Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu nghe tiếng gáy hoặc tiếng ổn, vảy mỏ lắc đầu  (Đọc 4672 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào các bác,

Hôm 1/9, Em mua e cu bổi về nhà thi thoảng có gáy, e thò mặt vào lồng có gù lại, cu tơ các bác nhé...... Tuy nhiên sau khi đưa từ Q9 -> Nhà Bè, cứ treo cạnh  lồng con khác mà nghe gáy hay e huýt sáo là nó lại vẩy mỏ và lắc đầu kiểu giật mình.....

Hôm 5/9, em có post bài hỏi cách chữa, thì các bác nói là bị giảm căng. Sau khi nghe các bác  chỉ là e nên tách nó riêng, hạn chế tối đa việc nghe con khác gáy, treo chỗ yên tĩnh kín đáo cho nó hết " bệnh giảm căng " tự nó sẽ bình thường.....Tuy nhiên nhà e chật, treo kiểu gì cũng nghe tiếng con khác gáy.......Cộng thêm tiếng xe cộ ngoài đường và tivi nữa.....

Trong khi mới mua về khi chưa phải vận chuyển đi xa từ Q9 về Nhà Bè, thì huýt sáo kiểu gì em ý cũng đứng im k vảy mỏ và gáy, thúc có luôn......Từ hồi mới mua về tới hôm nay được 14 hôm, do điều kiện di chuyển và lồng nuôi, nên e nó được đổi qua 4 cái lồng khác nhau, e để nó tự nhảy sang k bắt ép qua bác nhé, qua lồng mới vẫn gáy......Phân ỉa thì kiểu cu mới về vẫn có cục nhưng chưa đẹp bằng mấy con đã thuần....k bị nát hay nước.

Hiện tại e treo nó xa mấy con chim kia nhất có thể, e trùm kín cả vải lồng luôn k cho nhìn thấy gì.....Ăn uống thì đủ thóc, kê, khoáng, nước.....

Hỏi 1: Nhờ các bác tư vấn dùm có cách khác chữa em ý k giúp em ?
Hỏi 2: Con chim hay mà bị tật đó sau liệu có luyện lên mồi được k hả các bác?

Mong các bác cao thủ tư vấn giúp e sớm
« Sửa lần cuối: 15/09/2011 02:42:04PM gửi bởi ngoductam »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu nghe tiếng gáy hoặc tiếng ổn, vảy mỏ lắc đầu
« Trả lời #1 vào lúc: 16/09/2011 10:47:34AM »
Chào bạn,

Theo mình biết thì đây là một tật rất tự nhiên của chim gáy, không hiểu lý do gì mà như vậy, khi mình để ý chim mồi thấy rằng, đa phần bị tật này và chim mồi vẫn chơi bình thường và còn chơi hay nữa, ko vấn đề gì. Lúc đầu mới chơi cũng hay thắc mắc , đến khi để ý kỹ tí nữa, mình suy luận: Nếu là chim bổi có thể do bị sốc như chuyển chỗ, hay bị rớt lồng, v..vv. Nếu là chim mồi, bạn tin không? Con nào có tật đó đều là chim rất sung. Tuy nhiên, phải để ý khi lắc đầu chim có đứng co ro teo lại không nhé, vì những chim bị bể hoặc quá sợ hãi cũng có tật đó mỗi khi con khác gáy hoặc khi chủ ra hiệu.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 16/09/2011 12:16:59PM »
E này của em thì không co ro, vừa lắc vừa gáy đan xen khi nghe con khác gáy, thúc luôn, sau lại lắc.....Em gọi điện hỏi khá nhiều anh em,thì họ bảo do lạ chỗ thôi.......E đang hi vọng luyện e này lên mồi được, giờ mới được bác chia sẻ là cu mồi cũng có em bị thế, làm e tưởng nó bị chột con chim luôn rồi.....

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 23/12/2011 10:24:54AM »
Mình cũng như ban tâm đang bị 1 con như thế nhưng ko gáy ko gù gì cả rụt cổ lại vẩy vẩy mỏ. Mình mới mua được 2 ngày nhà hẹp quá mà có em khủng giã liên tục ko biết treo đâu mang ra cơ quan thì ngại. đành cho em vào góc rồi đợi xem thế nào. Các bác có cách nào chữa khác ko giúp em!!
Cu cò không vội được đâu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 23/12/2011 02:04:52PM »
Em nuôi lâu rồi e biết,

Khả năng bị bệnh sốc do vận chuyển, nên chim bị choáng với tiếng ồn, kèm theo bị khủng bố bởi mấy con điên kia.....

Cách duy nhất là bác phải tách nó ra xa các con kia, cho nó yên tĩnh tầm hơn 1,2 tháng gì đó. Sau khi e nó hoàn hồn, ăn uống ngon, ỉa phân tốt

Bác treo nó gần tivi hay chỗ ồn ào, cho nó nghe ầm ầm dần, rồi sau hẵng cho nghe tiếng mấy con khác nhé.

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 23/12/2011 02:23:28PM »
Ok cảm Tâm nhé mình nhà trọ hẹp quá. Mua con này nghe nói xà cầu rồi gáy ác nên ko chịu được mới bán của bạn tungkhongyeu chắc đi xa quá nên bị vậy mang đi gửi thì cũng khó.1 hai tháng cơ à hihi lâu quá nhỉ
« Sửa lần cuối: 23/12/2011 02:51:44PM gửi bởi cuong_cu »
Cu cò không vội được đâu

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/01/2012 10:39:26PM »
xin góp chút ý kiến,
cũng đang có một thổ sâm 3 hậu lúc trước đã post hình lên diển đàn, cũng bệnh y như vậy, nghe cu gáy hoặc tiếng động gì lớn là lắc đầu xin thua rồi rụt cổ. mà nuôi lâu lên quá khi trồi khi sụt bực mình quá mới đưa ra giải pháp.
- suy luận: chim yếu lửa, và lỗ tai quá nhạy với âm thanh cũng như yếu tim nữa nên nghe âm thanh là nó lắc đầu chịu không nôi.
- giải quyết: để cho nó thường xuyên nghe âm thâm rất lớn một thời gian thử sao, để mầy quen với âm thanh chư đâu có gì mà sợ.
- kết quả bây giờ: nghe tiếng cu gáy không còn lắc đầu xin thua nửa nhưng phồng mang, dướng cổ lên cục cù cù. kè chim vô là không biết tiếng lớn tiếng nhỏ gì hết cứ cong đuôi mà gù. bây giờ mới thấy đã.
bạn thử cách này xem sao!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/01/2012 09:31:42AM »
Thưa bác,

Em cũng đang treo nó ngay cạnh tivi, cho nó nghe tivi ầm ầm cả ngày, cho nó quen dần đây, chưa thấy khả thi lắm, nhưng quan điểm bác đưa ra thì giống hệt em........

Cho nó nghe quen dần, chán rồi hết lắc thôi, mà bác cho em hỏi, bác cho nó nghe bao lâu vậy hehe

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent