Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy trơn ròng (không hậu) của Tre làng  (Đọc 9765 lần)

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy trơn ròng (không hậu) của Tre làng
« Trả lời #20 vào lúc: 05/04/2011 02:39:20PM »
Tôi cũng đã gặp một con thổ gọi 2 tiếng Cu...cu... nhưng thúc và gù thì bình thường.Theo  3 lần nhưng em nó ko căngnên đành chịu.Vừa rồi có ghé lại thì nơi ấy người ta chặt phá tan hoang để xây biệt thự...Không biết bây giờ em ở nơi đâu...?
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #21 vào lúc: 22/04/2011 12:22:20PM »
     Bên Mỹ mà cũng có cu gáy hả bác Trelang? Mình cứ nghĩ chỉ Châu Á mới có Cu gáy (dân dã gọi là Cu đất) chứ. Quả là khâm phục, ở VN mà tìm 1 con ưng ý đã chua, huống chi bên Mỹ, ngưỡng mộ ngưỡng mộ.
     Nhưng góp ý với Bác 1 điều: Cu gáy phải nuôi trong lồng nhỏ, đáy lồng cỡ 25-30 cm là ok vì không cần phải cho bay nhảy, mình có 1 con nuôi trong lồng chỉ 20 cm à, vừa đủ đứng. Lồng nên làm = tre hoặc mây mới đúng bản chất của việc chơi Cu gáy chứ: dân dã và thôn quê, chứ lồng = thép thì mình thấy sao sao đó. Cực chẵng đã không có thời gian làm nên mới mua lồng = thép chứ thật sự mình không thích.

Chim mồi lồng lụp chật mới phải cắt chứ Bác tre luồng nuôi nghe đấu và ghép đẻ thì để nguyên đuôi nguyên cánh nhìn đẹp và duyên dáng hơn.
Lồng tre , mây là đặc trưng VN mình rùi , nó hợp với cu ( và cả các loại chim khác trừ vẹt :D ) nhưng chắc bên Mỹ kiếm ko ra nên bác tre luồng đành dùng lồng sắt thoai.
« Sửa lần cuối: 22/04/2011 12:26:46PM gửi bởi MayRau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #22 vào lúc: 22/04/2011 01:12:57PM »
Gáy gọi mà 2 tiếng thì TL quả là chưa nghe bao giờ, có phải nó gáy cúc cu..., cúc cu...nếu vậy thì quả là đặc biệt. Nếu bà con có video clip nào chứng minh cho gáy gọi 2 tiếng thì đưa vào cho xem nhé.

Em cũng có con gáy gọi 2 tiếng vậy đó bác, chim bạch đề, nhỏ con mà hay lắm, có cả lèo, chu, vấp, gù chồng đấu già đanh nên lâu nổi, nuôi đến tháng 5 tháng 6 này là 2 năm lồng mà lúc căng lúc trùng. Lúc gáy gọi thì thường 2 tiếng thi thoảng 3 tiếng ( trơn dòng ) nghe bức xúc lắm :D
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #23 vào lúc: 13/06/2011 10:58:00PM »
Như mấy bác mấy chú thấy đó mỗi khi mà nó sa cầu và ra chiêu chu thì chim khác chỉ có nước lồng lộn tức ói máu chi muốn xong vào tử chiến mà thôi. Con Đại ca bên phải thấy nó sa cầu máy cánh rồi chu...chu nó chịu hết nỗi chỉ có nước chui lồng để sang dạy cho thằng em một bài học. Hiện em chu này đang thay lông nên chưa xung như năm xưa =))

Con này mới quan sát kỹ thì cườm không có gì đặc biệt. Đầu nhỏ, dài, chân khô có vảy, thân dài mình thon, nuôi hơn 1 năm rồi mà sao không ghiền người gì cả.

« Sửa lần cuối: 13/06/2011 11:00:27PM gửi bởi Tre làng »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 14/06/2011 04:29:52PM »
Con chim của anh Tre lang, hôm rồi em quan sát kỹ, hôm nay mới thấy, cườm của nó có khổ không rộng, nhưng dài ôm quá cổ??? Hai cánh chéo lại, lưng gù. Cái đầu hình giọt sương (Cái loai dau này 10 con hay như 10). Gù xong một lúc là bắt đầu sa cầu máy cánh. Điều này khiến bổi ghét vô cùng. Tuy nhiên, có một số AE quan niệm, khi sáp với bổi mà sa cầu quá nhiều, ko đổi nước chơi thì khó bắt bổi. Bạn em có một con giống như vậy, nó gù xong là SCMC. Nói chung, tùy người thích. Nhưng SCMC lại là một trong những chiêu để nói lên con chim hay.

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 14/06/2011 09:38:15PM »
Bác Trelang cho em hỏi là mấy con gáy này gốc tích ntn vậy ạ? Nhìn màu lông mã phấn, phao xám đúng đặc trưng của gáy miền Bắc VN. Con Chu dây đó là chim rừng hay là sản phẩm của bác ghép đẻ ra đó ạ, nếu là chim ghép đẻ ra thì bác cho em xin chút thông tin về giọng chim bố mẹ nó ntn mà đúc đc ra con có giọng Chu dây như thế nhé.

Hì hì, vì em cũng đang ghép 1 con đực Hậu có Chu dây nhiều như con của bác với con Mái hậu 3, chim mái đang ấp đc khoảng 9 ngày rồi nên máu tìm hiểu chút ít. Có điều em chưa thể biết đc là con đực có làm nhiệm vụ người cầm súng để trứng nở đc hay ko. Quan trọng hơn cả là chim con sau này giọng nó tròn méo ra sao mới là khó bác nhỉ.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 15/06/2011 05:09:10AM »
Con này mình mua 2 anh em khi nó được 8 tháng và con em 5 tháng, cả hai con đều cùng 1 bố mẹ sinh ra, mỗi lứa chỉ 1 con. Cả hai con đều có chu, con em chu ít hơn. Chứng tỏ bố mẹ nó phải có chu mới ra con có chu (mình nghỉ là vậy).

Con này như cugaybinhduong nói nó cườm vàng ôm tận vai, nhìn qua thì tưởng lông nhưng nhìn kỹ thì cườm vàng, con em nó cũng vậy, con em là con cườm nát mà mình gọi là kim (còi). Con anh thì gáy trơn ròng (chưa nghe 1 hậu bao giờ), còn con em nó một hậu, thỉnh thoảng gáy trơn, nhưng cũng gấu lắm, gáy vấp hơi nhiều, trong bầy nó chỉ ngán nhất con Đại ca thôi còn lại nó coi như rơm =)) .

Cả 2 em đều góc Mỹ, bang California, bên này hầu hết chim phao xám, lông cánh không có chấm bí.
« Sửa lần cuối: 15/06/2011 05:21:37AM gửi bởi Tre làng »

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 15/06/2011 08:24:00AM »
Ui, đôi bố mẹ chắc cũng phải đặc sắc lắm thì mới đúc ra đc con như thế bác nhỉ. Như bài bản của đôi non đó thì nhiều người chơi thích lắm. Sản phẩm ghép đẻ ra tuyệt quá.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 21/06/2011 05:45:18AM »
update 1 clip mới nhất sau 1 thời gian thay lông nó im re

cugay, chimgay

tranlongkt

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 06/07/2011 08:44:34AM »
trời, "sa cầu nhịp cánh" rồi mà còn chơi nữa hả bạn?
chứng này hả, thường gặp ở những con chim nuôi từ nhỏ lên.
một khi sa cầu nhịp cánh thì khó bắt bổi lắm, chỉ thúc tu tu rồi gù dặm vài tiếng thì làm gì chim ngoài hăng được.
Lúc trước mình cũng có 1 con thổ như vậy nên đẩy nó đi liền.
híc

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 16/07/2011 08:38:28AM »
Em nó sa cầu là gặp cu mái thôi chứ gặp cu trống thì thôi nó làm như vậy nè =)) Cu nuôi trong nhà thả ra em nó bắt cú một =))

« Sửa lần cuối: 29/05/2012 08:39:16PM gửi bởi Tre làng »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent