Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những tân binh mới tham chiến trong năm nay  (Đọc 1684 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Những tân binh mới tham chiến trong năm nay
« Trả lời #20 vào lúc: 02/03/2013 11:59:12AM »
Chúc bác Duy ra quân nhiều thắng lợi, trông dàn mồi của bác ngưỡng mộ thật  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_. Trong dàn mồi bác em kết em Thổ lệ, không biết hay hay không? em nhìn cái mặt nó ngơ ngác trông rất tinh quái. Cảm ơn bác đã cho anh em chiêm ngưỡg dàn mồi quá chất (*)(*) (*)(*) (*)(*)
chào bác
em chỉ có mấy chú làm vốn đi núi rừng , giàn tân binh nói chung nước chơi khá ổn , bài vở chưa được quy cũ lắm nên khi gian đấu với bổi còn khá lúng túng bác ah . con Thổ lệ đó như tôi đã nói ở trên tôi batw ngày trước ngày sau nó đã gáy gù ầm ầm kè mồi chơi 5/5 thấy lạ cho vào lồng bẫy luôn , nó nhát như ma nhưng treo ra cây là gáy gù tập được vài tháng đầu năm hắn bắt được cặp bổi tơ ngay vườn nhà thôi ko biết tương lai sau này thế nào ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 02/03/2013 12:16:18PM »
Bạn cugayquangngai cho mình hỏi tí nha.
Mình mua một con cu hồi tháng 8 năm ngoái (cu bổi). sau 2 tháng đem nó đi tập đã bắt được một con bổi; sau đó mình nghĩ là không có thời gian đi tập mình gửi thằng em vì nó có thời gian (thời gian gửi khoảng 1 tháng) nó đánh giá là một con chim rất hay và nó đã bắt được một số con; Sau đó mình lại mang nó về là đi đánh được 2 lần thì quả là thấy nó là một con mồi hay. nó rất nhanh sào và có thể bắt liên tục nếu có bổi, có hôm mình bắt trong vòng 15 phút đã được 2 con, mà nói chơi rất bền không bỏ chim kể cả vài tiếng. Nước gù của nó rất hay có lúc nó gù đúng 1 tiếng rồi chuyển thúc ngay "nói chung nước gù của nó thiên biến vạn hóa nó có thể thay đổi liên tục" ngòai ra không có bài bản gì.
Đến bây giờ nó vẫn rất nhanh sào nhưng khi chim rừng về thì nó chòi lồng một lúc rồi đứng chơi không đấu nữa, hoặc đứng chơi mãi nhưng khi ưng thì lại đổ vài tiếng gù cứ như thế lâu lâu vài ngày cũng bắt được 1 con. nó vãn thể hiện mang tính chất không sợ chim rừng kê chim vẫn gù.
Bạn có thể chỉ bảo cách khắc phục nó như thế nào được không. Xin chân thành cám ơn bạn trước.
chào bạn
trước tiên cảm ơn bạn đã ghé thăm chuyên mục của tôi , lần sau có câu hỏi gì bạn cứ gửi vào phần hỏi đáp hay nhắn tin vào hộp thư cho tôi có lẽ sẽ hợp lý hơn bạn ah .Còn về câu hỏi của bạn tôi xin tư vấn cho bạn như sau :
con chim của bạn bị nhợn bổi bởi vì khi mới thành mồi bạn ép nó bắt bổi liên tục nên nó sinh ra tật như thế , có thể 1 thời gian nó hết , hoặc có thể nó sẽ ko hết bạn ah .Bây giờ điều bạn cần làm trước tiên là ko cho em nó đi rừng bắt bổi nữa ở nhà ko cho thấy bổi hoặc kè chim gù nữa , cho nó nghỉ ở nhà cho ăn uống đầy đủ hạ thổ tắm nắng thường xuyên và mua thuốc sổ sán lãi về sổ cho em nó .Sau 1 thời gian bạn hãy đi tập lại nhưng chú ý ko được bắt bổi liền phải cho nó dợt với bổi vài chuyến cho quen hãy cho bắt bổi , vậy nha bạn hãy làm như tôi hướng hẫn đi .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 02/03/2013 12:17:54PM »
Bạn cugayquangngai cho mình hỏi tí nha.
Mình mua một con cu hồi tháng 8 năm ngoái (cu bổi). sau 2 tháng đem nó đi tập đã bắt được một con bổi; sau đó mình nghĩ là không có thời gian đi tập mình gửi thằng em vì nó có thời gian (thời gian gửi khoảng 1 tháng) nó đánh giá là một con chim rất hay và nó đã bắt được một số con; Sau đó mình lại mang nó về là đi đánh được 2 lần thì quả là thấy nó là một con mồi hay. nó rất nhanh sào và có thể bắt liên tục nếu có bổi, có hôm mình bắt trong vòng 15 phút đã được 2 con, mà nói chơi rất bền không bỏ chim kể cả vài tiếng. Nước gù của nó rất hay có lúc nó gù đúng 1 tiếng rồi chuyển thúc ngay "nói chung nước gù của nó thiên biến vạn hóa nó có thể thay đổi liên tục" ngòai ra không có bài bản gì.
Đến bây giờ nó vẫn rất nhanh sào nhưng khi chim rừng về thì nó chòi lồng một lúc rồi đứng chơi không đấu nữa, hoặc đứng chơi mãi nhưng khi ưng thì lại đổ vài tiếng gù cứ như thế lâu lâu vài ngày cũng bắt được 1 con. nó vãn thể hiện mang tính chất không sợ chim rừng kê chim vẫn gù.
Bạn có thể chỉ bảo cách khắc phục nó như thế nào được không. Xin chân thành cám ơn bạn trước.

Em đoán mò tí nhé. Chim của bác sắp rơi lông rồi, trong vòng 1 tháng nữa mà rơi lông thì thank em cái nhé! Nói chung nó cũng chỉ là con cu gáy bằng xương bằng thịt chứ không phải con cu vặn cót nên nó cũng phải tuân theo qui luật của tự nhiên thôi, lúc căng lúc chùng là chuyện bình thường mà. Cụ chắc là khai thác nó nhiều quá rồi, cho nó nghỉ vài tháng để thay lông thôi. Chuẩn bị đong vừng đi là vừa rồi. Em xin lỗi cụ và cụ Cugayquangngai nếu như có điều gì không phải ạ.
chào bạn
bạn có suy nghĩ và cách khắc phục rất giống tôi , mong có 1 ngày giao lưu cùng bạn .
thân chào !

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 02/03/2013 03:04:41PM »
chào bạn
bạn có suy nghĩ và cách khắc phục rất giống tôi , mong có 1 ngày giao lưu cùng bạn .
thân chào !

Bác Cugayquangngai hình như chưa đọc tin nhắn của em rồi ạ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent