Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bệnh mới gặp, chim sắp toi  (Đọc 3280 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bệnh mới gặp, chim sắp toi
« vào lúc: 30/08/2012 10:16:30AM »
Gửi các anh,

Dạo này nhà e nuôi 5 em chim bổi, quá trình nuôi nhốt như nhau, cùng 1 địa điểm.........

Sáng tắm nắng sớm, còn lại thời gian chủ yếu treo trong phòng khách............Thóc, khoáng đầy đủ, nước thì đun sôi, cóng nước sạch sẽ, 1 tuần rửa sạch 1 lần......

Hôm trước có bắt chim ra cắt cánh, mấy em kia thì không sao, có 1 e rất nhát thì tự nhiên bỏ ăn rồi ỉa phân trắng.......Em cũng quan sát kỹ không biểu hiện đau  mắt hay đẹn gì cả, banh miệng ra cũng bình thường, cho uống thuốc chữa cầu trùng, đi ỉa này kia cũng k thấy thay đổi......

Sau cùng là ỉa phân trắng bỏ ăn, phân có mùi hôi hắc hắc........... Hôm qua về thấy cứ lâu lâu lại nhôi người lên rồi gập gập cái đầu xuống như kiểu khó thở hay run run cái người, chân đi lảo đảo........Tới tình trạng này chắc cũng chết rồi, mà chỉ là không rõ nguyên nhân.......

Post lên nhờ mấy anh có kinh nghiệm chỉ dùm sau còn phòng tránh........Nhà em 4 con kia thì k sao cả, có con nuôi cả năm nay chưa ốm đau bao giờ........
« Sửa lần cuối: 30/08/2012 10:18:36AM gửi bởi ngoductam »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bệnh mới gặp, chim sắp toi
« Trả lời #1 vào lúc: 31/08/2012 10:16:03AM »
Chim biểu hiện cuối cùng là lâu lâu lại co giật lắc lư cái người, tới lúc chân đứng không vững, ngã ngửa ra sau vẫn bay  quẫy đạp, nằm ra rồi lâu lâu lại giẫy giụa, mắt không hề có dấu hiệu là suy yếu, đêm qua em nghĩ chắc nó cũng không qua khỏi nên mang ra khu ruộng bên Q2 cho nó được hít thở chút khí trời trước khi ra đi......

Lần đầu gặp hiện tượng này, thường chim mà ỉa chảy chết rất nhanh, đằng này giẫy đạp 2 ngày còn chưa chết, cứ như người bị động kinh vậy......Bác nào từng gặp hiện tượng này thì chia sẻ sau rút kinh nghiệm nhé, tiếc chú chim gáy giọng đồng mà lại nghe ngân khác hẳn em khác này quá........

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/08/2012 11:06:20AM »
Bác Tâm thử giải phẫu em nó coi sao, biết đâu lúc mình cắt cánh bị sảy ra sự cố ghì thì sao

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/08/2012 11:19:59AM »
Em bắt ra nhổ lông cánh xong thì nó bỏ ăn, mấy con kia thì không sao, không rõ nó bị bệnh gì, không hiểu có bị bại liệt hay gì không..........Em cho nó ra đi thanh thản bác ạ, mổ ra tội nghiệp nó

nnminh684

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/08/2012 02:21:50PM »
Bác lấy cục đất vừa nắm tay(hơi ẩm chút xíu) để vào lồng cho chim nó ăn thì sẽ hết bệnh thôi. Bệnh này lúc trước em cũng thường gặp (phát hiện bệnh sớm thì mau hết lắm). Bác thử coi, theo kinh nghiệm của em. Chúc em nó mau khỏe.
Cái đẹp nhất là cái tự nhiên nhất!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/08/2012 03:04:08PM »
Chào Tâm

Hiện tượng nầy ngày xưa khi nhà nuôi gà đã bị và mình không nhớ là bệnh gì, nhưng đó là hiện tượng bị viêm đường hô hấp đó, lần sau nhưng trường hợp trên Tâm nên đưa ra thú y để người ta chẫn bệnh cho thuốc chứ nếu là chim hay mà ko trị thì buồn lắm. Lúc trước con mồi của mình cũng bỏ ăn xuýt chết đem ra thú y và nay là mồi chiến đó
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

cugaysaigon123

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/08/2012 06:12:29PM »
tốt nhất là mang ra thú y đi bạn bệnh này nguy hiểm lắm  :( xin chia buồn cùng bạn nha

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #7 vào lúc: 31/08/2012 07:53:26PM »
chào tâm ! Nếu lần sau mà gặp hiện tượng trên , bạn sử lý như  sau . bạn lấy một chén thóc + 3 củ tỏi khô giã nát ngâm từ 4 đến 6 giờ sau đó vớt ra cho chim ăn . Và đồng thời pha một gói ( ORESOL) với một lít nước sôi để nguội mua tại hiệu thuốc tây cho chim uống . Mình đã thành công với công thức này .. 
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 01/09/2012 08:36:41PM »
Thưa các anh, được mọi người chỉ dẫn em rất cám ơn, tuy nhiên có ai đã từng bị bệnh có thể mô tả giúp em xem hiện tượng có giống em bị không?

Nguyên nhân gây bệnh là gì? Dấu hiệu thường sẽ ra sao......Em đang sợ biểu hiện giống mà bệnh khác nhau nên muốn hỏi các anh kỹ.........

Em xin tả lại thế này........Sau khi nhổ lông cánh, chim dấu hiểu bỏ ăn, ỉa phân trắng xanh......Sau đó là phân trắng......Rồi sau đó là biểu hiện nặng hơn là chân đứng không vứng, người lắc lư, cố gập cổ với người , cứ dướn lên, không rõ là cố thở hay bị sao..........Rồi sau  khi yếu hẳn nữa ngã ngửa ra, thì lâu lâu lại co giật kiểu đấy, đập cánh loạn xạ, mắt không hề có dấu hiệu như chim ốm đau bệnh tật thế mới lạ......

Nhờ các cao thủ định hình đúng bệnh với biểu hiện trên, sau này cho anh em còn rút kinh nghiệm.......Vì gần nhà em cũng không có thú y, nhiều lúc cũng bị động......

Em cám ơn mọi người nhiều.

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/09/2012 10:18:32PM »
Chào anh Tâm, lâu quá không ghé qua diễn đàn. bây giờ mới thấy bài của anh.
 Theo mình thì chim của anh không phải bị bệnh, mà là do anh bắt, nắm nó mạnh tay quá làm nó bị chấn thương đến nội tạng (có thể là tim, gang, phổi,...) hoặc xương cốt nên không ăn uống thì phải đi phân trắng, rồi suy yếu dần dần.
« Sửa lần cuối: 02/09/2012 10:21:36PM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/09/2012 10:29:25PM »
Anh Thọ ơi, em sinh năm 1983 thôi, gọi em là anh tổn thọ em mất.......

có khi a chỉ e đúng, vì tự nhiên bị, không hiểu vì lý do gì, kinh nghiệm mới cho em, tại cũng không làm gì mạnh cả, con này nó nhát quá, nhiều khi suy tim mà chết rõ buồn.......

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent