Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tin tức...từ Lincoln, Nebraska, USA (cập nhật thường xuyên)  (Đọc 8168 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tin tức...từ Lincoln, Nebraska, USA (cập nhật thường xuyên)
« Trả lời #40 vào lúc: 12/06/2015 03:41:58PM »
chào anh Tâm
lâu nay vẫn khỏe chứ anh , sao nhìn ảnh giống quảng cáo bên VN mình quá , quảng cáo đầy đường xá hiii
đang chờ những câu chuyện ly kỳ của anh đây hii
chúc anh nhiều sức khỏe  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

nfizuka

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 12/06/2015 09:01:08PM »
khung cảnh yên bình thoải mái quá

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 12/06/2015 10:04:44PM »
Lâu quá bác Tre không cập nhật, bà con nhớ bác ghê tưởng bác đi dự án ở đâu đó, vui quá quên ae rồi. Các Măng nhà bác nghỉ hè được đi chơi thì thích quá còn gì. Mà cũng thấy lạ thật sao ở Cali quảng cáo đầy đường thế mà toàn dùng tiếng Việt, mà quảng cáo san sát lề đường, như thế có làm người đi đường khó tập trung không. Thường ở Việt biển quảng cáo như này thì chỉ có ở các khu ăn uống đêm hoặc biển q/cáo ở các lễ hội với ăn uống, dịch vụ hoặc quán ăn vỉa hè. Ở bolsa có nhiều hoạt động hay ho như phụ nữ biểu tình đòi được cởi trần như đàn ông. _zoo_

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 13/06/2015 03:33:26PM »

Ảnh hàng cây gì nở hoa tim tím đẹp quá bác Tre?

Ở bên đó bác có cảm thấy happy hơn hồi ở VN không?  :d Bác có bao giờ có ý định trở về nước khi già không?  :d MT nghe nói Cali là nơi mà rất nhiều người Việt sinh sống, cũng giống như Cabra hay Marrickville ở Úc Nhợ  :d, sang đó toàn người miền Nam và người Hải Phòng không à  :d, thoải mái nói TV luôn  :d

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #44 vào lúc: 18/06/2015 10:42:27PM »
Hôm nay có chút thời gian vào cập nhật thêm ít tin tức cho bà con. Bà con hỏi nhiều quá làm Tre rối nên chỉ trả lời chung chung thôi nhé.

Cali coi vậy mà không phải vậy, mấy biển quảng cáo đó chỉ nằm ở khu đang xây dựng nên mới thấy xô bồ như thế. Chú những khu xây dựng xong đâu vào đấy thì chỉ quảng cao trong khuôn viên cửa hàng hay văn phòng của mình thôi. Tuy nhiên hầu hết họ đều dùng bảng hiệu bằng tiếng Việt và tên Việt.

Mấy ngày quanh Cali thấy một điều là nhà cửa rất đắt. Nếu 1 cái nhà bên đó trung bình 500 ngàn tới 1 triệu thì nơi Tre ở độ khoảng 100 ngàn tối 200 ngàn mà thôi.

Nói về quảng cáo thì khi ngồi trên xe Tre có xem 1 cuốn báo tiếng Việt có mục quảng cáo mà vợ đứa bạn đi cùng nói là rất ấn tượng. Tre giở ra xem thì thấy như sau:
-Không lên cũng phải lên
-Không to cũng phải to
-Không lâu cũng phải lâu
....
Tìm địa chỉ của hàng đến xem họ bán thứ gì, cửa hàng năm trên đường Bolsa, cửa hàng quay ra phía sau bãi đỗ xe. 2 thằng đi vào và một anh cở tuổi Tre hay trẻ hơn...ra tiếp bạn Tre và bạn Tre nhanh chóng có 2 loại thuốc cần. Xong quay qua hỏi Tre cân thuốc gì, Tre nói tôi thì chưa cần nhưng bx tôi thì cần, ổng hỏi bệnh gì, vừa nói vừa diễn tả 1 hồi ổng nói...chịu, ben6nh5 đó không có thuốc...Tre nói để chở bà ấy ra để hỏi cho chắc =))

Rồi vòng vòng Bolsa, thấy một vài người Việt đứng trước mấy của hàng hỏi "cho em xin 1 đồng đi anh", trong 10 ngày Tre gặp 2 người. Điều này chưa bao giờ thấy ở nơi Tre ở. Có chăng là chỉ người Mỹ cầm 1 cái bảng "homeless any help" đứng ở ngả tư mà thôi chứ ít khi thấy họ nói 1 câu gì.

Bên cali bạn Tre nói trước đây có vụ cafe lú, nhưng nay họ dẹp rồi, quán này mấy cô bán cafe ăn mặc rất hở hang, phần lớn là mặc đồ trong suốt =)) . Nghe đâu vì không đăng ký dịch vụ này nên TP họ cấm. Tò mò một chút Tre và bạn đến 1 quán cafe tên là DZ, vào thấy 2 em lượn tới cũng chỉ đồ 2 mãnh, khi tới chỗ mình ngồi thì vạch áo ngực ra và để vậy làm như chuẩn bị cho em bé bú =)) sau đó ngồi xuống hỏi mình uống gì =)) Sau đó thì đi vào trong bưng thức uống mình gọi ra. Khi thấy mình tip trên bàn thì mấy em lượn tới và ưỡn mông ra để người khách nhét vào 2 bên, chỉ được nhét 2 bên hông mà thôi =)) Tre có chụp vài kiều ảnh nhưng không up lên đây, anh em nào muốn thì nhắn cho Tre =))

Dạo một vòng khu Phước Lộc Thọ, hầu hết là cửa hàng bán vàng, không biết ai mua mà nguyên trên lầu 1 phần lớn là cửa hàng vàng bạc đá quí...

Quay lại câu hỏi của chú Thinh, không phải ở Cali mà cả nước Mỹ phụ nữ đấu tranh để ở trần như đàn ông, khi nào chú qua Tre dẫn chú vào câu lạc bộ này =))
Câu hỏi của cô giáo mê cu thì biết nói sao nhỉ? Quê hương chỉ có một mà thôi, cũng vì hoàn cảnh đẩy đưa mà phải "thân trai dặm trường". Khi nào Tre cũng muốn về quê mình sinh sống không những về VN mà về ngay làng quê của Tre, nơi mà tuổi thơ đã có những ngày tháng không bao giờ quên.

Cám ơn Chip, Duy và bạn Zuka đã hỏi thăm.
« Sửa lần cuối: 18/06/2015 10:48:53PM gửi bởi Tre làng »

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 19/06/2015 08:32:21AM »
bác tre vào quán cafe DZ để uống cà phê sữa chứ làm chi ạ =))
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #46 vào lúc: 20/06/2015 12:29:15PM »
Tre làng [20/06 05:13:31]:   ai đoán trúng 1 trong 5 người là Tre sẽ có thưởng

cho xin 500 ảnh anh tre...

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 20/06/2015 04:33:27PM »

Chà chà, chuyến vi hành của bác Tre nghe miêu tả cũng thú vị ghê  :d Ở đâu có mấy cái dịch vụ hấp dẫn này là y rằng có mấy bác già tò mò tới xem  :)) :))

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 10/12/2015 01:22:18AM »
Lâu quá là lâu, hôm nay có vài dòng để nối lại chuyện tình nhiều tập còn đang dang dỡ =))
Hôm nay Tre kể một chuyện liên quan tới văn hóa Mỹ...đó  là chuyện ở tù...
Ở Mỹ ở tù coi ra nó rất ư là bình thường, nhất là những tầng lớp người nghèo, như là "lâu này sao không thấy mày, mày chuyển chỗ ở à?". -"oh không tao mới ở tù ra mấy hôm"...
Có hôm thằng anh ờ nhà thuê đứa em gái đến ở ké, lúc vui thì không sao, lúc buồn thì nó không cho em nó ở, nó đem đồ con em quăng ra ngoài, cảnh sát tới, gọi mãi nó không mở cửa..thế là chịu thua...ra về. Mẹ 2 đứa này tới giải quyết, bà nói con này quậy lắm, ở nhà bà cũng không cho nó ở, rồi bà nói "hy vọng vài hôm nó sẽ vào tù sẽ không còn phá anh nó nữa"
Và vài hôm thì không thấy nó nữa, chắc vào tù ở. Có lẽ ở tù ở bên này nó cũng sướng hay sao ấy, nghe đâu cũng có mọi thứ như TV, giải trí...chỉ có cái là không được tự do thôi.
Rồi có thắng hỏi sao lầu này không thấy mày trả tiền nhà, nó bảo mới ở tù ra, hỏi nó sao tù hoài vậy, nó nói ăn cắp thể credit card của mẹ nó...tù hết 2 tháng.
Lại hôm trứớc nữa có con bé con tới nhà hỏi "mày thấy mẹ tao đâu không?", "thế mày không ở với bà hả?", "không, hôm tao 18 tuổi bà đuổi tao ra ngoài ở tới giờ, áo quần đồ đạc tao còn trong mà bà không cho lấy".

Lần sau Tre kể chuyện ra tòa, ở Mỹ ra tòa cũng cơm bữa...Tre cũng mấy lần ra tòa...4 lần, lần đầu hơi run nhưng mấy lần sau thì thấy cũng bình thường như cân đường hộp sữa =))
« Sửa lần cuối: 11/12/2015 06:07:55AM gửi bởi Tre làng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 22/03/2016 08:48:18AM »
Lâu rồi không viết. Nay gõ vài dòng xem sao _zoo_
Đông qua, xuân lại đến, tiếng cu gáy mỗi buổi sáng lại vang lên sau hè. Hôm qua mặc dù trời còn lạnh nhưng cũng phải tranh thủ CN dọn dẹp vườn tược và chuồng chim, mất hết 1 buồi sáng công thêm 3h buổi chiều.
Mới mùa xuân mà chim đã đẻ trứng nhưng cũng như mọi lần chúng nó lại hất trứng xuống đất. Đếm mãi cũng chỉ có 6 con, nhớ lần gần nhất đếm được 9 con. Lại thấy vết máu bên ngoài chuồng, nhưng tối kia khoảng 2h sáng nghe tiếng mèo kêu sau hè, vác đùi chạy ra nhưng không thấy mèo đâu cả. Từ hồi 1 con bị mèo thò chân vào khèo , mình đã gia cố thêm một lớp lới mắt cáo thế mà vẫn mất cu. Con mèo thật ra nó rất khôn, nó la hét làn cho chim hoảng sợ bay tứ tung và chỉ việc thò chân vào đợi khi chim bay chạm vào nó. Một lần nghe chim bay hoảng loạn, cầm gậy ra thì thấy một con mèo đen thật to đang bám ngoài lồng. Đợi nó tuột xuống, làm luôn 2 gậy cảnh cáo, sướng tay thật =))
Hôm qua lại lên mạng tìm mua ít con trống hè gáy cho vui, giá cu sao giờ tăng khủng quá, $300/con, nó bảo $250 chắc giá. Mình bảo bán cả 5 con mua đồng $150/ con. Năm ngoái mua 1 lố 5 con có $600. Bộ giá này chắc về Vn buôn cu sang bán là đủ tiền sinh sống rồi. Bà con ai có cách nào ship chim từ VN qua không. Cu ở đây là mua đại trà, mua con, hay dỡ gì cũng bằng giá nhau, mái trống cũng 1 giá Như người dân tộc bên mình thế, gà to gà nhỏ, heo to heo nhỏ gì cũng 1 giá!
« Sửa lần cuối: 22/03/2016 08:52:13AM gửi bởi Tre làng »

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 22/03/2016 02:13:50PM »
bác còn ko biết cách ship thì bọn em muốn gửi tặng bác 1 vài chú cũng chịu luôn. ở vn em chứng kiến 1 lần là 1 người ngoài hà nội vào sg choi được người thân tăng cho 1 chú chó con rất đẹp. mang ra sân bay bọn nó hoạnh họe phải có giấy tờ nguồn gốc xuất xứ cộng giấy thú y gì đó mới cho mang lên máy bay. ở trong nước đã đòi cỡ đó chắc muốn gửi trứng cu cho bác ấp chắc cũng khó chứ đừng nói gửi cu..........mà giờ ở việt nam phong trào chơi chào mào đã đến hồi thoái trào bây giờ là thời của cu gáy đó bác. ngồi uống cà fe buổi sáng thấy lúc thì xe máy 2 lồng bẫy, xe 4 lồng, thêm mấy tay mang lưới và mồi đất nữa. bác tranh thủ mua sớm chứ ko khéo bên mẽo phong trào nó lên cao lúc đó giá cao ngất trời khéo cũng ko có cu mà mua đó............em thông báo co bác biết tí tin tức bên này ạ. chúc bác sức khỏe với cu cò. con bọn mèo bác lên mạng xem mấy video bẫy tiểu hổ là 1 cái là khỏi lo vụ mèo luôn á còn có món tiểu hổ măm măm bổ sung thực phẩm cho gia đình nữa. tết giờ em làm được 2 chú tiểu hổ rồi

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 13/04/2016 11:04:22PM »
Mới hôm kia đọc báo thấy một người bị bắt ở sân bay Tân Sơn Nhất vì mang hơn 1 con chim trong quần và cả trong valy nữa. Toàn họa mi và chích chòe.
Như đã nói, mới mua thêm 3 con trống, sau 4 ngày lênh đênh trên máy bay và xe đến nới vẫn gáy gù như chưa có chuyện gì xảy ra. Hậu quả là nhiều cuộc chiến giữa cu trống mới và trống cũ, lông lá te tua, có 1 con trống mới rất hiếu chiến, đá nhau rụng hết lông cổ, nhìn không khác gì chú gà đá, thế mà bất phân thắng bại, đành nhốt em trống chủ nhà lại ít hôm. Lại gặp lúc vào mùa xuân, thời tiết ấm áp, cu mái và trống đang căng nên  mỗi sáng thức giấc là như một trận chiến sau hè, râm ran tiếng thúc tiếng gù, và nhất là tiếng cu mái mời gọi nghe não nùng làm sao =)) . Vân chưa có em nào đẻ nhưng theo như nhận định nếu cứ oánh nhau như vậy thì không có em nào dám đẻ =)) . Mái cũng lông lá te tua, giận cá chém thớt, không oánh được con trống nó cứ đuổi má mà cắn.
Mới phát hiện ra chim trống không phải như người hay động vật khác, khả năng sinh hoạt giới tính rất cao, cứ mội lần gù mà con mái nằm xuống là nó a lê hấp. Hôm kia cuối tuần thử đếm xem trong 1 tiếng là làm được bao nhiêu lần. Đếm được 6 lần, thất đáng nể =))
Ở đây mới vào xuân nên hoa nở tè le và Tre cũng tè le mắt mũi vì dị ứng phấn hoa, bà con xem cây hoa đào nhà Tre là đủ biết mức độ hoa vào mùa này như thế nào, trong ảnh chỉ 1/6 của cây đào (xem hình)
« Sửa lần cuối: 13/04/2016 11:07:19PM gửi bởi Tre làng »

toiyeuchimgay

• Chính thức
  • Thanks 20
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 14/04/2016 08:49:20AM »
Sao Bác Tre ko sẵn chộp hình cây đào tiện thể phan vài bô hình cho mấy anh em ở bên này nhìn cu của bác nó te tua đến cỡ nào luôn nhễ.
« Sửa lần cuối: 14/04/2016 08:51:05AM gửi bởi toiyeuchimgay »
Hả họng có bài đối gù bất bại.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 15/04/2016 05:42:44AM »
Một video ngắn mới quay hôm nay va vai tam hinh ba con xem cho vui
cugay
« Sửa lần cuối: 15/04/2016 06:51:45AM gửi bởi Tre làng »

gaac08

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 15/04/2016 07:36:33AM »
A Tre Lang cho hỏi ở usa có cho nuôi chim ko vậy a?

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 19/04/2016 10:32:06PM »
Chào cụ Tre già, í nhầm Tre Làng!
Lâu rồi ko vào diễn đàn, ko biết bây h cụ và gia đình sức khỏe như thế nào? Gần đây cụ có được phát minh, nghiên cứu nào mới không? Tình trạng cu cò bên Ờ mé ri cà thế nào?
Thôi tạm thời hỏi cụ nhiêu đó thôi. Hỏi nhiều cụ túm lại hỏi thám tử nơi nào thì khổ =))

Thân ái!
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 20/04/2016 12:10:57AM »
cụ Kiên phải không à? cám ơn đã thăm hỏi, cả nhà vẫn khỏe, có nhiều phát hiện mới lắm (không phải phát minh), đợi dịp gặp gà kẻ cho nghe. Nhân đây trả lời cho bạn gaac là bên Mỹ không thấy cấm nuôi loại chim này, có lẽ chắc nuôi được vì thấy họ bán đầy trên mạng, và lại chim nuôi đẻ chứ không phải chim rừng nên có thể không vấn đề gì =))

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 20/04/2016 08:52:49PM »
Năm nay trứng cu đc mùa ko anh Tre ơi  =))
Em sinh năm 1988, ku Gà ở Cà Mau gần nhà anh Tuấn, đừng gọi em là cụ tội nghiệp em  =((
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent