Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mái đẻ trứng nhưng ko chịu trống  (Đọc 5491 lần)

cugay_namdinh

• Full Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mái đẻ trứng nhưng ko chịu trống
« vào lúc: 04/01/2014 09:51:21AM »
Tình hình là có con mái đẻ khá nhiều trứng mad ghép trống nó toàn chê, ae tư vấn giúp, xin cảm ơn

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Mái đẻ trứng nhưng ko chịu trống
« Trả lời #1 vào lúc: 04/01/2014 10:54:51AM »
Bạn cho 2 em nó thêm chút thời gian để tìm hiểu nhau đi chắc sẽ thành công thui . Có cặp chim của mình vẫn ấp đều nhưng ko có trống mãi 7 tháng sau chúng mới cho mình một cặp cu non đầu tiên và từ đó đến giờ chún cứ nở sòn sòn đó bạn
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/01/2014 04:26:21PM »
mình cũng đang trong tình cảnh này đây. cặp thứ 2 mới đẻ lứa đầu tiên. 1 trứng bể mất tiêu. quả còn lại mang ra đập thử ko thấy có cồ. mà con mái đẻ tầm bậy 2 nơi 2 quả. quả thứ 1 ko thấy ấp. quả thứ 2 đẻ ở sàn lưới thì thấy ấp mà do cấn lưới bị dập 1 xíu, mình gom 2 quả vô 1 chỗ thì ko thấy ấp nữa. hôm nay ra xem 1 quả bị bới ra chỗ khác bể banh xác. thế là xách quả thứ 2 vô đập thừ thì kq như trên. chắc chờ lứa sau nữa xem ra sao. nếu ko ra sao chắc kiếm chồng khác cho em nó

huygiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/03/2014 08:20:06PM »
mái không chịu trống thì nguyên nhân cả hai bạn ah. Nhà mình có con trống ghép em mái nào cũng ok ngược  lại cũng có em mái gặp anh trống nào cũng cho làm 1 tý.  Mình thường dùng những em này đưa mấy em mới vào đời. Mình ở Hà Nam khi nào có điều kiện lên đây mang con mái đó lên đây mình cho mấy em cu nhà mình giúp em ấy.........

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/03/2014 09:52:21PM »
Thưa với bà con cu cò  ! Kém miếng khó chịu trung kiên cũng ghép đẻ một đôi nó đẻ liên tục tư đầu năm đến nay khoảng 4 lần một lần đẻ 2 trứng. Lần nào cũng chỉ một mình con mái ấp thui. Con đực hay vào phá tổ hôm chủ nhật 9/3/14 đẻ  vẫn lằm ấp một mình. Con đực chỉ vào tổ áp qua quý một chút rồi ra ngoài đứng .Chả hiểu làm sao bà con ai biết  giải thích dùm . Cảm ơn nhiều!

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 12/03/2014 08:37:49AM »
Bạn kiên nên chia lồng làm hai ngăn khi nào con mái đẻ xong 2 quả thi bạn đuổi con đực sang ngăn bên cạnh để mình con mái ấp thôi.mình làm nhu vậy và đã ok.chúc bạn sớm có chim con.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 12/03/2014 09:04:23AM »

Nhân tiện chủ đề cu mái các bác cho mình hỏi một tí. Mình đã từng  nuôi 2 em cu mái rồi, nhưng mình phát hiện ra trước khi đẻ trứng các em này gáy suốt ngày, giọng trong và rõ. Nhưng sau khi đẻ trứng được 1 đến 2 lứa thì các em ấy chắc là đuối sức nên giọng khàn đặc và cứ tắt dần tắt dần, lông thì xù lên và không chịu ăn uống, chắc là đòi ấp rồi. Em mái thứ nhất thì mình đã đi gửi sang ngoại, còn em thứ hai thì đã hy sinh mà không biết lý do. Thế cu mái nhà các bác có bị tình trạng như vậy không?

congthothan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/05/2015 04:29:09PM »

Nhân tiện chủ đề cu mái các bác cho mình hỏi một tí. Mình đã từng  nuôi 2 em cu mái rồi, nhưng mình phát hiện ra trước khi đẻ trứng các em này gáy suốt ngày, giọng trong và rõ. Nhưng sau khi đẻ trứng được 1 đến 2 lứa thì các em ấy chắc là đuối sức nên giọng khàn đặc và cứ tắt dần tắt dần, lông thì xù lên và không chịu ăn uống, chắc là đòi ấp rồi. Em mái thứ nhất thì mình đã đi gửi sang ngoại, còn em thứ hai thì đã hy sinh mà không biết lý do. Thế cu mái nhà các bác có bị tình trạng như vậy không?
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn, cu gáy mái sau khi đẻ gáy âm nhỏ hơn, khoảng vài ngày sau mới hết triệu chứng này!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent