Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ anh em chỉ cách làm lưới giật cu mồi  (Đọc 8859 lần)

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ anh em chỉ cách làm lưới giật cu mồi
« vào lúc: 24/10/2012 10:57:17PM »
tình hình thế này mình có con cu mồi cưng nuôi 9 năm đã thu phục nhiều cu bổi hay do trong mùa thay lông mình sang qua lồng to nuôi...được 3 tháng lông mọc đầy đủ cánh ra dài chưa hớt gì mình chưa có thời gian... do lồng làm bằng cây mây nắng mưa lâu ngày nó mục, treo ngoài sân gió lớn làm rơi lồng xuống cây gảy con cu chui ra bay lên cây cao ngoài vườn. xung quanh chỉ có đất vườn nhà mình nên con cu k bay đi xa chỉ quanh quẩn xuống ăn rồi tối lên cây cao ngủ tiếp. mình bỏ lúa cho nó ăn nên nó cũng k thèm bay đi nơi khác nhưng mình đem cu mồi khác về đánh lụp thì con cu mồi k vô đá. mồi đất thì nó chỉ đi ngoài dò cu nuôi lâu năm nên nó dạn người, chỉ bay khi ta rượt bắt gì vậy hôm nay mình nhờ AE trên diễn đàng chỉ giúp cách làm bẫy giật lưới loại gì cũng được. càng đơn giản, gọn nhẹ càng tốt...nhưng hiệu quả để mình giật lưới bắt lại chú mồi cưng này. lời chân thành xin cảm ơn AE
« Sửa lần cuối: 25/10/2012 09:28:10AM gửi bởi Q.Tuấn »

Kiến Vàng

• Khách
Re: Nhờ anh em chỉ cách làm lưới giật cu mồi
« Trả lời #1 vào lúc: 25/10/2012 10:52:27AM »
Cái này hay nè, luôn luôn hội hộp và luôn luôn chờ đợi....:D
Đuà thế thôi, bác thiết kế giò cây cắm nên cái chổ mà bác để thóc cho Em nó ăn đó..trước sau gì cũng dính, không thì mua keo dính cu về mà dính em nó..lưới chi cho mệt .
Chúc Bác thành công
Thân

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 25/10/2012 11:52:46AM »
Theo em là mình k nên sử dụng phương thức mạnh vì nếu làm nó hoảng sợ thì coi như mất con cu mồi. Anh thử kiếm cái lồng rồng để chỗ  hay cho chim ăn. Cho nó ăn một vài hôm thì rãi thóc và nước càng tiến tới cái lồng đó, dẫn dẫn đưa thức ăn và nước bỏ trong lồng xem nó có vào k. Chúc bác mau bắt được lại em cu.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/10/2012 12:05:22PM »
Anh nhà ở đâu, em có ông chú hay đi giật lưới lắm, nếu thích e cho a sdt a xuống nhà ông ý hỏi.......

40 năm kinh nghiệm giật lưới Cu rồi anh ạ, nhà chú bên Q2 chỗ đường Nguyễn Duy Trinh anh nhé.

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/10/2012 12:20:47PM »
xin cảm ơn Ngô Đức Tâm. vậy Tâm có thể cho mình xin sdt của chú ấy được k? có gì mình chạy lên nhờ chú ấygiúp khi mọi cách đều k thu phục được con mồi cưng. cảm ơn Bác Tâm rất nhiều

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/10/2012 12:32:37PM »
Chú Út: 0128.443.7255

Cô Phượng vợ Chú Út:  0933.963.394

Anh gọi 1 trong 2 số nhé, nhiều khi hay k nghe máy lắm, do đi bẫy suốt, ngày nào cũng đi, nhà đủ các loại chim, anh xuống hỏi mà không ok nữa thì thuê chú bẫy dùm xem sao, nếu không biết đường thì cuối tuần qua nguyễn duy trinh e chỉ đường cho

chúc may mắn hehe

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/10/2012 02:02:45PM »
Thông thường, cu mồi sẩy mà còn ở đó thì dễ bẫy lại hơn bất cứ con bổi nào( Thắng và tồn tại ). Mình có một con mồi bị sẩy, khi sẩy nó không đuôi, 2 tháng sau bắt lại, đuôi đẹp! vẫn căng như thường, chỗ bắt lại cách chỗ sẩy tầm 3km. Bạn đừng làm động, nếu có điều kiện, theo dỏi nó tý, còn về mà không đá thì hết duyên, cu mồi gì lạ thế ?
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/10/2012 06:38:49PM »
 :)) chim mồi cần gì giựt lưới sợ nó bay đi chỗ khác thôi chứ mồi cho em 3 nốt nhạc  nó sung lắm với lại dạn dĩ chã sợ sắt thép dò cẵng gì đâu . Nếu con mồi bác  ra mà không bắt lại bằng lụp được thì đúng là ngộ bổi lỡ lụm còn dễ nữa mà huống chi mồi em lụm tới nay 2con bỗi lỡ 1 mồi người ta xảy rồi đấy dễ lắm gù mấy dây nhãy cái ụp . :)) bác cần gì giựt lứoi hoản luôn con chim .

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/10/2012 02:05:03AM »
www.dankung.com small game hunting: the net trap the turtledove

anh làm cái bẫy giống clip này rồi lấy đất phủ lên sơ sơ để ngụy trang... rải thóc chỗ đó. Cỡ nào mà chẵng dính...........

quachcongcong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/10/2012 08:08:21AM »
cái vụ sẩy cu mồi mình bị rồi, bạn lấy các lồng thường nuôi nó, mở cửa lồng, dùng cây sào đưa lên cái cây cu đang ở, di chuyển cửa lổng trước mặt con cu nó sẽ chui vào thôi. Chúc thành công

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/10/2012 08:27:54AM »
tình hình thế này mình có con cu mồi cưng nuôi 9 năm đã thu phục nhiều cu bổi hay do trong mùa thay lông mình sang qua lồng to nuôi...được 3 tháng lông mọc đầy đủ cánh ra dài chưa hớt gì mình chưa có thời gian... do lồng làm bằng cây mây nắng mưa lâu ngày nó mục, treo ngoài sân gió lớn làm rơi lồng xuống cây gảy con cu chui ra bay lên cây cao ngoài vườn. xung quanh chỉ có đất vườn nhà mình nên con cu k bay đi xa chỉ quanh quẩn xuống ăn rồi tối lên cây cao ngủ tiếp. mình bỏ lúa cho nó ăn nên nó cũng k thèm bay đi nơi khác nhưng mình đem cu mồi khác về đánh lụp thì con cu mồi k vô đá. mồi đất thì nó chỉ đi ngoài dò cu nuôi lâu năm nên nó dạn người, chỉ bay khi ta rượt bắt gì vậy hôm nay mình nhờ AE trên diễn đàng chỉ giúp cách làm bẫy giật lưới loại gì cũng được. càng đơn giản, gọn nhẹ càng tốt...nhưng hiệu quả để mình giật lưới bắt lại chú mồi cưng này. lời chân thành xin cảm ơn AE

Bác thử nghiên cứu vụ này xem sao nhé
Clip sưu tầm Bay luoi.flv
« Sửa lần cuối: 26/10/2012 09:48:03AM gửi bởi Duy Hùng »
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 26/10/2012 10:31:09AM »
Có vài điều hơi thắc mắc chút xíu .
1 - Như bác nói là mồi sổng ra nhưng khi mang mồi khác về đánh lại không đá là sao - là nó ko đấu với chim khác chăng ???? hay có đấu nhưng ở xa >>>> Nếu vẫn đấu đá với mồi khác thì không có gì khó để bắt nó . đánh đất nó đi vòng ngoài thì bác che giò thật kỹ dùng giò nhuyễn và tìm hiểu đường đi nước bước của nó là giăng được .
2- Nếu chú chim đã không đi và hàng ngày ở vườn nhà thì đơn giản - chỉ cần thời gian . Vì nó là con mồi chai như bác nói nên sẽ không sợ những vật như lồng chụp vv..vv..
Bác chỉ cần để cái lồng úp loại to - kiếm cái bu gà to cũng được để ra vườn . Hàng ngày rắc thóc quanh đó cho nó ăn . Vài hôm là nó quen với cái úp đó - rồi khi thấy nó tới gần đó ăn thóc rồi thì bác rắc thêm cả vào trong lòng của úp .
Làm cái que chống và cái dây - nó vào thì giật thôi .
Em nghĩ tình huống bác đưa ra hơi lạ . Chắc muốn anh em trên diễn đàn vào đóng góp chia sẻ cho vui thôi phải ko ạ :))
Còn nếu bác muốn học cách giật lưới hay giăng lứoi bắt cu đàn thì em cũng có thể chỉ cho vài cách bắt cả mớ về > Rắc thóc ra - thả cu Bẹo ngồi từ xa giật dây ụp cả đàn .
« Sửa lần cuối: 26/10/2012 10:32:54AM gửi bởi huy_tm »
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 26/10/2012 12:09:14PM »
thật tình mình rất cảm ơn anh em đã chỉ cách thu phục chú mồi bay khỏi lồng
mình nói thật chứ k có nói chơi làm gì cho mệt sức
chú cu mồi đi bẫy nhiều quá nên nó khôn quá hay sao k biết nữa
đi mượn mồi khác về bẩy lại thì nó về cây gáy gù dữ lắm nhưng k chịu nhảy lụp chỉ vòng vòng
lụp chơi hàng giờ làm mình muôna điên lên
lấy cu mồi khác úp đất nó cũng xuống gù gáy bình thương nhưng chỉ đứng ngoài xa k chịu sáp
lá cà đánh bộ nhào vô mới chết...
bỏ lúa thì xuống ăn hàng ngày, tối lên cây ngủ , để lồng nuôi nó lâu nay lên chổ ngủ nó đâu thèm ngó ngàng
gì đâu mà chịu chui đầu vào lồng chịu bắt=> nó nuôi lồng 9 năm rồi nên dư biết chuyện này
tức quá mình làm cái bọi gà bò lúa nước bên trong giật giống anh em chỉ nhưng nó k chịu vô ăn thà nó ăn đất
ăn cát chứ nhất quyết k vào...=> tội ghê
nghe ông cụ già đầu sớm chỉ dạy kêu mình đừng bẩy đất bẩy cây hay bẩy gì cả...cứ để thời gian 1 tuần cho nó ăn bình thường để đừng hoảng sợ khi ta bẩy...rồi tìm 1 em cu mái rụng trứng nằm lồng thúc cúc cu...úp đất đừng để dò gì hết. chú mồi lâu ngày thèm gái gặp gái muốn chồng thì chú hạ cánh xuống đât liền. cho chú đi vòng vòng thèm nhỏ nước bọt rồi đem cu mái vào nhà. cứ thế 2-3 lần rồi dùng dò giăng thật thưa nhưng kín đáo để chú chết trong đam mê mà k hay...
nghe cụ dạy bảo thấy cũng đúng nhưng ngặt chưa có mái muốn chồng nên sáng nay chạy tuốt xuống Trà Vinh mượn con mái già của anh bạn xài đở.
vừa đi vừa mơ tưởng sẽ thu lại chú mồi cưng mà suýt nửa cán chết !!! chuquaqua của bà tiệm vàng phố trên
tí nửa là k có tiền thường rồi...=> khổ thật cái nghiệp cu cò.
treo cô mái già lên lầu liền mở laptop xem anh em có chiêu gì mới k thì cô hứng chồng gáy cúc cu cu...lòng mình thấy vui vui...các anh trong lồng lâu ngày cũng sung quá gáy nhoi cả nhà...
hy vọng vài ngày tới sẽ thu kết quả tốt từ cô gáy già muốn chồng này

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 26/10/2012 01:49:05PM »
huy vọng bạn sẽ thu phụ đực chú cu mồi cưng, chúc mọi sự tốt đẹp, chúc mọi sự tốt đẹp, chúc mọi sự tốt đẹp, chúc mọi sự tốt đẹp, chúc mọi sự tốt đẹp 50 từ nè
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/10/2012 08:38:30AM »
cu mồi đa số dễ bắt lại, nhưng có những con khôn thì hơi khó bắt. người ta nói gà gét nhau tiếng gáy. nhưng tôi nghĩ cu gét nhau tiếng gáy thì rỏ net hơn. suốt 9 năm chinh chiến bạn ko để ý con mồi của mình nó chết sống với giọng gì sao? cái giọng mà khi ra rừng nó nghe là nó chơi tới bến đó.
mong rằng mồi của bạn còn ở ngoài lâu lâu để nó hưởng được một chút tự do trong đời nó và anh em cũng có cơ hội đến giao lưu nữa. bạn ở đâu để mình mang vài con mồi đến giao lưu.
LL: 0989 75 33 77

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 27/10/2012 09:52:25AM »
Đọc mấy dòng của a Mẫn thấy chuẩn thật, tiếc là nhà a xa quá, ở Q9 có phải em ghé chơi thường xuyên không, hehe

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 27/10/2012 11:20:53AM »
chú mượn con mồi lạ về, mồi cây nhé! giàn gù tốt tí, ko treo mồi trên cây mà để nguyên ở cây xào. lụp giăng bẫy sẵn,đưa con mồi lạ lên gần mặt con mồi của mình cho nó gù với nhau. khi nó gù căng bác đưa nhẹ mặt vĩ của cái lụp vô sát con mồi, nhẹ nhàng thôi, càng  sát càng tốt, cho đến khi nghe mặt vĩ xập pặc 1 cái thì bác ăn ngon, ngủ yên được rồi đấy. nếu bác ở gần thủ đức thì alo e bắt dùm cho.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

traidatnghe

• Sr. Member
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 28/10/2012 02:04:41PM »
nếu bạn ở sài gòn mà cần mượn cu mái đang sung thì qua mình con mái của mình còn tơ mà đang sung lắm  :))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent