Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây  (Đọc 35224 lần)

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây
« Trả lời #80 vào lúc: 09/05/2013 04:11:38PM »
- Ko biết anh Tuấn làm lò xo bằng sợi gì vậy có phải cáp điện thoại ko, trước đây em xài cáp điện thoại là ok lắm đó. Anh làm lo xo bằng cách nào mà đẹp vậy chỉ em được ko ?  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #81 vào lúc: 11/05/2013 12:02:38PM »
Lò xo quấn cánh sập thì em hay xài như là là xo nồi cơm điện ( mệt cái là phải duỗi thằng ra rồi nắn lại cho thẳng thì quấn mới đẹp), hay không thì dây cáp VNPT loại cỡ ngón tay --> khoảng 1,2 ly nhưng cũng phải duỗi thẳng lại  chỉ có sợi nằm giữa là thẳng thôi còn những sợi xung quanh xoắn lại với nhau, Cũng mệt thôi thì ra chợ Kim Bên mua thép 1,2 ly về quấn là sướng nhất, nhanh lẹ. Hồi xưa trong lốp loại xe tải gì có loại triên khoảng cỡ đó quấn ác lắm nhưng giờ kiếm ko ra nữa.Chắc chỉ có mấy anh làm lốp xe là biết thôi.

fancugay

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #82 vào lúc: 13/05/2013 02:03:13PM »
1. Các bác làm lụp cho em hỏi là mối cột của lụp thi dùng em nghe bảo có người dùng thun, có người dùng dây dù. Vậy thì nên sử dụng loại nào và mỗi loại thì cột ra sao các bác nhỉ. Em loay hoay mãi mà các mối cột thấy có vẻ lỏng lẻo và không được đẹp mắt lắm.
2. Cái ống dùng để làm móc lụp thì dùng ống mấy li (phân), dài khoảng bao nhiu thì vừa.
Rất mong các bác cho ý kiến giúp em vụ này.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #83 vào lúc: 13/05/2013 02:24:08PM »
Nghĩ sao mà cột bằng dây thun vậy bác? lụp ấy cao thủ thì dùng được 10 ngày là bung hết mối cột à?
Dùng dây dù cột chặt lại xong mua loại keo 502 xịn nhỏ vô nhé, mua loại 3k một hộp tại quầy tạp hóa về nhỏ không ăn thua đâu vì đó toàn là hàng nhái đấy nhé bác

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #84 vào lúc: 13/05/2013 09:27:18PM »
Bãi đánh thì còn nhiều, chim cũng còn nhiều nhưng khó đánh lắm.
Rảnh rỗi thì lên ĐL alô AE mình đi làm vài kèo cho vui.
Dạ chủ yếu là có điểm để ae mình có chổ để thư giản và tám chuyện cu cò cho zui,hi...!?
« Sửa lần cuối: 13/05/2013 09:47:49PM gửi bởi diemxua »
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #85 vào lúc: 13/05/2013 09:54:31PM »
tiến đọ lụp tới đâu rùi Vũ...!!!?
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #86 vào lúc: 13/05/2013 11:23:56PM »
- Làm tới đó rồi lười chưa hoàn thành nữa Trường. Khi nào xong sẽ đưa Trường với ae chém tiếp  :))

sunrisekdt

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #87 vào lúc: 08/06/2013 12:28:25PM »
Duỗi thẳng dây cáp
Ta phải làm một cái đồ duỗi thép - rất đơn giản:
- Kiếm 2 miếng gỗ loại gỗ cứng dày khoảng 2cm, ghép song song với nhau, độ hở khoảng 2cm.
- Khoan một lỗ nhỏ vừa bằng sợi dây thép muốn duỗi. Khoan lỗ thẳng xuyên qua 2 miếng gỗ.
- Đút sợi dây thép vào lỗ khoan rồi kéo vài lượt, khi kéo thì chú ý điều chỉnh tay kéo đầu cọng thép, tay giữ đuôi cọng thép để cọng thép thẳng như ý.
Hình minh họa:

Em thử cách này rồi nhưng không được bác ơi. Thậm chí khoan 2 lỗ xong em còn chêm thêm gỗ, dùng búa đóng vào cho khít với sợi cáp mà kéo xong vẫn "quăn". =(( =((
Em đang làm chiếc lụp đầu tay, đến phần mặt lụp nhưng kiếm thép thẳng không ra. Các bác có kinh nghiệm duỗi thép thẳng giúp em với! Em xin chân thành cảm ơn!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #88 vào lúc: 08/06/2013 05:25:43PM »
Duỗi thẳng dây cáp
Ta phải làm một cái đồ duỗi thép - rất đơn giản:
- Kiếm 2 miếng gỗ loại gỗ cứng dày khoảng 2cm, ghép song song với nhau, độ hở khoảng 2cm.
- Khoan một lỗ nhỏ vừa bằng sợi dây thép muốn duỗi. Khoan lỗ thẳng xuyên qua 2 miếng gỗ.
- Đút sợi dây thép vào lỗ khoan rồi kéo vài lượt, khi kéo thì chú ý điều chỉnh tay kéo đầu cọng thép, tay giữ đuôi cọng thép để cọng thép thẳng như ý.
Hình minh họa:

Em thử cách này rồi nhưng không được bác ơi. Thậm chí khoan 2 lỗ xong em còn chêm thêm gỗ, dùng búa đóng vào cho khít với sợi cáp mà kéo xong vẫn "quăn". =(( =((
Em đang làm chiếc lụp đầu tay, đến phần mặt lụp nhưng kiếm thép thẳng không ra. Các bác có kinh nghiệm duỗi thép thẳng giúp em với! Em xin chân thành cảm ơn!

bá ra tiệm sửa xe máy mua cái vỏ xe đó..tốt nhất là cái vỏ xe air blade về gọt ra lấy cái triêng đo mà làm rất tốt và dẹp......chúc bác có chiếc lụp đẹp..thân chào

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #89 vào lúc: 27/06/2013 11:06:00PM »
Đi lang thang không có chuyện gì làm  :d, thấy nơi bán dây đồng bên Trịnh Hoài Đức ghé vào mua một ít về dùng thử sẵn tiện úp lên cho ace nào có nhu cầu làm nan lồng bằng đồng, giá cả cũng hợp lý

a
Mua vài cái về sữa cái lụp cũ và làm chân Dò Gà  :d. Ống đồng Ø 8 dày 1ly dài 1m = 60k, hai cây Ø 3 ly và 2ly (dài 1m và 80) = 58k

"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #90 vào lúc: 27/06/2013 11:46:32PM »
- Ống đồng đó nhìn có vẻ là loại cứng hả Khang, nếu là loại cứng thì làm cốt móc lụp chuẩn còn loại mềm giống ống đồng đi dây điện lạnh thì chưa được chuẩn cho lắm.
@: Có biết sửa lụp ko đó mà vẽ ghê vậy  =)), ko được đưa TX sửa lại cho nhé, tiền phí sửa thì ae ko hà tính rẻ thôi cứ yên nhé,... =))

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #91 vào lúc: 28/06/2013 08:46:46PM »
Anh TX cho em hỏi dây cột bằng gì vậy anh? Em ra tiệm câu cá hỏi mua dây dù mà nó hét 25k/ 1m đi về lun. Còn loại dây cước hiệu con nhện thì 90k/ cuộn / 100m cũng ngon mà bằng cước trơn khó cột quá.
@cu AK: Anh Khang có ống đồng có lý à, hum nào qua xin khúc về tập làm lụp chơi hehe!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #92 vào lúc: 28/06/2013 09:31:01PM »
Anh TX cho em hỏi dây cột bằng gì vậy anh? Em ra tiệm câu cá hỏi mua dây dù mà nó hét 25k/ 1m đi về lun. Còn loại dây cước hiệu con nhện thì 90k/ cuộn / 100m cũng ngon mà bằng cước trơn khó cột quá.
@cu AK: Anh Khang có ống đồng có lý à, hum nào qua xin khúc về tập làm lụp chơi hehe!
- Mua 25k/ 1 cuộn dây dù xanh làm lưới. Ku mua loại dây dù kia là dây câu cá rồi. Buộc nan thì ra mấy tiệm bán nhiều đồ linh tinh cũng có bán dây dù trắng to về tước ra buộc, chứ buộc như cách của TX là mối hơi to nhìn thô.

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #93 vào lúc: 28/06/2013 09:38:08PM »
- Mua 25k/ 1 cuộn dây dù xanh làm lưới. Ku mua loại dây dù kia là dây câu cá rồi. Buộc nan thì ra mấy tiệm bán nhiều đồ linh tinh cũng có bán dây dù trắng to về tước ra buộc, chứ buộc như cách của TX là mối hơi to nhìn thô.
Thanks anh, để đi kiếm về phá chơi koi :D

ĐamMeCugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #94 vào lúc: 28/06/2013 10:11:28PM »
Đi lang thang không có chuyện gì làm  :d, thấy nơi bán dây đồng bên Trịnh Hoài Đức ghé vào mua một ít về dùng thử sẵn tiện úp lên cho ace nào có nhu cầu làm nan lồng bằng đồng, giá cả cũng hợp lý

a
Mua vài cái về sữa cái lụp cũ và làm chân Dò Gà  :d. Ống đồng Ø 8 dày 1ly dài 1m = 60k, hai cây Ø 3 ly và 2ly (dài 1m và 80) = 58k

cụ mua cái tiệm nài cụ phải chắc như bắp , 1 kg là 1kg , 1kg bao nhiêu tiền , ko thì bị chém chết ,  bên trịnh hoài đức chỉ có 1 tiệm bán inox ,thép  , ko ăn gian ko hét giá , ko bik có cụ nà dính chưởng cái tiệm nhỏ ngang chỉ 1m2 chưa , cụ mua 1 kg  , cũng số tiền đó em mua được 2kg

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #95 vào lúc: 29/06/2013 07:53:11AM »
Xin cảm ơn anh ĐamMeCuGay đã nhắc nhở và cho em biết thêm thông tin  :-bd. Vì lần đầu nên thôi kệ, thấy thì mua cho nhanh cũng có chút xíu đó về làm thử xem có gì hay không  :-j, chứ làm nhiều thì em phải đi dò giá rồi anh. Ah, mà anh có cái địa chỉ nào rẻ cho em xin luôn anh  :-j. Một lần nữa cảm ơn anh, chúc anh và gia đình sức khỏe!!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

binhhatay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #96 vào lúc: 06/07/2013 07:53:35PM »
e xin góp ý về khoản lò xo ạ ! đảm bảo các bác sẽ thích ! nhanh ,bền ,đẹp , manh, , rẻ , dễ tìm ! có cái lọ cái chai !vừa vặn với lụp cu  1 các bác đi mua cho e cái bẫy chuột bán nguyệt  ý có 7k 1 cái bẫy thui ! các bác về cắt gọng ra và được 1 đôi lò xo như mong muốn ! thân ! lụp e làm e cũng làm bằng lò xo bẫy chuột ạ ! thân

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #97 vào lúc: 07/01/2014 11:29:13PM »
Bữa nay TX chụp vài tấm hình cái lụp đã làm cách đây khá lâu và cũng chỉ mới hoàn thành cách đây không lâu, khai lụp đã được 1 vé. ACE coi cho vui

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #98 vào lúc: 08/01/2014 08:26:49AM »
chúc mừng lụp đẹp nhé ! nay mai có tính sản xuất đại trà cho mình làm đại lý nhé! =))
« Sửa lần cuối: 08/01/2014 08:28:38AM gửi bởi cugay113 »
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #99 vào lúc: 08/01/2014 05:22:41PM »
Hú hồn, nhìn giống cái của em đang xài quá *><*
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent