Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ chém thiệt tình !  (Đọc 855 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ chém thiệt tình !
« vào lúc: 04/10/2012 11:00:21AM »
Đây là em bổi mà Cua năn nỉ gãy lưỡi cũng không được nhượng lại, nhưng ở đời chả ai biết được điều gì sẽ xảy ra. Một ngày trời mưa sụt sùi, đất đỏ nhảo nhoét, vậy mà lại là một ngày đẹp trời đối với Cua, nó đã nhập hộ khẩu rồi _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_. Nó thấy chả có gì nổi trội, nhưng Cua kết quá. Nhờ mấy cụ chém cho nó mấy phát để Cua hiểu nó trước rồi dạy dỗ nó sau. Cảm ơn tất cả rất nhiều .
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugay139

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ chém thiệt tình !
« Trả lời #1 vào lúc: 04/10/2012 11:40:50AM »
Đẹp quá bác ơi! Không có kinh nghiệm nhưng nhìn thấy thích quá. Bác nào có kinh nghiệm vào nhận xét giúp đi. Bác ở đâu vậy?

manhdk

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/10/2012 12:50:55PM »
đẹp lắm bác ak . bác chăm sóc nó tốt nhé ,, bác có duyên với nó đấy ...... anh em có kinh nghiệm bói cho bác ý với

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/10/2012 01:29:23PM »
Chào anh Cua.
Em cũng chẳng biết gì nhưng nhìn nó thấy có cái phong thái bản lãnh với dàn quy hay hay. Cho em hỏi giọng con này sấm đồng hay thổ pha vậy giọng nó có gì khác thường ko anh?
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 04/10/2012 01:42:41PM »
con nì đồng pha (có sấm).nước choi chủ yếu là kèm dập.con này rước thì miển bàn ,bài vở khá ....nếu không đúng thì nấu lẫu cu với cua đi.......chạy thôi _yahoo_ (*)(*)
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 04/10/2012 02:43:35PM »
Hôm qua mới nhờ cao thủ chỉ cách xem chim gáy giọng mấy, sao lại có gù cà lăm...hôm này phán đại xem đúng không.
Không đúng về học lại lấy kinh nghiệm...vậy nó có sai nhờ Bác Cua chỉnh lại giúp Em, để biết đc mà tu luyện.  _yahoo_
Chim giọng thổ pha đồng có tí sấm, là tướng chim nhiều bài...kèm 1,2,3. Gù cứng ngắn.
Gáy hậu 1 lâu lâu có ló tiếng, có gù cà lăm 1 vài tiếng trong 1 sạc gù (khi đầu, khi sau, có khi không có :d)

Điểm yếu của hình chim này là không được bền lắm (Tuổi mồi ngắn, chơi yếu về kèo chiều.....)
Sai chổ nào PM chỉ giúp Em nhé Bác cua, để Em chỉnh lại cách nhòm.
Thân và cảm ơn

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/10/2012 03:19:05PM »
cu gì mà dài thuồn thuỗn, đúng là như ông bà ta nói to không lo bằng dài, dài không ngại bằng cong, chim đẹp bác Cua ạ  =)) =)) =))

tactraichu cucru

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/10/2012 10:54:21PM »
con này trơn ròng chim khá đẹp bài bản khá, con này chủ yếu bo khống, khi solo bo rất ghê nghề em nó là bo...rất thích mẫu chim này nuôi ở nhà vực mấy con chim bổi chứng số một...còn đi gác nếu nó giọng sấm đồng sấm thổ thì đi gác nghe rất fê các giọng khác nghe nó mau chán...chú này nuôi làm cu vực ở nhà vô địch..bác quả là may mắn hiếm ai nhượng lại chú cu thầy này lắm...nó rất may mắn cho chủ nuôi nó đó...không biết cái ngày mưa thúi đất của tac khi nào đến hả cua ơi hichic
« Sửa lần cuối: 05/10/2012 11:08:12PM gửi bởi tactraichu cucru »

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/02/2013 09:57:55AM »
Con này đến giờ này Cua mới nghe nó gáy có mấy tiếng thôi. Giọng nghe  thổ pha , chưa nghe thúc tiếng nào hết, chưa gù . Có điều, đây là con chim vấp nhiều. Theo người bắt nói thì nó được nước gù, Vấp thì k đối thủ. Nó thúc 10 tiếng thì tối thiểu vấp 7 tiếng, vấp bầm dập mặt mủi. Chỉ mong nó nổi lên được 50% tiếng vấp là mãn nguyện rồi.
Bác Kiến Vàng đoán gần đúng "Chim giọng thổ pha đồng có tí sấm,Gáy hậu 1"
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent