Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tình nghĩa quý hơn chim quý  (Đọc 1805 lần)

nghia_q2

• Newbie
  • *
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình nghĩa quý hơn chim quý
« vào lúc: 22/12/2012 10:07:38AM »
Số là em có quen một ông anh mê chơi chim cu gáy lắm. E thì đam mê hai loại là bồ câu đua và cu gáy! Cách đây vài tháng ông anh đó có qua gần nhà rồi tình cờ gặp em. Thế là hai anh em nói chuyện suốt rồi cái gì tới cũng tới. Người đam mê cu gáy nghe nói chuyện mà em cảm thấy thích quá. Rồi em ngỏ ý mua một chú cu gáy của anh đó về nuôi. Nhưng ông anh đó nói không bán mà tặng cho em. Em thì có cái tật ai cho mình gì thì mình cho lại cái khác nên tặng lại anh một cặp bồ câu đua mang qua nhà anh thì được một chầu nhậu nữa và anh đó nói quan trọng là anh em quen biết nhau tình cảm là chính. Một ngày bất ngờ ông anh đó mang qua chú cu gáy mà em chưa thấy bao giờ. Cái mỏ rất dài và cong xuống ăn uống rất khó khăn, chim dạn dĩ hẳn.  Có một người khác tới gặp con chim đó ra giá tiền triệu và bao nhiêu cũng mua nhưng em nói của người khác tặng không bán. Em đã quyết định cắt mỏ em nó để người khác không để ý và để em nó dễ dàng ăn uống. Tới bây giờ chim nuôi cũng được 3 tháng chim đang rất nổi! Vài hôm trước em biết được anh ta mới bị chết con mồi đất vì khi đi bẫy bị chó săn chuột cắn. Em nói anh lấy con chim anh cho em lần trước về tập mồi đi anh chim nổi bài bản đủ hết hay lắm. Anh ta nói anh cho em rồi thì em cứ để nuôi anh tập con khác nhất quyết không lấy lại. Anh chia sẽ anh cũng thích con chim này lắm nhưng anh tặng em là vì anh cũng có 2 ông anh ruột rất đam mê cu gáy khi thấy con chim này ai cũng xin, anh quyết định cho người ngoài để không mất tình anh em. Mình cảm thấy rất vui khi yêu thích chim lại gặp được những người như anh. Chim quý nhưng tình người quý hơn nhiều! Thật cảm ơn chú chim đã cho em nhiều bài học quý báu. Thân chào các bạn!
« Sửa lần cuối: 22/12/2012 10:11:46AM gửi bởi nghia_q2 »

suzumata

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tình nghĩa quý hơn chim quý
« Trả lời #1 vào lúc: 22/12/2012 10:36:41AM »
tiền bạc chỉ là vật ngoài thân!! tình cảm mới quan trọng .like bài viết nhiều.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/12/2012 11:55:39AM »
AI chà, chụp ảnh up chim lên đi em ơi, hehe

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/12/2012 05:41:11PM »
Số là em có quen một ông anh mê chơi chim cu gáy lắm. E thì đam mê hai loại là bồ câu đua và cu gáy! Cách đây vài tháng ông anh đó có qua gần nhà rồi tình cờ gặp em. Thế là hai anh em nói chuyện suốt rồi cái gì tới cũng tới. Người đam mê cu gáy nghe nói chuyện mà em cảm thấy thích quá. Rồi em ngỏ ý mua một chú cu gáy của anh đó về nuôi. Nhưng ông anh đó nói không bán mà tặng cho em. Em thì có cái tật ai cho mình gì thì mình cho lại cái khác nên tặng lại anh một cặp bồ câu đua mang qua nhà anh thì được một chầu nhậu nữa và anh đó nói quan trọng là anh em quen biết nhau tình cảm là chính. Một ngày bất ngờ ông anh đó mang qua chú cu gáy mà em chưa thấy bao giờ. Cái mỏ rất dài và cong xuống ăn uống rất khó khăn, chim dạn dĩ hẳn.  Có một người khác tới gặp con chim đó ra giá tiền triệu và bao nhiêu cũng mua nhưng em nói của người khác tặng không bán. Em đã quyết định cắt mỏ em nó để người khác không để ý và để em nó dễ dàng ăn uống. Tới bây giờ chim nuôi cũng được 3 tháng chim đang rất nổi! Vài hôm trước em biết được anh ta mới bị chết con mồi đất vì khi đi bẫy bị chó săn chuột cắn. Em nói anh lấy con chim anh cho em lần trước về tập mồi đi anh chim nổi bài bản đủ hết hay lắm. Anh ta nói anh cho em rồi thì em cứ để nuôi anh tập con khác nhất quyết không lấy lại. Anh chia sẽ anh cũng thích con chim này lắm nhưng anh tặng em là vì anh cũng có 2 ông anh ruột rất đam mê cu gáy khi thấy con chim này ai cũng xin, anh quyết định cho người ngoài để không mất tình anh em. Mình cảm thấy rất vui khi yêu thích chim lại gặp được những người như anh. Chim quý nhưng tình người quý hơn nhiều! Thật cảm ơn chú chim đã cho em nhiều bài học quý báu. Thân chào các bạn!
cái này hay đấy bác nghĩ ơi bác phải kể tiếp khúc sau và chụp vài bô ảnh để ae xem con cugay nhé

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #4 vào lúc: 22/12/2012 07:57:13PM »
Câu chuyện thật ý nghĩa và sâu sắc, hình như mình cũng đã được nghe câu chuyện này ở đâu đó ,nhất thời ko nhớ ra, bạn post vài hình của con chim tình nghĩa đó để a e dc Chiêm ngưỡng nhé .
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/12/2012 08:29:07PM »
một tấm lòng cao đẹp ...thật đáng trân trọng phải không bác...
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

nghia_q2

• Newbie
  • *
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/12/2012 06:39:22PM »
« Sửa lần cuối: 24/12/2012 06:48:09PM gửi bởi nghia_q2 »

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 24/12/2012 11:30:38PM »
 _khotro_ Đúng là nghĩa thì quí hơn chim bác nhỉ hi ! Mà sao bác cắt kiểu gì hay thế sao nó nhọn được hay thế nhỉ bác mài lại ạ  O:o

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 24/12/2012 11:36:11PM »
bác cắt cái mỏ giống y chang bình thường vậy!khóe tay đấy!chăba1ac1 cũng có khiếu làm Neo đó nhá! _khotro_ _khotro_ 8-> 8->

nghia_q2

• Newbie
  • *
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 25/12/2012 01:56:17AM »
Cảm ơn các bạn đã quan tâm bài viết của mình! Mình xin đề nghị MOD xóa hoặc sửa lại giúp bạn thienmit đoạn: "chăba1ac1 cũng có khiếu làm Neo đó nhá!" vì đây là diễn đàn nhiều người xem nên theo quy định tiếng việt có dấu thì tốt hơn. Ở đây mình chỉ nói lên tâm sự của mình về tình nghĩa là chính nên từ đầu mình đã không úp hình. Nhưng do nhiều thành viên muốn xem hình nên mình up lên để mọi người vui vẻ nhìn thấy. Mỏ chim có dài hay không thì cũng là tâm sự của mình nói ra, các bạn có tin tâm sự của mình là đúng thì cùng chia sẻ và chiêm nghiệm..... còn không tin thì cũng đừng chế giễu vì đây không phải chủ đề "tấu hài".
@cugaytanphu: mỏ chim không nhọn đâu bạn vì góc độ chụp hình của mình nên thấy vậy!
Mình tham gia diễn đàn để cùng chia sẻ niềm đam mê và muốn giao lưu nhiều hơn với mọi người! Mình mới tham gia diễn đàn nên có nói gì không đúng thì xin bỏ qua.
« Sửa lần cuối: 25/12/2012 02:00:34AM gửi bởi nghia_q2 »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent