Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cần giúp đỡ về tập ghép đẻ cu gáy  (Đọc 7212 lần)

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cần giúp đỡ về tập ghép đẻ cu gáy
« vào lúc: 15/11/2013 02:15:02PM »
chào các bác, em mới tập chơi gáy sinh sản nên lên đây nhờ các bác tư vấn chút.. chả là em có nuôi 1 cặp cu gáy con từ nhỏ , khi thay lông trổ cườm xong con gáy đực xung quá đạp con mái nhưng con mái ko chịu dẫn đến con mái bị mất sạch lông lưng.. #:-S. thế là em tách con trống ra lồng nhỏ nuôi,,thời gian sau em cho con gáy bổi đang nổi vào .. nhưng ko thấy hiện tượng 2 con đánh nhau, nhưng chung cũng ko ngủ với nhau..cứ đứng cách nhau tầm gang tay... :( . các bác đánh giá xem liệu cơ hội chúng thành vợ chồng có có không ạ.. nếu khó  có khả nặng thì để em tuyển em trống khác xem có khá hơn không  :d
em cảm ơn các bác!

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
Re: Cần giúp đỡ về tập ghép đẻ cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 15/11/2013 03:42:50PM »
Theo như tình trạng bạn nói khi nuôi cu con lên trong vòng một năm thì chúng mới bắt đầu
sinh sản , tới thời kì sinh sản thì con đực rất sung thì nó sẽ rượt mái để đạp nhưng nhiều khi
em mái chưa chịu nên sẩy ra tình trạng em mái bị lột lông lưng còn nặng hơn là lột da đầu
vì khi ta nuôi chúng trong lồng chật. Còn khi bạn ghép con trống khác thì cũng dzậy thôi trừ
Khi em mái chịu đực. Mình có cách trị khi em trống rượt mái cắn thì bắt em trống ra nhổ một
bên cánh cho em trống hết bay được thì sẽ giảm rượt mái rồi từ từ em nó sẽ bình tỉnh lại thôi.
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/11/2013 05:12:11PM »
Bạn có chắc con đó mái không bạn? còn ghép vào mà nó đánh nhau bạn tách 2 em nó ra 2 lồng nhỏ treo cạnh nhau khoảng 1 tuần khi thấy nó thân thiện với nhau thì mới bỏ chung vào lồng ghép. còn nó không đánh nhau là tốt rồi, có cặp ở chung hơn 6 tháng mới đẻ bạn ơi. Đó mới là giai đoạn đầu thôi nó còn phát sinh nhiều chuyện lắm như: nó không đẻ trong ổ mà đẻ ở ngoài; đẻ trong ổ mà không ấp; ấp nữa chừng thì bỏ ổ hoặc đang ấp con trống sung quá phá ổ rượt con mái để nhảy đực.......
Mình cũng có chút đỉnh kinh nghiệm về cái vụ này bạn cứ tiếp tục có gì vướng thì alô cho mình. Chúc bạn thành công!

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 16/11/2013 01:38:21PM »
Bạn có chắc con đó mái không bạn? còn ghép vào mà nó đánh nhau bạn tách 2 em nó ra 2 lồng nhỏ treo cạnh nhau khoảng 1 tuần khi thấy nó thân thiện với nhau thì mới bỏ chung vào lồng ghép. còn nó không đánh nhau là tốt rồi, có cặp ở chung hơn 6 tháng mới đẻ bạn ơi. Đó mới là giai đoạn đầu thôi nó còn phát sinh nhiều chuyện lắm như: nó không đẻ trong ổ mà đẻ ở ngoài; đẻ trong ổ mà không ấp; ấp nữa chừng thì bỏ ổ hoặc đang ấp con trống sung quá phá ổ rượt con mái để nhảy đực.......
Mình cũng có chút đỉnh kinh nghiệm về cái vụ này bạn cứ tiếp tục có gì vướng thì alô cho mình. Chúc bạn thành công!

Em chăc là con mái mà.có điều nuôi từ nhỏ mà nó ko thuần lắm..tuy hai con ko đánh nhau nhưng em thấy có cảm giác là con mái sợ con trống hay sao ấy,,cư thấy con trống xich lại gần thì con mái lại nhảy đi..Em bỏ con trống vào hum nay cũng được 2 tuần rùi.. từ hum mùng 2 âm..( nghe mẹ em bảo chuồng gà , chim mà làm thì làm mùng 2 âm  :d)..

Còn lồng thì em nuôi lồng như thê này ạ..trong hình là cặp cu non nuôi lên nhưng con trống em đã cho ra lồng bé và thay vào con bổi đang nổi ạ

dotien

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2013 10:55:45PM »
góp ý với bác nuôi lồng này hơi chật chút và lại trống trải nữa. bác bịt 3 mặt lại và che kín chỗ đặt tổ lại. bổ sung thức ăn cho con mái sung nên là ok thôi, có thể dùng cám cho gà đẻ bác ạ.

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 04/12/2013 01:49:00PM »
góp ý với bác nuôi lồng này hơi chật chút và lại trống trải nữa. bác bịt 3 mặt lại và che kín chỗ đặt tổ lại. bổ sung thức ăn cho con mái sung nên là ok thôi, có thể dùng cám cho gà đẻ bác ạ.
em đã làm theo lời bác nhưng em bịt có một mặt sau thôi.. còn hai mặt em để hở để đón ánh nắng cho chúng có tắm nắng.. em chỉ cho ăn lúa và khoáng, chắc bổ sung cám kích thích sinh sản mới được  *><*

anhnguyen84

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 10/12/2013 09:56:31PM »
lồng này không sao cả bác sem chỗ đó có nhiều người qua lại không nếu có là không ổn. che 2/3 lồng lại cho ăn thêm cám và khê. quan trọng nhất là chim đủ tuổi đẻ, tĩnh người và thời tiết.

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 23/12/2013 08:52:37AM »
lồng này không sao cả bác sem chỗ đó có nhiều người qua lại không nếu có là không ổn. che 2/3 lồng lại cho ăn thêm cám và khê. quan trọng nhất là chim đủ tuổi đẻ, tĩnh người và thời tiết.
em đã che 3 mặt bằng bì xi măng rồi.Thức an chính là lúa và hạt kê, cám thì thi thoảng em mới bỏ ạ..Có điều, hôm nay em thấy con trống bổi  bị mất một ít lông lưng , chẳng lẽ nào laị là con mái  ^:)^. hic hic. Thấy ghép đẻ không dễ như em vẫn nghĩ anh ạ

nguenminhhung

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 23/12/2013 12:22:18PM »
[quote author=ngocthuong link=topic=9034.msg68782#msg68782
em đã che 3 mặt bằng bì xi măng rồi.Thức an chính là lúa và hạt kê, cám thì thi thoảng em mới bỏ ạ..Có điều, hôm nay em thấy con trống bổi  bị mất một ít lông lưng , chẳng lẽ nào laị là con mái  ^:)^. hic hic. Thấy ghép đẻ không dễ như em vẫn nghĩ anh ạ
[/quote].
E có ý kiến thế này .bác tách chúng ra lồng nhỏ treo gần nhau cho chúng quen nhau rồi cáP lại mới thành công được .mà bác phải có vài con trống vài con máì đã thuần  để ghép con này Không đươc thi đổi con Khác còn thức ăn thì Lúa Khoáng cám mè Kê bắp say .e củng đang ghép đẻ đưỢc vài cặp nhưng cũng chưa có cu con đẻ có trống thÌ Không ấp bây qiờ ấp thì Không có trống  nhưng vẩn cố gắng írồi củng có ngày thành công thôi .e viết bằng đt nên Không viết được nhiêu .Bác hãy Kiên trì sẽ thành công thôi .thân chào

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/01/2014 03:13:26PM »
em nuôi từ nhỏ mà giờ lại gần nó vẫn nhạy loạn xị lên.Con trống bổi bỏ vào thì giờ thây trọc ít lông lưng..haizza. hum nay tăm nắng cho mấy em thì không hiểu sao cửa lồng mở sổ mất một con..Đầu năm mà chan hết cả người.Chúc các bác năm mơi vui vẻ và gặp nhiều may mắn ạ  _yahoo_

trungkienhk

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 24/03/2014 10:59:29PM »
Em cũng ghép một đôi quấn nhau lắm, ăn ngủ cùng nhưng ít gáy lắm.mái non lên đẻ 1 lứa trứng rồi còn đực là chim bổi. Mà mãi chả có sản phẩm. Hay pê đê các bác nhỉ?

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/04/2014 08:39:58PM »
các bác ơi cho em hỏi chuồng gáy mà làm bằng lưới B40 thì nó có ra được không nhỉ?

vongbao

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 23/04/2014 04:06:14PM »
Chào AE trên diễn đàn!
Nhà mình trong đàn cũng có 2 em đang muôi thấy em nó gáy gù nho nhỏ êm êm nằm sát vào góc lồng, mình tưởng em nó thay lông tính thay khay đưng phân nhìn kỹ sao thấy 1 em 2 trứng, 1 em 1 trứng . mình cũng chuyển 1  mái vào lồng lớn  1 x 1.5 x 2 rồi bỏ khay với rơm vào để 2 ngày thấy em nó gáy nho nhỏ như khi đẻ hôm trước, mình  thả 1 a trống vào 2 em nó rỉa lông cho nhau và em mái có lúc xòe 2 cánh như chịu trống mà sao mấy nhày nay thấy không đứng ngủ chung nửa không biết còn thiếu điều kiện nào để em nó đẻ tiếp không, AE nào đã nuôi qua  mong chia sẻ kinh nghiệm để giao lưu học hỏi.  Thân chào - VONGBAO

huuhuy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 23/04/2014 09:02:47PM »
các bác ơi cho em hỏi chuồng gáy mà làm bằng lưới B40 thì nó có ra được không nhỉ?
con nào nhỏ người thì bay tuốt  8->

ngocthuong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/04/2014 07:47:36AM »
con nào nhỏ người thì bay tuốt  8->
thế à bác. Tại mới làm cái chuồng gà rừng, tính bỏ chung cặp gáy nữa mà trót làm lưới B40 rùi ạ

phamhaotb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 27/04/2014 09:19:21AM »
bác mua thêm lưới mắt cáo nhỏ quây thêm vào,phòng chuột luôn bác ạ.

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 02/04/2015 07:41:45PM »
bác mua thêm lưới mắt cáo nhỏ quây thêm vào,phòng chuột luôn bác ạ.
Cùng ý kiến, nó đang ấp mà chuột phá phách thì chắc thôi luôn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent