Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi về cu gáy đấu  (Đọc 3859 lần)

Chiều Quê

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi về cu gáy đấu
« vào lúc: 04/09/2013 02:44:06PM »
Em mới bập bẹ vào cái ngu thứ 3 này các bác à. Phải nói là ngu, ngu thật, ngu không dứt ra được (ngu nhưng sướng các bác nhỉ).  :))  :))  :))
Em thấy trên diễn đàn các bác trao đổi nào là cu mồi, cu khách, cu khiển và cu đấu. Nhưng em thắc mắc cu đấu là loại cu như thế nào? Cách huấn luyện ra sao?
Rất mong các bác tận tình chỉ bảo và truyền đạt kinh nghiệm, để những thành viên mới đến với hội tam ngu như em có cơ hội học hỏi, tiếp thu những kinh nghiệm của các bậc tiền bối đi trước.
Thân!!!

Chiều Quê

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi về cu gáy đấu
« Trả lời #1 vào lúc: 06/09/2013 11:13:04AM »
Sao không thấy bác nào giải đáp thắc mắc câu hỏi của em thế.   *><*  *><*

olalala

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/11/2013 03:20:27PM »
Sao không thấy bác nào giải đáp thắc mắc câu hỏi của em thế.   *><*  *><*

trước tiên bạn phải chọn được con chim hay về bài bản, âm tiếng tốt, là con chim găng đấu. Nuôi trong nhà khi gáy căng bạn thay đổi vị trí đến khi chỗ nào trong nhà cũng chơi tốt bạn có thể mang đến dãi dợt ở những hội chơi chim Gáy cho chim quen dàn quen đấu. Nếu chim mộc lên thì nhanh là 3 năm lâu là 5 năm là chơi được. Chúc bạn thành công!

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/12/2013 05:56:23PM »
Bạn mới bập bẹ chơi cu theo bản thân mình nên nghiên cứu cách nuôi cú chim cho tốt, sau đó bạn mới nghỉ đến chơi tiếng chơi âm của con chim. Sau đó bạn mới nghỉ đến con chim mồi, nó rất mất công mất thời gian của bạn, nhưng nó là đỉnh cao của nghệ thuật chơi chim cu gáy. Chơi cu gáy không vội được đâu.
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

loverua

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 10/12/2013 07:05:20PM »
Em mới bập bẹ vào cái ngu thứ 3 này các bác à. Phải nói là ngu, ngu thật, ngu không dứt ra được (ngu nhưng sướng các bác nhỉ).  :))  :))  :))
Em thấy trên diễn đàn các bác trao đổi nào là cu mồi, cu khách, cu khiển và cu đấu. Nhưng em thắc mắc cu đấu là loại cu như thế nào? Cách huấn luyện ra sao?
Rất mong các bác tận tình chỉ bảo và truyền đạt kinh nghiệm, để những thành viên mới đến với hội tam ngu như em có cơ hội học hỏi, tiếp thu những kinh nghiệm của các bậc tiền bối đi trước.
Thân!!!
Chào ban, ai bắt đầu chơi cũng đều phải mất công sức cả, từ tìm hiểu cách chăm sóc, đến cách nhìn sơ lược, sau đó đến thẩm âm, và cuối cùng là nghe xem cu gáy có giọng điệu (âm và lối). Chỉ bấy nhiêu thôi đã là quá đủ rùi, nhưng theo mình nghĩ đầu tiên bạn cứ học cách chăm sóc....và sau đó là lên diễn đàn để học nghe giọng và bài của chim gáy. Còn về cách xem tướng chim thì cứ học từ từ.....bạn ah. Chúc bạn sớm tiếp thu được nhiều kinh nghiệm của các cao thủ...thân chào.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #5 vào lúc: 11/12/2013 09:17:29PM »
Mình nghĩ có 3 yết tố kết hợp ( Nhất con giống , nhì tuổi lồng , ba nước nuôi ) Con giống tốt sẻ có nước chơi tốt , tuổi lồng cao sẻ thuần lồng mất dần tính hoang dã và giữ lồng , nước nuôi tốt và tập luyện dợt giãi đúng cách nó có thể đấu gáy gù bất cứ nơi đâu kể cả ngay giữa chợ khi có đối thủ :d :d :d . Chúc bạn vui. Thân !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/12/2013 10:28:37PM »
Mình nghĩ có 3 yết tố kết hợp ( Nhất con giống , nhì tuổi lồng , ba nước nuôi ) Con giống tốt sẻ có nước chơi tốt , tuổi lồng cao sẻ thuần lồng mất dần tính hoang dã và giữ lồng , nước nuôi tốt và tập luyện dợt giãi đúng cách nó có thể đấu gáy gù bất cứ nơi đâu kể cả ngay giữa chợ khi có đối thủ :d :d :d . Chúc bạn vui. Thân !
Cùng quan điểm với bác !
MÊ CU GÁY

bondman

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/12/2013 11:53:38AM »
Em mới chơi cu gáy, nhưng thấy câu nối của bác thật có ý nghĩa. Bác mà có dư con chim bẫy đấu nào mà tố chất tốt, có thể có tương lai vừa chơi nhà, vừa mang đi giao lưu được thì chia sẻ giúp em nhé. Nếu bây giờ ra chợ mua chim giật lưới, hoặc chim gáy nuôi công nghiệp thì thật la ftoons công đãi thóc, mà cung không học hỏi được gì nhiều, mà cũng không thể mang đi giao lưu được. Con giống đúng là rất quan trọng, mà mua ngoài chợ thì chắc là không thể có được.

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #8 vào lúc: 15/12/2013 02:06:19PM »
Thân!!!

Nói dễ hiểu là bạn tìm hiểu về cách chơi. Âm giọng và lối chơi của con chim mình dùng cilp làm ví dụ bạn nghe và tìm hiểu tham khảo trên diễn đàn nhé Mình thấy có rất nhiều ae đã Viết bài phân tích rùi

Chim ra giọng như thế này và chịu gáy đấu có thể xách đi đâu treo đâu cũng gáy thì có thể cho là chim đấu bạn à . Chúc bạn mau tìm được những chiến binh cho mình , thân
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

bondman

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/12/2013 03:41:28PM »
Các bác cho em hỏi chút nhé, có thể vì em mới chơi nên hỏi hơi ngu chút, mong các bác thông cảm:

- Chim gáy khách (đã gù người rất nhiều) thì có làm gáy đấu được không hả các bác. Vì em thấy mọi người hay nói là chim đã gù người rồi thì người ta không thích chơi nữa vì không đi làm mồi được.
- Chim cu mồi thì có phù hợp để mang đi đấu không (hoặc chim cu đấu có thể đi làm mồi được không)  =o)
- Nhưng tiêu chí để chọn một con gáy hay: liệu có 2 loại tiêu chí dành riêng cho việc chọn chim mồi, và chọn chim đấu? Những tiêu chí mà đã đi vào sách vở như nhất huỳnh kiên, nhì liên giáp, tam quá khóe... có phải là các tiêu chí để chọn chim mồi tốt !?

Cám ơn 2 clip của bác cu gáy Móng Cái nhé, em chỉ mong 2 em cu của em có ngày được như thế.

KaKa567

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/08/2014 03:26:59PM »
Mình cũng mới chơi và cũng đang có những câu hỏi giống bác bondman, được các bác chỉ giáo thì tốt quá...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent