Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin hướng dẫn ghép cu sinh sản  (Đọc 2258 lần)

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin hướng dẫn ghép cu sinh sản
« vào lúc: 26/06/2014 03:07:10AM »
Như tiêu đề nhờ các anh giúp đỡ, hướng dẫn cho em:
Em có 1 con cu mồi lũa giờ để chơi khách, 1 cu mái mới mượn về để ghép sinh sản. Cũng tìm hiểu qua trên diễn đàn là để 2 lồng sát nhau 2 tuần rồi mà khi thả mái vào thì mái toàn đánh trống, nhổ lông trống. Trước đó khi mới mang mái về em thả vào chuồng avy có 1 em bổi, bổi nó đánh cho mái toe tua luôn thiếu mỗi nước chết hic. Mà từ khi về nhà em khoảng 3 tuần mái đã đẻ 2 lứa trứng rồi. Nhờ các anh chỉ giúp em cách để ghép cặp chim mái với con khách.
Và em định ghép cặp lấy trứng có cồ rồi mang trứng cho bồ câu ta ấp có được không các anh ?

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin hướng dẫn ghép cu sinh sản
« Trả lời #1 vào lúc: 26/06/2014 07:03:07AM »
Tôi thì làm như thế này,năm vừa rồi có một cặp sinh sản nhưng năm nay tôi lại thay chim trống khác bằng cách dùng một con bổi vừa mới đánh về xong mình thả vào luôn mới đầu con mái nó cũng đánh cho con bổi tơi bời xác pháo nhưng sau đó một thời gian có lẽ nó cũng muốn đẻ nên em nó cũng hòa thuận với chú bổi và thấy cũng đẻ và ấp rồi ,trong trường hợp của bạn ghép với mồi đáng lẽ ra là chim mái bị con mồi đánh thì đúng hơn hay do em mồi yếu quá rồi,thường ra người ta hay cho ghép với trống bổi thì hay hơn là ghép với mái bổi,bởi vì mái thuần thì khi ấp trứng ít bỏ giữa chừng hơn

cugaythanhliet

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • 10M
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/06/2014 09:13:58PM »
Trừong hợp của bác muốn trống là em mồi lũa thì bác phải thay mái khác rồi. Thả hai em vào mà rỉa lông cho nhau thì ăn ngay, còn không thì mái không chịu trống.
Có không giữ mất đừng tìm...

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/06/2014 11:31:33PM »
Cảm ơn 2 bác đã góp ý. Hay em thả chung em mồi lũa và em mái vào chuồng lớn có nhiều nhánh đậu, nó fang nhau chán chê thì lại cặp kè với nhau không hả các bác hehe.

cugaythanhliet

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • 10M
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/06/2014 08:11:07AM »
em gửi anh bác tham khảo nhé( lồng của em KT: 50x50x60cm).
Có không giữ mất đừng tìm...

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/07/2014 11:20:51PM »
Hôm nay thả em mồi lũa và mái vào lồng  100x80x80 rồi các bác à. Em mái cứ đuổi em trống đánh, còn em trống thì cứ gù lia lịa và tránh đòn em mái chứ ko đánh lại mái. Con mái có vẻ dữ quá các bác nhỉ. nó đẻ trứng suốt à. con trống có vẻ hợp tác nhưng mái thì ko.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/07/2014 10:10:06PM »
Ông bố trẻ ơi cứ bình tĩnh đi,không sao đâu đó chỉ là anh trống chưa biết vai trò của mình nên chị em bức xúc thôi,đợi khi anh ta biết mình phải làm gì thì mọi việc sẽ ổn cả thôi chúc bạn thành công

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent