểu đánh đố đó. Chứ Tây Sơn rất nổi tiếng với cánh đánh với địa thế như thế này. Phải nói là bắt bổi nhanh vô địch nhưng nhược điểm là nhảy mau quá...mất hứng..
xin anh Lamtich chỉ giáo thế đánh đó để anh em học hỏi ạ. em cũng tò mò làm sao đánh dc với nhưng cây như thế.
thanks anh! thân chào!

Lamtich

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #71 vào lúc: 12/01/2012 07:06:39AM »

xin anh Lamtich chỉ giáo thế đánh đó để anh em học hỏi ạ. em cũng tò mò làm sao đánh dc với nhưng cây như thế.
thanks anh! thân chào!
Thực ra thế này tôi đã trình bày ở một Diễn đàn cu gáy khác từ lâu nhưng bác đã hỏi thì tôi cũng xin trình bày luôn:
THẾ SẮC SẮC KHÔNG KHÔNG
Thế này là một thế độc dành cho việc tập mồi phát lỡ có tác dụng bắt chim cực nhanh, tạo thói quen cho mồi bắt chim bổi mà ít hoảng nhưng nhược điểm của nó là phi nghệ thuật ... coi hổng đã - thích hợp cho trường phái thực dụng. Đó là chọn những cây cao nhỏ nhưng không có cành chuyền, cành đậu móc lưng lồng dựa vào thân cây, cầu tử khổng lộng giữa trời - nhành tử cũng là cầu tử - cầu tử cũng là nhánh tử - khi nghe chim mồi gáy chim bổi chỉ cần nhập tàng là ... cho vào túi rút. Đặc biệt thế này nếu áp dụng rất hiệu quả những trường hợp khi gặp những chú bổi về đấu với mồi mà không vào nhánh thế chỉ bu bám trên nóc lồng, đá bạch bạch nghe mà thót tim, thấy mà không dám nhìn ,bổi kiểu này dể làm cho con mồi bể, ta áp dụng cách này thì chỉ có ... tóm.
Chúc các bạn thành công!
Chơi cu thẩm tình, gác cu luyện tính!

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #72 vào lúc: 13/01/2012 01:59:54PM »
Cảm ơn các cao thủ nhiệt tình  nhận xet và đánh giá cách treo (hổng giống ai).theo phán đoán hầu như các bác đều nhìn nhận góc,thế,điểm nhảy rất hợp lý nhưng nhảy như thế nào với chim cu nó luôn có lý do riêng của nó mà đôi khi rất bất ngờ (hên xui). Và kết quả lần này cũng chỉ có  bác CUHOANGVINHLOC là có ý khác người nhưng là đúng vối cách nhảy của chú cu này.
Sau gần 30 phút đấu trên cây khô cu ba tròng rước kèm chú thổ này xà xuống nhưng lố đà qua đến mồi thổ mới.vừa chạm chân xuống đất bị thổ mới gù tới tấp chim ngoài chạy khoảng 2m nhảy lên gốc cay cao gần cây 0,5 m (hình 1)gù được 2 tràng và chim mồi thổ mới vẫn cứ gù liên tục.chim rừng máu quá nhưng thay vì nhập tàn thì nó nhảy xuống cây ngã nằm ngay  dưới gốc cây đang treo Mồi thổ mới.dang xoay qua xoay lại tức tối vì trên đầu cu mồi liên tục gù thế là từ bên dưới ,trước  phải đầu lụp  nó tung một cú nhảy nằm gọn trên cây cầu nhưng chưa sập.đang định thần tính nhảy ra hướng mũi lup thì ....phập... nằm im khi mình đi ra từ  bên trái lồng lúc này chú tung lên và rơi về vên phải lồng.
Mình giải thích thế  có hợp lý không các bác.đây không phải chủ ý mình như thế .mình đánh cu chủ yếu là hên xui.

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #73 vào lúc: 13/01/2012 02:20:31PM »
Chậc chậc ậc ....!!! Đoán đại mà lại trúng! Vậy là năm nay ăn Tết to rùi!! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Bác Luyên up phần thưởng lên cho bà con cùng chiêm ngưỡng nhé! Cũng theo nguyện vọng của bác là nếu không có đơn vị nào trúng thầu thì bác sẽ đấu giá và xung vào công quỹ nhưng bởi đây là phần thưởng vô giá nên sau khi nhận được "quả bóng vàng" em sẽ không đấu giá mà thay mặt bác sung vào công quỹ diễn đàn 200K.
Xin bà con cùng cụng ly chúc mừng nào!  _zoo_ _zoo_ _zoo_

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #74 vào lúc: 13/01/2012 02:27:12PM »
 _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_ hưởng ứng tinh thần xây dựng của anh Hoàng

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #75 vào lúc: 15/01/2012 03:01:03PM »

thanks anh! thân chào!
Thực ra thế này tôi đã trình bày ở một Diễn đàn cu gáy khác từ lâu nhưng bác đã hỏi thì tôi cũng xin trình bày luôn:
THẾ SẮC SẮC KHÔNG KHÔNG
Thế này là một thế độc dành cho việc tập mồi phát lỡ có tác dụng bắt chim cực nhanh, tạo thói quen cho mồi bắt chim bổi mà ít hoảng nhưng nhược điểm của nó là phi nghệ thuật ... coi hổng đã - thích hợp cho trường phái thực dụng. Đó là chọn những cây cao nhỏ nhưng không có cành chuyền, cành đậu móc lưng lồng dựa vào thân cây, cầu tử khổng lộng giữa trời - nhành tử cũng là cầu tử - cầu tử cũng là nhánh tử - khi nghe chim mồi gáy chim bổi chỉ cần nhập tàng là ... cho vào túi rút. Đặc biệt thế này nếu áp dụng rất hiệu quả những trường hợp khi gặp những chú bổi về đấu với mồi mà không vào nhánh thế chỉ bu bám trên nóc lồng, đá bạch bạch nghe mà thót tim, thấy mà không dám nhìn ,bổi kiểu này dể làm cho con mồi bể, ta áp dụng cách này thì chỉ có ... tóm.
Chúc các bạn thành công!
hihi tại có mí con thổ cả ngày chỉ biết nấp vào đám bạch đàn, nên mún hỏi cách chinh phục nó thui  _zoo_
Thanks bác mộng nhé, tết này có về quê thì lên Tây Sơn chơi  _yahoo_ _yahoo_

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #76 vào lúc: 16/01/2012 06:23:48PM »
Trích dẫn

RỪng nguyên sinh chỉ con ít thế thôi, em gác ngay bìa rừng đó...chim cũng ko nhiều lắm, bù cắt và ó thì quá chừng. Cách dọn dẹp cây vụi, tạo thế, ép bổi giữa chốn rừng thì con mắt nhà nghề, phải thật sự chính xác, gác chật cây là gác cả ngày nó ko nhập cây. một số cây bụi nhỏ phải bẻ sạch hết, thế phải dọn sạch kéo cho cành nó vững khi giao đấu và tạo khoảng trống để chim dễ nhập cội là những yếu tố quan trọng của " kỹ thuật nhánh thế và gác mồi cây" giữa núi rừng vô vàn cây thế.

Nguồn: ABV - TBL

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #77 vào lúc: 17/01/2012 01:46:18PM »
Cụ chym to trích dẫn bài của Thiện Bảo Lộc qua bên này mà ko hỏi ý kiến em nhá...thế đó là thế bắt con bổi thịt. bài bản có đủ nhưng cườm trắng thành ra bị vặt lông và đã qua đời buổi tối cùng ngày.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #78 vào lúc: 18/01/2012 08:38:14AM »
Thế bác này oánh cũng nghiệt lắm chup hơi mờ chút và hơi thấp khả năng bắt thổ sẽ cao hơn đồng vì những con đồng thường chỏi lên cao và phi sang ngang...ít chịu chúi đầu xuống trừ khi quá sung và ít chạm lồng .

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #79 vào lúc: 18/01/2012 10:30:51AM »
Cảm ơin bác thiện ,Bác nói em mới ngộ ra thế.trước giớ em hay đánh kiểu này có AE còn bảo treo thế tổ quạ emtinh1 bỏ thế này rùi nhưng nhiễm vào máu nên xoay đi xoay lại cũng ra thế tổ quạ ngại ghê.em đang gom góp mua máy tốt hơn tí chụp xem cho đỡ nhức mắt .Cảm ơn bác

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent