Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sau nhiều thất bại, thành công đã đến.  (Đọc 4247 lần)

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Sau nhiều thất bại, thành công đã đến.
« Trả lời #20 vào lúc: 12/07/2015 09:52:10PM »
chúc mừng bác chủ đã có chim con, tiện đây chia sẻ cho những bác nào chim trống mái 100% đẻ mà ko ấp thì có những nguyên nhân sau:
1.chuồng trại ko yên tĩnh
2.có thể ban ngày yên tĩnh mà ban đêm chuột, mèo rình gây sáo trộn chim sợ ko dám ấp.
3. em đực quá căng và em nó ko có bản năng của 1 ông bố ấp trứng
4. cho ăn không đầy đủ, khi thức ăn ko đầy đủ ngày đói ngày no thì nó nghĩ ấp con ra lấy gì nuôi con(cái này ở người cứ thế mà suy ra cũng được)
cách khắc phục các bác cứ thế làm theo, chim mái vẫn đẻ mà ko chịu ấp thì thay trống khác là ok.......mà khi thay trống thì mấy bác để ý thay trống đúng thời điểm em mái đang sung chuẩn bị đẻ lại thì lúc đó thay là hợp lí nhất vì lúc đó có thể chúng ta không cần thời gian cho bọn nó làm quen mà chim mái vẫn đẻ nhưng tỉ lệ có cồ ko cao nhưng được cái là nhanh bắt cặp đẻ lứa sau là ngon luôn. vài lời mạo muội mấy bác đừng chém em ạ
Góp thêm tý:

Nguyên nhân có thể là cu trống ghen khi nghe con trống khác gáy và nó ko cho vợ nó ấp (mình đã gặp tình huống với cặp cu nhà mình: Lứa thứ nhất đẻ, ấp, nuôi con bình thường. Chuẩn bị đẻ lứa 2 thì mình đem về 1 thằng đực gáy suốt ngày, thế là thằng chồng ko cho vợ nó ấp, sau 4 ngày ko ấp thì đẻ tiếp 2 trứng, vẫn ko cho ấp, đành đem thằng độc thân đi gửi, sau 4 ngày đẻ lứa mới, ấp và nở bình thường; hiện nay đã đem cho ông bác thằng độc thân - gáy suốt ngày để vợ chồng chúng nó đẻ đái cho ngon lành)

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 13/07/2015 10:38:07PM »
mình cũng có 1 e mái không biết ấp  kể cả để chỗ không có người qua lại che kín xa những con khác mà bao nhiêu lần vẫn vậy

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 15/07/2015 05:10:03PM »
mình cũng có 1 e mái không biết ấp  kể cả để chỗ không có người qua lại che kín xa những con khác mà bao nhiêu lần vẫn vậy
Trống ko ấp còn chấp nhận, mái ko ấp thì chắc đem thịt thôi

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 15/07/2015 05:21:32PM »
mái ko ấp mà đẻ sòn sòn thì kiếm cặp vú ấp cho là ngon luôn chứ kiếm em mái đẻ ngon cũng khó. mình nuôi cu + bẫy được chưa thịt em nào dù dở cỡ nào đi nữa

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 15/07/2015 09:12:31PM »
mái ko ấp mà đẻ sòn sòn thì kiếm cặp vú ấp cho là ngon luôn chứ kiếm em mái đẻ ngon cũng khó. mình nuôi cu + bẫy được chưa thịt em nào dù dở cỡ nào đi nữa
Vâng, nhưng nuôi ghép đẻ phải để tự nó ấp mới sướng, với lại nếu dùng vú nuôi mà con mái cườm đẻ tốt thì ko biết phải nuôi mấy đôi cu pháp cho đủ (cu nhà mình đẻ mà ko cho ấp hoặc tách con, 4 ngày sau đẻ lứa mới)
« Sửa lần cuối: 15/07/2015 09:18:03PM gửi bởi minhkhoi2004 »

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 16/07/2015 10:13:36AM »
mình cũng muốn kiếm vài cặp ấp vú mà không kiếm được trứng con mái đó toàn cho con ăn cho bồ câu ấp thì nở ra là bị dẫm chết

Cu Gáy Bổi

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 16/07/2015 03:48:50PM »
hello chủ top, chúc mừng bác đã thành công.  (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent