Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thảo luận về chim cu mồi là chim non.  (Đọc 9541 lần)

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thảo luận về chim cu mồi là chim non.
« vào lúc: 12/01/2013 10:44:35PM »
E co thac mac nay, kinh mong cac anh vao thao luan ghop y cho e va moi nguoi cung tham khao:
1: Cu gay nuoi tu chim  non bat tai o ve nha co the lam moi duoc khong?
2: Cu gay non co the la mot con moi tuong lai, la con chim gay moi hay ko?
3: Cu gay non co the lam moi duoc bao nhiu nam? Co the duoc 5 hay 10 nam ko?
 Kinh mong cac anh vao thao luan ghop y vi e chua thay chu de nao ban toi va kinh mong ban quan tri duyet bai vi e viet khong dau.

Bạn cố gắng viết có dấu nhé.
BQT.
« Sửa lần cuối: 02/02/2013 06:41:35PM gửi bởi CườngHM 80! »
Đam mê bất tận

phamquanghong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thao luan ve chim cu moi la chim non
« Trả lời #1 vào lúc: 12/01/2013 11:17:43PM »
Mình cũng có một chú non lên, bỏ lụp đem ra vườn treo, cũng gáy gù và có thấy chim cu thiên thiên bay lại đậu gần bên nhưng chưa thấy dính chú nào cả. Chắc cu non không làm mồi được rồi.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 13/01/2013 10:08:50AM »
chào em Tuấn :

Theo kinh nghiệm của ACE thì chim non ít khi dùng để làm mồi, vì trong quá trình nuôi thường dc cưng chìu nên khi lớn lên thường dùng để làm chim khách chứ ko thể làm chim mồi dc.
Nhưng có vài trường hợp dùng chim non để làm chim mồi thì có vài chi tiết như sau:
1_ chim non khi ta bắc dc mà lông ra đủ hết hoặc có vài chấm cườm thì có thể làm chim mồi bình thường như những con chim bổi khác, nhưng với điều kiện người nuôi phải nhốt vào lồng rộng cho chim đỡ thuần người, thì có thể làm chim mồi dc.
2_ chim non khi ta bắc dc còn trong ổ thì cách nuôi tương tự nhưng phải chia 2 con chim trống mái riêng lẽ để nuôi, nhưng cách này là tối ưu, vì còn phải xem khi chim non lớn lên có tướng mồi hay ko thì ta tiếp tục luyện thành mồi.
3_ còn vấn đề tuổi thọ của chim thì theo mình nghĩ củng tùy theo tông và dòng của chim nữa, nếu tỷ lệ tuổi thọ của con chim mà thấp thì tuổi lồng đương nhiên là ko cao roài. Mong rằng qua sự chia sẽ về kinh nghiệm bản thân của mình có gì ko phải mong ACE góp ý thêm nhé . Thân bat tay

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/01/2013 10:40:55AM »
chim non=chim con nuôi lên ra rừng không quen= nghe tiếng nhửng con chim khác(chim lạ) kêu thì THƯỜNG NÓ SỢ.....( đi gát mà chim mồi sợ sệt thì bạn biếc rồi,,hi,hi) có con củng,,,,,,,rất ít
    chút khái niệm cho bác vui,
    chúc sức khỏe
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/01/2013 08:33:43PM »
chim non ko những ko làm mồi đc mà làm cả mồi hay đc lun , khi ra rừng ko biết sợ 1 thứ gì từ bồ cắt cho tới chồn chó mèo gà , khi thấy mấy laọi này nó im nhưng khấut đi 1 kái là chơi ầm ầm , ko phài là nó lỳ đâu nhưng theo mình thì nó sống từ nhỏ với người no ko biết mấy con đó là con gì có nguy hiểm ko nên no ko sợ . chim non cũng như chim già rừng tùy con có con hay con dở con chơi đc con ko , hình như mấy con mồi cột chân của Thái Lan là chim non thì phải . Mình có 1 con chim non mồi đất bắt bổi đủ thứ già trẻ trận bắt hết cứ chịu đấu là lượm , ko phải chim hay nhưng đủ tin tưởng để mang ra rừng chơi ko ngại bổi

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/01/2013 09:04:18PM »
chim non ko những ko làm mồi đc mà làm cả mồi hay đc lun , khi ra rừng ko biết sợ 1 thứ gì từ bồ cắt cho tới chồn chó mèo gà , khi thấy mấy laọi này nó im nhưng khấut đi 1 kái là chơi ầm ầm , ko phài là nó lỳ đâu nhưng theo mình thì nó sống từ nhỏ với người no ko biết mấy con đó là con gì có nguy hiểm ko nên no ko sợ . chim non cũng như chim già rừng tùy con có con hay con dở con chơi đc con ko , hình như mấy con mồi cột chân của Thái Lan là chim non thì phải . Mình có 1 con chim non mồi đất bắt bổi đủ thứ già trẻ trận bắt hết cứ chịu đấu là lượm , ko phải chim hay nhưng đủ tin tưởng để mang ra rừng chơi ko ngại bổi

bạn hãy nói về quá trình thuần dưỡng chú cu no của bạn thành chim mồi dc không.mình hơi tò mod.hihi và chim non của bạn là chim nuôi nhỏ nên hay là bẫy dc có ít cườm rồi vậy bạn
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/01/2013 09:57:16PM »
     Con chim non của em hiện nay là do em mua của người khác, là chim mồi, chơi dc 1 mùa, bắt bổi khoảng 30 con, nhưng ngặt nổi là chim non nuôi lên nhưng trước khi bắt chim no đã gù người. Chim có nước rước, gù, thúc, kèm dập tốt. Nhưng chỉ sợ mấy con này nuôi 1 thời gian khoảng 1 năm nữa là gù người luôn. Đang phân vân không biết nuôi nữa ko, con này mới bị bồ cắt vào lồng dọa, nó bẩy được 1 con bổ ngoài rừng, do không đễ ý,con bổi bị mắc trong lưới chim bồ cắt vô cắn chết con bổi, con mồi thị không sao, vậy mà sáng bị bồ cắt đánh chiều về đã gáy bình thường, nhưng đem ra rừng thị chơi yếu, tuy nhiên qua đó cũng cho thấy con chim mồi non rất lỳ.
Đam mê bất tận

hna

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/01/2013 09:12:21AM »
Theo e chim non cũng có thể làm mồi được, hay dở tùy con.
Hiện tại e cũng đang cầm một con mồi non, con này bắt lại của người khác, theo như người bán nói thì bắt được tổ ở rừng về nuôi được khoảng 2 năm. Mặc dù nuôi non nhưng rất nhát người và chịu đấu, về nhà e một năm nay cũng không gù người. E mang đi đánh gần năm rồi cũng bắt được khoảng chục con bổi, mang đi cũng chịu gáy lắm, có lèo có vấp, gù cũng tạm. Không biết chơi sau này ra sao, hiện tại nó cũng làm e hài lòng.
Chim non làm mồi được phụ thuộc vào tố chất và cách chăm nuôi thôi, e nghĩ vậy, mời các bác tiếp tục.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #8 vào lúc: 14/01/2013 11:21:59AM »
E co thac mac nay, kinh mong cac anh vao thao luan ghop y cho e va moi nguoi cung tham khao:
1: Cu gay nuoi tu chim  non bat tai o ve nha co the lam moi duoc khong?
2: Cu gay non co the la mot con moi tuong lai, la con chim gay moi hay ko?
3: Cu gay non co the lam moi duoc bao nhiu nam? Co the duoc 5 hay 10 nam ko?
 Kinh mong cac anh vao thao luan ghop y vi e chua thay chu de nao ban toi va kinh mong ban quan tri duyet bai vi e viet khong dau.
Cái này anh đã có trao đổi sơ qua với em rồi: anh xin nhắc lại
      Vấn đề thứ 2 làm mồi thì có thể nhưng hay thì ko thể --> thứ 1 càng không thể. Cái hay ở đây nghĩa là không phải gáy nhiều, siêng gáy...mà là cách thức nó đưa 1 con chim vào như thế nào? xử lý như thế nào?.....
      Vấn đề thứ 3: hầu hết chất giọng chim non kéo rừng về nhanh, cũng có khả năng bắt được chim nhưng bổi không hay và thời gian tuổi mồi độ khoảng 2 năm trở lại, về sau ra con chim "tình"....
Mọi đánh giá, mình chỉ dựa trên phương diện mồi cây.
          Thân!

Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #9 vào lúc: 02/02/2013 04:08:40PM »
Bác minhhieu nói có cái lý của bác, nhưng thực tế em vẫn thấy có nhiều con mồi nuôi từ con lên vẫn rất hay và 5-6 năm vẫn chơi ổn, lấu nữa thì em k biết.
Có lẽ mình chưa có duyên hay sao ý mà. hihi. Bác có thể cho ae dd tham khảo 1 trong số nhiều con mồi non này hay và hay như thế nào ko ạ? Có giao lưu như thế này mình mới mở rộng tầm mắt. Cảm ơn bác!
Thân!
« Sửa lần cuối: 02/02/2013 04:10:25PM gửi bởi minhhieu »
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

trungkienmcsa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về chim cu mồi là chim non.
« Trả lời #10 vào lúc: 06/03/2013 04:20:01PM »
theo em mồi hay thứ nhất do điểm xuất phát của nó đã phải là chú chim hay rồi. nên điểm này chúng ta không bàn nhiều. còn để đạt được một chú mồi hay thực sự đó là cả một quá trình kết hợp hài hòa giữa chủ và mồi. mồi hay hay không phần lớn phải do người chủ tập dượt. nước chơi của chú mồi cũng thay đổi theo thời gian, có khi mồi của mình đánh những đòn mà chính mình cũng không thể ngờ tới. vậy nên thời gian và chế độ tập dượt quyết định tất cả. vài điều mạo muội mong các bác cùng tham gia cho rôm rả

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/03/2013 06:55:27PM »
theo em mồi hay thứ nhất do điểm xuất phát của nó đã phải là chú chim hay rồi. nên điểm này chúng ta không bàn nhiều. còn để đạt được một chú mồi hay thực sự đó là cả một quá trình kết hợp hài hòa giữa chủ và mồi. mồi hay hay không phần lớn phải do người chủ tập dượt. nước chơi của chú mồi cũng thay đổi theo thời gian, có khi mồi của mình đánh những đòn mà chính mình cũng không thể ngờ tới. vậy nên thời gian và chế độ tập dượt quyết định tất cả. vài điều mạo muội mong các bác cùng tham gia cho rôm rả

chính sát mình có ông cậu chuyên chơi chim non nuôi lên hoặc chim đang trổ cườm.hay do tô chất con chim va kết hợp với người tập.mình cũng đang nắm 1 con nuôi chim ổ lên k hề ghiền người và bắt chim những nước k thể ngờ đc đứng lồng hơn 3 năm bắt chim bt,hay bắt hay dở bắt dở và rất lì.mình cũng xin góp thêm tí ý kiên  ai đang chơi mồi chim non nuôi lên tốt nhất k để trong nhà chỉ có ngoài cây ít cho tiếp xúc người thì chơi đc lâu thôi và chim non rất dể sa cầu nhịp cánh nếu lực nuôi yếu và để gần con mồi khác.có gì sai xin các bác bỏ qua em đang tập tành thôi.chúc các bác vui.
Đây là lần đâu tiên em nó phải đi hơn 100km và trùm áo.(đánh ở quê chỉ xếp lồng và lên đường thôi k trùm j hết đi 40km là quá lắm rồi hihi) http://www.spotteddove.com/diendan/index.php?topic=1916.0
« Sửa lần cuối: 06/03/2013 07:01:43PM gửi bởi Nguyễn Trọng Hữu »
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 06/03/2013 07:40:09PM »
Chào cả nhà , đây là con Tiểu cu gay ( Ttieucugay01 ) của mình chim con chính hiệu bắt tổ khi mới ra đựoc vài cộng lông ống [img]http://nv1.upanh.com/b1.s35.d3/2c721ea14834a5fde7f4a5fd676a603f_53762781.cu.jpg[/img]
 chơi cây chơi đất gì cũng đc nhưng chơi đất thì tốt hơn , nứoc hậu khá nhưng rất đa dạng và phong phú , hình ảnh trên là con bổi nó bắt nhưng chỉ gù 1 sạc rồi xù lông đi lòng vòng bổi cũng đi theo và dính ,có lúc  gù chỉ kêu có 1 tiếng gục , gục , gục , nay đã ko còn nữa . mình còn 1 con chim con nữa gù hậu tốt lắm bắt đc 2 bổi mồi cây , nhưng hum bữa thả ra ko để ý bị bà hàng xóm tửong chim rừng bắt lại , mình phát hiện ra thì bả vặt gần hết 1 nữa lông trên ngừoi , vẫn còn sống nhưng bị bể . Như vậy chim non vẫn có thể làm chim mồi tốt đc

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #13 vào lúc: 06/03/2013 10:09:27PM »
Chim non nuôi lên để chơi mồi theo mình cũng tùy con thôi , đã xát định chơi mồi xu hướng cứ phải chim già mới tốt  ! Dù sao nó cũng có chiến trường ngoài rừng chắc chắn nó sẻ nhiều kinh nghiệm hơn ,chơi bài bản hơn , và bềnh mồi hơn chim non .Nhưng chim non cũng có nhiều dạng , chim bắt ổ ngoài rừng nó khác với chim non nuôi đẻ , con chim non nó chuyền ra khỏi ổ cũng khác với con chim mình bắt nó còn nằm trong ổ , chung quy lại chim non để nuôi gơ thành mồi , tốt chất con chim + với chủ tập đúng cách vẩn thành mồi nhưng nó sẽ không hay bằng chim già .
« Sửa lần cuối: 06/03/2013 10:21:10PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugaybensong

• Chính thức
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 30/03/2013 06:24:42PM »
Xem các bác thảo luận mà e thấy nóng hết cả người. E mới chơi nhưg cũng đang ham hố 1 e mồi để hưởng thụ cái ngu thứ 3 rát mong các bác nhiệt tình giúp đỡ để e đc đồng hành với ace trên diễn đàn cu gáy. Cảm ơn ace nhìu.

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 30/03/2013 08:39:15PM »
theo em nghĩ thành mồi đc hay k là do mình tập luyện và tố chất của chú chim đang hóng các cao thủ vụ này cũng kiếm 1 vài đôi chim non về chăm
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 30/03/2013 11:40:22PM »
theo em nghĩ thành mồi đc hay k là do mình tập luyện và tố chất của chú chim đang hóng các cao thủ vụ này cũng kiếm 1 vài đôi chim non về chăm
chú mày chỉ có chăm bướm là nổi thôi chứ chim thì cứ đi xách lồng cho anh đê (*)(*) _yahoo_
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent