Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

THÀNH VIÊN - CUỘC SỐNG > Tâm sự- Nhật ký

Mẫu chuyện về chú chim cu gáy.

(1/3) > >>

minhtrithanhtra:
Để ra mắt diễn đàn, minhtrithanhtra xin góp một bài cho vui cửa vui nhà, bài này của tui đã đăng bên ABV không biết có được không? nếu viết bài mới thì chưa có mong thông cảm!Mẫu chuyện về chim cu gáy.

Chiếc xe khách dừng lại tại thị trấn Bồng Sơn cho hành khách giải lao trên hành trình Quy Nhơn – Đà Nẵng, tôi vội vàng xuống xe để uống nước dừa, một đặc sản của xứ dừa Tam Quan...Chào bác, bác cho cháu hỏi có ai là người chơi chim cu gáy nỗi tiếng trong thị trấn này không ạ? Bác gái bán nước dừa chỉ tay sang mé bên kia đường và nói: đó kìa cháu, nhà gần quán cơm bình dân là nhà của ông Thỉnh, ông ta chơi chim cu từ đời cha truyền lại, kìa ổng đó. Tôi vội vả trả tiền nước và băng qua đường:
Cháu chào bác, được biết bác là người chơi chim cu rất lâu và có tiếng vùng này, cháu rất ghiền cu gáy, là khách đi đường xa nên mong bác bán cho một con chim bổi mang vể làm kỷ niệm trong thú chơi. Ông già Thỉnh nở nụ cười tưởng chừng như đã quen tự thuở nào, dẫn tôi vô trong nhà, quan sát nhanh không nhiều cu chỉ độ mươi con cả mồi lẫn bổi. Đây là hai chú mồi, ba chú lỡ còn lại là bổi, chú mầy thích con nào trừ mồi ra, thích thì chỉ để bác bắt ra. Tôi nói , bác là người chơi có kinh nghiệm, mong bác lựa giúp một con kha khá, cháu thì không rành rẽ lắm đâu! bỗng nhiên bác cười... lại gặp rồi. Gặp gì hả bác, cháu không hiểu ý bác ? Không cười nữa, ông già nói và kể luôn một hơi... Cách đây hơn 30 năm, có một chú thanh niên đi đường như chú mầy bây giờ ghé vô nhà tao xin được xem cu và gạ hỏi mua một con, thằng cha đó đúng là bậc thầy, nó cũng nói câu giống chú mầy vừa nói với tao, tao bảo cho nó tự chọn đi, trừ mấy con dưới đất vì chúng không ra gì để nấu cháo đậu đen thôi, cứ tùy thích chọn. Nó mới lần lượt cầm lên từng con, từng con để xem, nó xem rất nhanh và cầm từng con treo trả lại trên nhà, trả lại chỗ cũ rồi nhưng nó xem lại một lượt nữa, nó lắc đầu bảo: hình như bác đã lựa kỹ rồi, con chim mà bác chọn để ở góc nhà kia mới thật là chim quý, bác bán cho con chim đó. Tao bỗng tức cười nhưng sực nghĩ lại, mầy nói xem nó hay có đúng ý tao thì tao bán cho, nói không trúng thì chịu lựa lấy mấy con kia đi. Thật ra cái con chim được tao lựa để riêng dưới đất trong góc nhà là để nấu cháo tẩm bổ đó mầy, ông ta kể với tôi như thế: không biết nó chọn cái kiếu gì? Một lát sau, chú nhóc ấy nói:
- Con biết bác chọn rất kỹ, con chim trong góc nhà kia là con chim tài vì nó có lông mũi mọc ló ra, việc này bác định thử con sao ấy? còn mấy con treo trên nhà kia mới đáng để thịt nấu cháo!
- Tao ngẫn người và giả bộ cười khen, chú mầy khá lắm! tao lại góc nhà cầm lấy con nó vừa nói nâng lên và nhìn lại con chim mình định nấu cháo chiều nay lần nữa, quả đúng như nó nói: con chim cu có một cọng lông nhú ra khỏi lỗ mũi như lông mũi của con người vậy, tao trấn tỉnh và vờ nói:
- Tao thử tài nghệ chú mầy cho vui chứ con này thắp đuốc lên mà tìm chắc trăm năm mới tìm được một. Lúc này trong lòng tao nữa tin, nữa ngờ quyết định để lại nuôi thử, và trả lời thằng nhóc đó:
- Nếu không chê thì ngoài con này ra chú mầy có thể chọn mấy con treo trên nhà?
- Nó đáp: mấy con kia bác cho không con cũng không thèm nuôi!??? ( trời đất ơi, mồi của tao đó mầy), rồi nó tạm biệt tao!
Chú mầy biết không, tao nuôi con lông mũi đó trong nhà thêm một tháng, chim bắt đầu gáy gù nhưng bị con mồi chính đè mãi nên nó ghét không thèm gáy nữa, tao mang sang nhà thằng cháu ruột ở xóm dưới để gởi nuôi vì thằng cháu cũng thích cu gáy và có đi bẫy lồng với tao, khoản độ 2 tháng sau con chim trở nên khác hẳn, một con mồi đàng hoàng, nó xách ra hàng dừa cứ mắc lên gáy vài tiếng, chim về thúc gù vài tiếng là chim bổi nằm trong lưới rồi, con chim đó bắt chim bổi còn nhanh và nhiều hơn chú mồi chính của tao gấp mấy lần, tao thầm nể thằng nhóc xem tướng chim năm xưa qúa trời, suýt chút nữa tao đã nấu cháo một con chim quý! Thôi dông dài rồi, chọn lấy một con rồi đi kẻo trể xe đó mầy.
Nghe kể chuyện cu mà say sưa, tiếng còi xe bing... bing đã thúc khách, tôi chọn một con mỏ đinh, dặm lông quy hình vảy cá diếc, gởi bác nhận 50.000 đồng, xin thêm một cái lồng tre cũ đựng con chim cu mỏ đinh rồi ra xe về Đà Nẵng.
Đây là câu chuyện có thật 100%, ai sống ở thị trấn Bồng Sơn hoặc Tam Quan (Bình Định) chắc biết danh của bác Thỉnh, năm 2002 ông già Thỉnh đã 82 tuổi, trong đợt công tác ở huyện Sông Hinh tỉnh Phú Yên vào mùa hè cùng năm 2002, tôi dừng xe ghé lại thăm bác để kể chuyện con chim bổi mua bác dạo trứơc. Thì hỡi ôi, bác già Thỉnh đã quy tiên rồi! Tôi xuống xe, vô nhà xin phép thắp bác nén hương, ra phía sau nhìn thấy 4 chu chim cả mồi lẫn lỡ hình như không có bàn tay ai chăm sóc, cô con gái như biết được tâm tư của tôi và lên tiếng: từ ngày ba mất đến nay đã gần 2 tuần, mẹ em chỉ cho ăn uống được mấy lần, mẹ em bảo đợi làm tuần 100 ngày cho ba thì đem bọn chúng ra mộ để thả theo ba vì sợ ổng buồn, tội nghiệp!

cugay_hn:
Xin kính chào chú minhtrithanhtra, một người chú, người cha, người lính có niềm đam mê cu gáy, rất mong chú tham gia và đóng góp những bài viết bổ ích cho thú chơi và bảo tồn cu gáy.
Chúc chú sức khỏe _zoo_ _zoo_ _zoo_

cugayhue:
Câu chuyện hay quá chú Trí ơi, đúng là " lông mũi mọc ra" không phải là đồn đại mà thật 100%.

C80 Hoàng Mai.:
Cảm ơn chú nhiều về câu chuyện!
Qua câu chuyện của chú, cháu C80 rút ra 1 điều: Không nên nhìn một người bình thường bằng một đôi mắt bình thường.
Mong tiếp tục sớm nhận được những chia sẻ từ chú.
Chúc chú luôn khỏe!

Đồngquê:
Câu chuyện của bác hay quá  ! Càng đọc và suy ngẫm càng thấy ...hay  :-bd

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

[#] Trang tiếp

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ